What's new

[Chia sẻ] Làm việc tại Manila

trước tiên em xin lỗi các admin cùng member do topic này em lập ra có lẽ ko phù hợp với các bác du lịch bụi, nếu các bác định đi "phượt" Manila thì ko nên xem tiếp, em lập topic với tư cách là 1 "công tử bột gà công nghiệp" chánh hiệu , ko hề có chút máu đi bụi nào trong người. topic nầy chủ yếu em hướng tới những bạn đang hoặc sẽ có ý định ĐI LÀM ở Manila. ngoài ra do ko có kinh nghiệm phượt nên kinh nghiệm chia sẻ nếu có chỗ nào ngu si ngô nghê mong các bác bỏ qua.

cách đây cỡ 4 tháng khi em bắt đầu tìm việc ở manila, em có search thử xem có topic nào có ai từng đi nơi đây ko. search chỉ ra 1 topic 1 bác đăng tin đổi tiền peso. thêm 1 topic nói về đi du lịch ở philipin với các thông tin trái chiều của nhiều bác... ngoài ra về philíppin toàn là topic các địa điểm du lịch boracay,davao .... search web tây thì toàn những lời đánh giá rất rùng rợn kinh hoàng khiến em cũng khá nản chí. vốn dĩ em ko có máu "phượt" như các bác, từ nhỏ dc ba má lo từ a-z, em có đi du lịch đâu cũng đi theo tua chứ ko dám liều mạng đi bụi, lần nầy lần đầu đi làm xa nên rất là lo sợ.

và thế là tới nay em cũng có gần 2 tháng làm việc tại Manila, bèn mạo muội chia sẻ kinh nghiệm về cuộc sống nơi đây cho những bác nào quan tâm. kính mong nhận được những góp ý khác từ các bác.

đầu tiên là về vấn đề ĂN. rất nhiều diễn đàn xứ tây, họ luôn cho rằng "rất rẻ" và "nhiều món ăn rùng rợn", những nhận định này hoàn toàn ko đúng đối với người việt chúng ta và đặc biệt ko đúng với đối tượng đi làm.
nếu các bác đi chơi tới những khu du lịch, "rất rẻ" là từ chính xác khi nói về ăn uống. em đã đến Boracay và thức ăn rẻ đến kinh ngạc, 1 li sinh tố to đùng ở 1 quán sang trọng sát bờ biển có giá cỡ 50k. trong khi đó 1 li như vậy ở 1 quán tương tự tại Nha Trang có lẽ phải cỡ 200k. 1 bữa ăn buffet no nê cũng ở nhà hàng sang có phục vụ múa lửa ngay sát bãi biển cũng tốn tổng cộng 600k, ở Nha Trang có lẽ cỡ 4-5 triệu.

tuy nhiên, 1 điều kinh ngạc ko kém là GIÁ ĐỒ ĂN NGÀY THƯỜNG ở Manila cũng chỉ rẻ hơn đôi chút, và nếu xét trên mức lương trung bình thì đồ ăn thực sự RẤT ĐẮT. Nếu bác nào tự đi chợ về nấu thì 1 tháng sẽ tốn cỡ 400-500$. đắt hơn nhiều nếu so với mức sống được cho là đắt đỏ như ở Sài Gòn.
một số bác trên phuot nói rằng fastfood như McDonald rất rẻ (!?) có lẽ bác rất giàu chứ em thấy 1 cái hamburger bé tí có giá cỡ 100peso (50k vnd) thì ko rẻ chút nào. giá ở KFC,Jolibee tại Philippin cũng ngang ngang ở VN. em ko nghĩ rằng đại đa số dân VN cho rằng KFC và Jolibee ở VN là rẻ và có thể ăn hằng ngày.

đồ ăn nói chung là rất nhạt nhẽo và đơn điệu, 1 món được coi là đặc sản là trứng vịt lộn (Balut) thì chỉ có luộc lên xong đập ra ăn, ko gia vị, và ko có đa dạng đủ kiểu nấu như ở VN. 1 món khác được dân Philippin yêu thích và ca tụng là Sisig (tai heo) cũng khá nhàm chán. Món được dân chúng ưa thích và ăn hàng ngày là gà (manok). Ở hệ thống các trạm dừng chân khắp nơi (khoảng 1km có 1 cái) gọi là ministop, có món kem khá ngon và to, giá chỉ 15peso (7.500vnd), đây là món đáng tiền nhất.
Nếu bác nào ko biết tự nấu ăn (giống như em) thì thật thảm hoạ vì các quán ăn bán những khẩu phần rất ít rau, nếu ở lâu có nguy cơ bị trĩ.
Dù là xứ đảo nhiệt đới nhưng trái cây khá mắc và đơn điệu, quanh đi quẩn lại cũng chỉ có xoài và dừa. Những trái cây khác bán tập trung ở lác đác vài chợ.
có nhiều cửa hàng Phở-24 và Phở Hoà , trong tất cả các khu thương mại (hypermarket, mall...) đều có , và có thể thấy ở trên đường. nhưng thực sự là dở và mắc. (tuy nhiên dân philippin lại ca tụng các món phở nhạt thếch như nước lã này). Qua đây em vô cùng nhớ hương vị cafe VN , cafe ở đây nhạt như nước lã cho đường vào.

Tiếp theo là vấn đề NGÔN NGỮ, dân xứ này dùng thứ tiếng Anh vô cùng khó nghe. Dù rằng có những nhận xét "dân Philipin biết tiếng anh rất tốt". Nếu so mặt bằng chung thì rõ ràng dân Philippin nói tiếng Anh tốt hơn VN do ở đây ai cũng nói được, từ các bác lao công trở đi, các bác bán hàng rong trên đường cho đến giữ xe quán bé tí ở ngoại ô cũng nói tiếng Anh. Nhưng nếu xét về tiếng anh chuẩn mực nơi công sở thì dân Philippin thực sự nói tiếng Anh rất tệ. Ngay cả phát thanh viên truyền hình cũng nói tiếng Anh không chuẩn. Ví dụ: two = TU , three = TỜ-RRRI , âm R phát rất mạnh tựa như người Nga vậy. -able = a-bôn-lồ , -ell = en-lờ , -tion = sồn (như kiểu người pháp) v.v... nói chung là thà họ chế ra 1 kiểu đặc trưng như Singlish vẫn còn đỡ, đằng này họ phát âm khá khó nghe.
Đó là chưa kể việc thường xuyên "pha tiếng", những người dân nói chuyện với nhau họ dùng tiếng Tagalog pha với tiếng Anh (hoặc có thể nói là tiếng Anh pha với tiếng Tagalog), có thể vừa nghe vừa đoán và hiểu được họ muốn nói gì, giao tiếp rất dễ dàng nhưng ở những môi trường làm việc đòi hỏi tiếng anh chuẩn xác thì thật là thảm hoạ.
về ngôn ngữ bản địa xứ này, tiếng Tagalog, em cho rằng đó là 1 thứ tiếng nghèo nàn do họ thường xuyên dùng tiếng Anh thay thế hoàn toàn ở nhiều từ thông dụng, ví dụ như số đếm, các câu chào hỏi, ngày tháng, thời gian, khoảng cách, 1 số trái cây,..v.v...

về vấn đề đi lại, nhận xét đầu tiên là Manila vô cùng ô nhiễm, chắc còn hơn cả Sài Gòn, nhưng rõ ràng ko nên quá lo lắng khi đọc các bình luận của các bạn tây, vì chúng ta là người việt, đã được luyện tập qua những tình huống giao thông kinh dị thường ngày. ở đây em chỉ lưu ý các bác 1 điểm là xe bus họ bật máy lạnh rất lạnh. ngoài ra ko có gì phải nói thêm về các loại qua đường hay quan sát khi đi bộ trên đường do người VN chúng ta hẳn là bậc thầy về khả năng lượn lách và ứng phó trên đường phố, cùng với khả năng chịu đựng vô hạn trước tiếng ồn và khói bụi.

phương tiện đặc trưng ở Philippin là xe Jeepney, vốn được cải tạo từ các xe Jeep của quân đội Mĩ, phần đầu là xe Jeep, phần sau nối dài có thể chở được 20 người. Nhân việc nói về xe Jeepney em có vài lời ca tụng tính trung thực và lương thiện của người dân nơi đây. Tiền được trả bằng cách chuyền tay nhau đến tay tài xế, tài xế vừa lạng lách vừa 1 tay thò ra sau (dĩ nhiên ko quay đầu lại) lấy tiền và đưa tiền thối. Giá cả là 8 peso cho 1 chặng (4k vnd), nếu qua chặng đó cứ 1km trả thêm 1peso, cái này tự mỗi người tính và đưa tài xế, tài xế ko hề đòi hỏi (1 chặng dài ngắn ra sao có sơn ở bên hông xe). Nhiều bác trên diễn đàn (và em còn thấy 1 số bài trên báo mạng) nói rằng cứ đưa 8peso là có thể ngồi cả ngày trên xe Jeepney , các bác đã "ăn gian" tiền đấy ạ, tuy nhiên "ko biết ko có tội", chỉ mong là thông tin này sẽ được các bác phượt biến đến để lần sau có chu du thành phố bằng Jeepney thì trả tiền thêm cho tài xế. - nhân đây em kể 1 cái khác để nói lên tính trung thực của người Phillipin, những gánh hàng rong bán đồ ăn như cá viên chiên , cứ 4 viên là 10peso, các bác cứ lấy que gắp ăn thoải mái, người bán ko hề đếm, cứ ăn xong bác tự nhớ đã ăn mấy viên mà trả tiền, người bán ko hề xét nét.

về vấn đề an ninh , em thấy rất an toàn, em thường xuyên đi làm về trễ, có khi 11-12g đêm và đi bằng Jeepney lên xuống nhiều chặng, giữa các chặng đó là những đoạn đi bộ trong những con đường nhỏ , tối , hơi bẩn nhưng hoàn toàn an toàn. Các tài xế Jeepney lạng lách với tốc độ cao nhưng em chưa có dịp thấy tai nạn giao thông, đường sá chia làn có con lươn rõ ràng ko giao thông hỗn hợp như VN nên tình hình chung là an toàn.

một số bác phàn nàn về sự "nói thách" khách du lịch, cụ thể là taxi sân bay. tuy nhiên em đính chính lại cho rõ là giá taxi ở Phillippin là gần như thống nhất. Khi xuống sân bay vừa ra cổng là các bác thấy những bảng chỉ dẫn "taxi terminal" to đùng, xe màu trắng (12 chỗ) và xe màu vàng (4 chỗ) (ngoài ra có nhiều xe kích cỡ khác), đều có đồng hồ, lúc đi có in biên lai ghi tên tài xế, số dt, lộ trình v.v... 1 số bác có lẽ là ngồi vào cái xe 12 chỗ sau đó về khóc thét bị lừa chứ em đi xe vàng, từ sân bay đến nơi ở là ~13km và trả khoảng 270peso (135k vnđ). còn để đón taxi dù (ko có meter) - để có giá cả thoả thuận rẻ hơn, thì các bác phải đi bộ ra khỏi khu vực sân bay, mà em nghĩ là đã đi bộ ra tới đó ắt ko phải gà để bị chém như vậy.

về tính cách người dân , người dân nơi đây rất thân thiện và hoà nhã. ở philippin tạm thời chưa có thái độ kì thị người VN , ở 1 số nhà hàng trong WC em thấy ghi câu tiếng tàu "nhớ dội nước" do dân tàu đã quá tai tiếng, hi vọng sẽ ko có 1 cái câu như vậy bằng tiếng việt.
họ ko có sự phân biệt đối xử giữa người bản địa và người nước ngoài. do đó các bác cứ thoải mái ko lo bị chặt chém. bán hàng dạo và ăn xin cũng có , nhưng chỉ cần lắc đầu 1 cái là họ bỏ đi ngay, ko chèo kéo như ở VN.

vấn đề vệ sinh cái này em có đọc nhiều phàn nàn của các bạn tây, cũng hơi sợ 1 chút nhưng qua ở rồi mới thấy té ra dân Philippin còn sạch sẽ hơn dân VN nhiều, ít ra họ ko ăn trên đống rác dưới chân ở xứ ta, tuy nhiên, các nhà vệ sinh thì thiết bị khá tệ, và thường xuyên nghẹt, hết nước hỏng hóc này nọ (dù là ở trong ks 4 sao) cho nên 1 lời khuyên nhỏ là dù có đau bụng hay mót tè cỡ nào thì các bác chịu khó bỏ ra vài giây kiểm tra trước kẻo khỏi bi đát về sau.

điện thoại và internet. RẤT CHẬM VÀ VÔ CÙNG ĐẮT. nếu bác nào có ý định cai nghiện facebook hoặc cai game online , nên ghé tới đây sống. giờ em mới nhớ đến thời xưa đánh game online , mọi người hay bảo nhau thấy thằng nào nick là "pinas" và room tên "pinoy" thì đừng vào vì siêu LAG. quả là internet xứ nầy vô cùng thảm hoạ.

vấn đề giải trí về thể thao, dân xứ này ưa thích bóng rổ và ko xem đá bóng (thật đáng buồn vì hiện nay đội tuyển quốc gia VN lại xếp hạng dưới Phillippin dù chúng ta có cổ động viên vô cùng cuồng nhiệt) các bác nghiện game có thể tham gia các club game ở Makati . các bác thích ăn chơi về đêm nhậu nhẹt hút chích đập phá tại bar thì khá buồn cho các bác vì tuy giá ko mắc bằng sàigòn như nói chung là khá chán. (cái này em ko trải nghiệm vì em ko đi bar nhưng theo lời nhiều người bạn Phillipin từng tới Sàigòn thì họ cho rằng ăn chơi bar ở Sàigòn vui hơn Manila nhiều)

Đó là đôi điều cảm nhận và kinh nghiệm của em, em sẽ còn tiếp tục post thêm sau 1 thời gian nữa.

Last edited:
Nói chung, dù theo cảm nhận của mình cuộc sống ở Vn có vẻ dễ chịu hơn Phil ( đặc biệt là Manila) nhưng phải công nhận rằng Phil phát triển hơn Vn ở rất nhiều mặt.
Ngoài những khu có vẻ hơi nhếch nhác thì thủ đô Manila cũng có những khu mà chắc vn muốn theo kịp phải phấn đấu nhiều.

Cuối cùng, đồ ăn Việt vẫn là lựa chọn tuyệt vời ông mặt trời:D

Hi,
Xin chào các bạn, mình cũng đang muốn tìm việc làm ở Phi mà không được, các bạn làm thế nào mà sang được vậy? Tìm việc bên đó có dễ cho người Việt Nam không? Làm sao để được nhận làm. Mình học Kinh tế, tiếng Anh nói tạm được, nhưng nói chung làm gì cũng được không kén chọn, miễn sao mình làm được là ok.
Nhưng bạn đi trước tư vấn giúp mình nhé
Cảm ơn các bạn

Bác chủ topic có thể cho em hỏi rằng từ thành phố Quezon em có cách nào đi ra biển gần nhất không,vì em có ý định ra biển thử xem cho biết.Lướt qua vài topic trên diễn đàn không có hướng dẫn cụ thể cho lắm :( bác nằm vùng ở đây rồi hi vọng cho em xin tý kinh nghiệm.

Last edited by a moderator:
Bác chủ topic có thể cho em hỏi rằng từ thành phố Quezon em có cách nào đi ra biển gần nhất không,vì em có ý định ra biển thử xem cho biết.Lướt qua vài topic trên diễn đàn không có hướng dẫn cụ thể cho lắm :( bác nằm vùng ở đây rồi hi vọng cho em xin tý kinh nghiệm.

Nếu chỉ để biết biển ở Phil như nào thì bác có thể đi Cavite là nơi gần nhất.Còn nếu đi ra biển để xem và có thể ăn chơi ở đó đc thì nên đi 2 nơi như bác @hoangvanphuong đã nói. Hoặc xa hơn 1 chút là Puerto Galera,cách Batangas 1h đi tàu.

internet cũng tùy khu vực..ở nhưng khu trung tâm như Makati, Ortigas, Bonifacio..thì rất ok..Còn nhưng vung ven thì hơi chậm..
Philippines đa số theo đạo công giáo nên họ đa số thân thiện và hiền.

Mình cũng nói thêm về Manila như thế này: Thực ra vùng đô thị của gọi là Metro Manila. bao gồm 17 thành phố lớn nhỏ ( trong đó thủ đô Manila chỉ là một thành phố trong 17 thành phố đó). Manila tập trung nhiều cơ quan chính phủ kiểu giông như Hà Nội, còn về đề kinh tế tài chành thì không tập trung ở Manila.

Còn nói về các trung tâm kinh tế thì Bạn phải nói đến Makati, Ortigas, Bonifacio...đây có thể nói là 3 trung tâm kinh tế tài chánh lớn của Metro Manila.
Theo mình thì 3 trung tâm này đều quy hoạch hoàn chỉnh và sạch sẽ hơn so với Hà Nội và Hồ Chí Minh.

Về đi lại: ở Metro Manila có 3 tuyến xe điện MRT, LRT1 VÀ LRT 2. đều kết nối với địa điểm trung tâm ở Metro Manila.
giá vé 8 peso - 20 peso. Tùy theo chặn.

Ăn uồng: đồng ý với chủ thớt là đồ ăn rất đơn điệu và ít rau.
Chỉ có duy nhất món gà ở Mang inasal khá phù hợp với khẩu vị người Việt. Khoảng 65k bao gồm phần ăn và ly Coca, hoặc peso..+ Cơm thêm không tính tiền ăn mệt nghỉ.

Việc làm: Philippines rất nhiều công ty đặt dịch vụ thuê ngoài (Costumer Service). Nếu bạn có vốn tiếng Anh kha khá thì khả năng xin việc trong lĩnh vực này cũng không phải là không có.

Đánh giá chung: ở những trung tâm thành pố Metro Manila: như Makati, Ortigas, Bonifacio, Edwood city ở Quezon city...thì hơn Việt Nam còn ở nhưng vùng khác thì thua Việt Nam.

ps:Mình có thời gian làm việc tại Ortigas, Metro Manila 1 năm.

@tranquang12a17: ở Manila bạn biết có chỗ nào ăn uống ok, giá hợp lý thì share thông tin với mọi người đi bạn.. hì hì. :)

P/s: trước giờ quan điểm của mình thích sống ở VN. Ở Vn có tiền là sướng nhất, nước ngoài thì thích du lịch thôi, nhưng vẫn thích sống ở VN nhất.

các quán gà nướng Mang inasal: đây là hệ thống chuổi nhà hàng quản lý theo kiểu giống thức ăn nhanh fastfood nhưng là cơm với gà nướng. ăn cũng okei, giá 50 - 60k. Quán này rất phổ biển và rất dễ tìm thường có mặt ở tất cả các con phố và trung tâm mua sắm của Manila

Chào các bác,

Sau 1 thời gian khá dài em quay lại topic và bổ sung 1 số trải nghiệm cá nhân về Manila. Trong thời gian qua em có đi lòng vòng khắp Manila và những tỉnh lân cận như Binan, San Pedro để có những góc nhìn khách quan hơn về đất nước này.

*** (Về tên gọi của Manila thì cái danh từ "Metro Manila" chỉ tồn tại trên giấy tờ, người dân ko ai dùng cụm từ đó cả, họ vẫn gọi Manila là 1 khu nhỏ ở gần vịnh Manila, kiểu như ngày xưa dân các quận ko phải Q1 và Q3 hay gọi khu Nguyễn Huệ - Lê Lợi là "Sài Gòn", ví dụ 1 người ở Q4 nói : Ra Sài Gòn chơi nha thì có nghĩa là ra khu đó, chứ họ đang đứng ở Q4 chính là Sài Gòn chứ đâu?!....Do đó kính mong các bác ko cần thiết phải bắt bẻ em về danh từ chỉ định) , về việc tên gọi các vùng em sẽ có phần trình bày sau.)

Ngay từ những ngày đầu, em rút ra 1 nhận xét nhưng ban đầu em cũng ko tin lắm về nhận định đó, nhưng tình cờ xem 1 chương trình trên Discovery, có 1 câu là "Người Philippin ko bao giờ tin rằng những thứ nội địa của họ là tốt", quả nhiên là như vậy. Em lấy ví dụ, người VN chúng ta có đủ loại bún, phở, miến..... và tất cả cùng có 1 từ tiếng anh là Noodle , thức ăn càng đa dạng phong phú thì càng nhiều từ riêng để chỉ chính xác.... Philippin có những món cá và thịt heo cực kì phong phú và nấu theo những kiểu rất độc và cách ăn cũng vô cùng quái lạ, ví dụ như món cá nướng chấm với cacao, thực sự là em có cố gắng search thử nhưng ko thể tìm thấy bài review nào, trong khi đó đây đúng nghĩa là 1 món đặc sản của Philippin. Họ có rất nhiều cách gọi món cá và thịt heo, gà theo cách chế biến truyền thống nhưng đều ít dùng, cứ dùng tiếng anh là pork, chicken, fish... rất đơn điệu. Trong 1 dịp đến ở nhà 1 người bạn ở vùng Binan, em đã được mẹ anh ta (vốn gốc Tây Ban Nha) nấu cho những món ăn bản địa, với cách gọi tên và cách nấu, cách ăn cực kì độc đáo.
Ngay trong cách gọi những đồ vật, số đếm, đại từ nhân xưng...., họ sẵn sàng bỏ những danh từ đa dạng phong phú để dùng tiếng anh rất đơn điệu. Món ăn cũng vậy, họ luôn cố gắng chế biến sao cho món ăn theo kiểu âu mỹ, sẵn sàng từ bỏ những truyền thống.

Ví dụ khi em vừa qua, các đồng sự dẫn em đến ngay Phở Hòa và Phở 24, chứ ko dẫn đi ăn 1 cái món đặc trưng 'Pilipinas' nào đó...(bác nào ở trên nói phở 24 dẹp tiệm thì em ko hiểu từ "dẹp tiệm" là bán cho chủ khác hay là đóng cửa hẳn? Chứ mới chủ nhật vừa rồi em đi trên đại lộ Greenhills , San Juan , và có ghé vào Megamall ở Ortigas vẫn thấy bán.)

Do đó, nếu có nhiều thời gian, các bác nên thử lùng sục vào những khu hẻm hóc, hoặc đón xe bus đến những tỉnh lân cận , càng tránh xa các khu du lịch càng tốt, để thưởng thức những món ăn đặc trưng thực sự của dân bản xứ.

Và đến đây em xin bổ sung về việc gọi tên địa danh.

Cũng như 1 số tỉnh như Bình Dương hoặc Đồng Nai, người dân ko dùng tên trên bản đồ hành chính mà dùng 1 công trình tiêu biểu (landmark) để gọi cho 1 khu vực. Do đó tốt nhất là các bác ko nên tin vào các loại bản đồ mà nên hỏi kĩ người dân. Ví dụ: bác nào muốn từ Manila đến Alabang, mà căn theo cái lộ trình xe, họ sẽ ném bác xuống cái Alabang Plaza, nó cách cái bến xe Alabang cỡ 10 phút, và vấn đề là đứng chờ xe Jeep tới rất lâu. Hoặc cũng có thể họ sẽ ném bác xuống Alabang Star Mall , nằm ở đó ko gần lắm. Điểm quái lạ là họ dùng từ Alabang để chỉ Alabang Plaza , và dùng từ "Alabang Terminal" để chỉ Alang Star Mall và dùng từ Alabang Star Mall để chỉ Alabang. Thêm 1 ví dụ nữa, nếu bác nói đến San Pedro thì họ sẽ ném bác xuống nơi gần cuối của tỉnh San Pedro tiếp giáp với Binan. Cả Binan và San Pedro đều thuộc Laguna nhưng người dân khi khai nhà cửa đều dùng 1 tên là Laguna, mặc định nếu bác nói muốn tới Laguna họ sẽ ném bác xuống Binan..... Cái đó là ở tỉnh, còn ở Manila , ví dụ nếu bác đi đến San Juan mà nói đi đến San Juan, họ sẽ ném bác đến khu Rosario , các bác phải nói là Greenhills thì họ sẽ ném bác đến San Juan dù Greenhills ko phải là 1 khu chính của San Juan..... Greenhills vừa là 1 khu thương mại vừa là tên con đường khá dài nối từ Ortigas - Pasig qua nhiều thành phố. Nếu bác đang ở phía Pasig và nói muốn đến Greenhills họ sẽ tự hiểu là bác đến San Juan ...
Đại loại vậy. Còn nhiều ví dụ khác nhưng kể dông dài sẽ gây nhàm chán.

Chuyện an ninh thì có lẽ tùy nhiều người cảm nhận, tuy nhiên nếu các bác đến những khu vực có trường đại học thì sẽ ko thấy cảnh SV đi đủng đỉnh cười nói như VN, mà cắm đầu đi thật mau, chẳng phải do ham học muốn đến lớp nhanh, mà do sợ đi chậm có kẻ chặn cướp, em đã thử nhiều lần tiến tới gần các SV và lên tiếng hỏi đường thì nhận dc những thái độ rất tiêu cực, nhẹ thì quay lại nhìn dò xét , nặng thì em SV ấy giật bắn người lên và quay lại nhìn rất sợ hãi kinh hoàng. Vâng, em dùng từ "Giật Bắn Người" là 1 miêu tả chuẩn xác, đến nỗi em cũng giật mình theo. Với số lượng nhân viên an ninh dày đặc trên đường và vũ trang đầy người, kèm theo việc khám xét đồ đạc cá nhân như vào sân bay, dù các bác chỉ bước vào siêu thị, thì các bác có thể tự đánh giá dc mức độ an ninh ở Manila.

Ngoài ra trong 1 chuyến ra sân bay tình cờ gặp 1 đoàn VN, có vài chị đã làm việc >2 năm kể về những vụ các bạn gái đi du lịch vừa xuống sân bay bị taxi sân bay lừa chạy đi lòng vòng rồi cưỡng hiếp và cướp sạch đồ đạc, may chưa giết. Nghe chuyện này em mới giật mình là lúc đi taxi thì an ninh khu ở (em ở dormitory) hoặc nếu đi từ văn phòng thì đều có nhân viên trong cty ra ghi rõ hãng taxi, giờ khởi hành, biển số và tên tài xế để sau đó gọi lại hỏi trung tâm hãng là xe đến nơi chưa - nếu ko liên lạc dc với em, ban đầu em cho rằng bọn này làm màu mè phiền phức... Nói chung cũng gọi là "cơ duyên" của mỗi người, em sống ở Sài Gòn từ mới đẻ đến nay cũng 28 năm mà chưa từng thấy tận mắt 1 vụ giết người cướp của nào, chưa từng bị CSGT "thăm hỏi".... đối với cuộc sống của em ở Manila thì cực kì an toàn, cực kỳ thanh bình, em chưa bao giờ tận mắt thấy 1 tội ác dã man nào cả. Chỉ thấy trên tivi, như giữa tháng 7 có vụ 1 băng cướp đến tấn công khu Robinson Galeria (là khu thương mại khá sầm uất ở Ortigas Center) và em thì ở trọ ngay gần đó, cũng chả biết gì, sáng ra coi tin mới thấy bắn giết rất hãi hùng. Còn vụ dân chúng kêu gọi qua facebook đi biểu tình chống tham nhũng , em cũng có thấy và ko tham gia, hôm đó em vẫn đi làm bình thường ko thấy gì khác lạ, đọc tin thì cũng thấy cảnh đánh đập rồi cảnh ông an ninh khóc lóc đã lên báo rất nổi tiếng này nọ....

Bản thân em cho rằng em sống 28 năm nay ở Sài Gòn nhưng chưa chắc đã tường tận rõ cái hẻm sau lưng nhà mình có gì thú vị đặc sắc, nên ko dám phán xét rằng thế này thế nọ, em chỉ đưa ra những điều mắt thấy tai nghe và kính mong các bác khác, dù là phượt hay là sống ở Manila lâu năm, cũng bỏ quá cho nếu cái nhìn của em ko giống với nhận định của các bác, như em đã nói, mỗi người có cái cơ duyên riêng với 1 vùng đất nào đó.

Last edited:
Bình thường mà em, Manila rộng lớn, chia thành các city nên trên giấy tờ là Metro Manila, Saigon mình cũng chuẩn bị như vậy rồi sẽ gồm các city. Sau này người các tỉnh lên thì cũng gọi nhanh là Tau đi Saigon có việc, nếu thân thiết mới chi tiết hơn Tau đi Cần Giờ hay Củ Chi city chơi.
Còn chuyện họ dẫn em đi ăn phở là họ galang em rồi, vì họ làm gì có món nước nào ngon như Phở, họ cũng thích phở nên mời, hiểu ý thích cả 2 bên.
Hệ thống jeepney quá phổ biến khắp cả nước mà giá được quy định bởi nhà nước 7-8 peso/chặng cơ bản, kiểu như xe buýt nhà mình. Thì việc em đi xe khách bỏ em xuống 1 địa danh gần như mong muốn thì cũng bình thường, em đâu phải cuốc bộ hay xe ôm tốn nhiều tiền đâu. Xã hội còn nhiều thành phần nghèo, chia sẻ kiếm sống, miễn sao quy củ thôi em.
Còn về món ăn, do họ tây hóa, do tiếng anh phổ cập, nhu cầu không chỉ phục vụ trong nước mà còn khách nước ngoài, xuất khẩu, bò thì là beef, kiểu như bò lúc lắc thì dịch chi cho rắc rối. Chưa kể Phi ảnh hưởng nhiều Spain, Mỹ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,949
190,282
Latest member
zbetvnapp
Back