What's new

[Chia sẻ] Lần đầu tự đi Kuala Lumpur và Singapore 5 ngày

Mình vừa đi Malai và Sing về, ghi lại một chút chia sẻ với mọi người.

Mình bay Airasia, do mua vé giá rẻ từ năm ngoái nên phải bay HAN - KUL - SIN - KUL - HAN. Tổng cộng mình đi 5 ngày. Mục đích là đi shopping nên mình chỉ ở KUL và SIN, ko có sighseeing gì cả.

Ngày đầu tiên: 9h20 bay ở Nội Bài, khoảng 13h hơn đến LCCT. Từ sân bay về KL sentral mình đi Skybus, đã mua vé từ trước. Bạn nào chưa mua khi đặt vé máy bay của Airasia thì có thể vào skybus.com mua trước hoặc chờ đến khi lên bus thanh toán cũng đc, giá sẽ đắt hơn 1 chút.

Về tới KL sentral thì đi ra Monorail về khách sạn, mình đặt ở khu Bukit Bintang, ks Cube Hotel. Khách sạn này được cái gần trạm monorail (cách độ 500m), giá rẻ tính ra là 1.6tr/ 2 đêm, nhưng mà phòng cực kỳ nhỏ. Hôm đầu tiên nhà vệ sinh còn bị tắc nữa cơ :( - nhưng nói chung là tạm ok vì low budget và cũng đi sớm về khuya, chả ở phòng bao nhiêu. Ai có nhiều xiền thì nên ở Melia, ra khỏi khách sạn là trạm Imbi luôn giá đâu đó hơn 1.5tr/ đêm.

Về tới ks cũng phải đến gần 4h chiều, cất đồ rồi là mình đi khu Bukit Bintang chơi luôn. Công nhận khu này tiện, shopping nhiều, đi cả ngày cũng chả hết. H&M, Zara, Forever21... Đầy đủ hết, có thêm Vincii là thương hiệu của Malai bán đồ như kiểu Charle & Keith giá cũng rất ổn. Tối đầu tiên mình quay cuồng ở đó, ăn thì ăn luôn đồ tây vì thấy thức ăn Malai ko ổn với mình.

Ngày thứ 2: lao đi Ikea vì mình rất khoái mấy thứ này. Từ KS đi monorail ra lại KL Sentral rồi mới mua vé của LRT đi đến trạm Kelana Jaya, từ Kelana Jaya thì có free bus nhưng mình ngại chờ và lười tìm nên bắt taxi ra Ikea mất 15MYR/lượt. Khu vực xung quanh Ikea này cũng toàn shopping mall to. 9h sáng ra khỏi ks và mình kết thúc ở Ikea lúc 3h chiều, công nhận là to khủng khiếp, nhìn đồ suớng dã man nhưng ko tha được về nhiều. Mình mua mấy đồ bếp nhỏ nhỏ vớ vẩn, giá rẻ hơn VN 1 nửa.
2013-05-28

2013-05-28

Lang thang thêm 1 vài điểm quanh quanh đó xong là về lại KL sentral, gửi túi đồ lại KL để đi ra China Town. Ở đây mình bị một vố rất đau, :) - Vì chỉ nghe mông lung là có chỗ gửi đồ ở KL sentral chứ cũng biết cụ tỉ thế nào, ra đến KL thì cứ vội vội vàng vàng, hỏi được chỉ đường một cái là lao như bay ra thấy ghi 15MYR là nhét luôn vào. Ai dè, nó có nhiều mức giá khác nhau, 5MYR, 10MYR, 15MYR cho các kích thước tủ khác nhau. Tủ của mình là loại to nhất, còn đồ của mình thì đựng chưa hết 1/5 cái tủ. hic

Kualar+Lumpur+-+Singapore+2013+-+2

Lang thang ở China Town, ăn tối ở Central Market rồi đi lại LRT về KL Sentral.

Ngày thứ 3: vì 2h chiều là mình đã bay sang Sing rồi nên buổi sáng hôm đó rất vội, dậy sớm pack đồ, trả phòng ks xong rồi cầm hết hành lý ra KL sentral gửi. .

Xong xuôi là Twin Tower để mua vé lên tầng 41.

Đọc trên mạng thì mọi người cứ nói là xếp hàng thấy vé, nhưng thật ra là xếp hàng để lấy phiếu mua vé thôi chứ vé là bán và giá rất chát. Mình tới nơi lúc 7h30, đã có một hàng dài khoảng hơn 20 người xếp hàng rồi.
2013-05-28

Chờ đến 8h thì được mua vé, nhưng mà giá vé thì chát dã man 80R/người, hai người là 160R ~ 1.120.000VND.
Kualar+Lumpur+-+Singapore+2013+-+3

Lên trên đó thì đúng là chả có cái gì, đi giữa skybridge cũng chả đẹp mà cũng chả xấu... nhưng chả lẽ lại ko đi, nên tặc lưỡi là có cho quyết định lại thì vẫn đi thôi.
Kualar+Lumpur+-+Singapore+2013+-+4

Khi mua vé thì mấy suất gần gần đã hết rồi, nên mình phải chờ đến 10h15 mới đến lượt xem, đi cả tầng 41 và tầng 86 mất khoảng 45ph. Xong một cái là lao như bay về ks lấy đồ, chạy ra sân bay.

Suýt nữa thì bị lỡ chuyến skybus lúc 12h30. Lúc ra đến sân bay thì cứ lăn tăn việc có cần mua hành lý ko vì tính ra cũng chỉ có 2 vali thôi, nhưng một cái khá nặng, đang nhăm nhe nếu hải quan nó dễ thì mình đi qua. Ai dè, dù đã check in rồi nhưng chỗ vào phòng chờ vẫn có 2 anh với 1 cái cân ở đó. 1 vali 8.5kg thì được qua còn một vali 10kg thì bắt gửi. Thế là mình lại đi ra chỗ gửi hành lý ở sân bay để gửi vì ko muốn chuyển qua chuyển lại, gửi ở sân bay thì mất 18MYR/ngày, tính ra là 4 ngày (vì gửi từ 19/5, mà đến 00h00 ngày 22/5 mình mới hạ cánh từ SIN về KUL, huhu oan trái dã man).

Bay sang Sing mất có 1 tiếng thôi, đến sân bay Changi làm thủ tục xong thì bắt MRT về KS.

Ở Sing mình ở khách sạn Frangrance - Emerald ở khu Geylang, phòng ks này thì rất đẹp, phòng rộng thoáng có cửa sổ nhìn ra khuôn viên, nhà tắm sạch sẽ... nhưng mỗi tội xa trạm MRT quá (chắc phải đến 1km mất, hôm nào đi bộ cũng rã rời).

Mang đồ vào ks xong là ra luôn G7 ở Lorong 3 ăn cháo ếch. Mình ăn suất 2 tô ếch 1 tô cháo hết 33SGD, chồng gọi thêm 1 con gà quay nữa thế là bữa ăn toi 50SGD. Công nhận ở Sing chi tiêu tốn kém hơn ở Malai nhiều. Tối đó lang thang Orchard.

2013-05-28

Ngày thứ 4: Sáng dậy đi Sentosa chơi, vì chồng mình chưa đi Sentosa bao giờ. Vào đó đi loanh quanh chứ cũng ko chơi gì nhiều, vào lại cái Underwater mất 25SGD/người mà 5 năm rồi chả thấy nó khác gì cả.

Sau đó quay lại Vivo City vào No Signboard ăn cua, mình đọc thấy có bạn trên phuot.vn nói là ăn cua thì gọi thêm đĩa rau và chút cơm để ăn kèm cho đỡ ngán, thế là ngay tắp lự cũng 1 cua, 1 rau muống xào, 1 cơm trắng. Ai dè, ăn cua hết mà vẫn thòm thèm, sau đó ăn cố rau và cơm cho đỡ phí thì ngán ơi là ngán. Mà 1 đĩa rau muống xào bé tí xíu tính giá 10SGD = 170.000VND xót dã man.

Ăn uống xong thì lại lượn lờ shopping, tối thì ra Clark Quay ngắm nghía tí rồi về.

Ngày hôm sau cũng là ngày cuối cùng thì sáng ra khỏi ks là check out luôn, đồ gửi lại khách sạn rồi đi lang thang ra Funan Digital Mall shopping tiếp. Ở Funan Digital Mall chán rồi thì lại về Orchard lại mấy hàng H&M rồi Forever21, ở đây mới phát hiện ra cái Cotton On giá rẻ dã man, có 20SGD cho 2 cái áo phông nam, chất đẹp mát mềm.

Túm lại là chuyến này của mình chẳng làm được gì ngoài việc shopping.

7h tối thì về lại khách sạn để lấy đồ ra sân bay, đến sân bay thì còn tới 2 tiếng đồng hồ trước giờ closing gate. Thế là lại shopping mê mải, vớ vẩn cũng tiêu hết gần 400SGD ở sân bay. Sau đó thì rút kinh nghiệm là nếu mỹ phẩm thì nên ra sân bay mua, mình xem cái kem tẩy trang của Shu ở ngoài là 115SGD mà vào sân bay có 82SGD thôi, đấy là trên 100SGD thì được làm tax refund rồi. Nhưng với những món kiểu 60 SGD, hoặc 70 SGD mà mình lại ko có nhu cầu mua thêm gì cho tròn 100SGD thì sẽ rất là thiêt.

23h lên máy bay về KUL, chả hiểu sao máy bay ở chạy hoài dưới mặt đất đến tận 23h30 mới cất cánh. hơn 00h30 thì tới nơi, kế hoạch là ngủ ở sân bay, vào khu trước nhập cảnh thì đã thấy nhiều ghế trống rồi nhưng mà lại ko biết có được ngủ ko rồi thì lại lo cái hành lý gửi nên quyết định đi lấy hành lý trước, lấy hành lý xong thì là ở ngoài luôn, người ngủ la liệt dưới đất, trên ghế. Thấy các bạn phuot.vn nói ngủ dễ lắm nên mình cũng thử.
13+-+1

Nhưng mà ko phải vậy vì hai vc mình túi nọ túi kia chứ ko gọn như các bạn, ông chồng thì kỹ tính nên ông ấy thức cả đêm canh mình ngủ chập chờn trên ghế vì sợ mất đồ. 4h sáng là đã thức dậy rồi, thấy đã mở check in là đi luôn, lần này thì cẩn thận quá, ra chỗ check in mua luôn hành lý ký gửi mất 105MYR ~ 700k VND, cho vali đã gửi ở sân bay vì sang Sing cũng phát sinh thêm 1 túi đồ.

Ai dè ra chỗ cửa hải quan lại chả có cái cân nào cả, biết vậy thì cứ xách theo luôn. Tiếc xiền dã man.

Chuyến bay KUL - HAN rất đông, đa phần là lao động VN về nước.

Đến 8h sáng thì đã có mặt ở sân bay Nội Bài. Kết luận là chuyến đi tốt đẹp và thành công rực rỡ, vẫn cầm được tiền về kha khá chứ ko mất hết vì đã cà thẻ tương đối và ko bị over limit.

Hiện tại, kiểm kê gia đình còn: 170MYR và 376SGD, 1 thẻ sim Celcom của Malai và 1 thẻ sim StarHub của Sing. Thẻ Celcom thì còn hạn sử dụng đến 6/2013 còn StarHub thì còn đến tháng 12/2013; 2 thẻ EZ Link còn đâu đó vài đô trong thẻ thôi, lượt cuối đi là bị báo low balance rồi.

Nếu ai có nhu cầu mua thì mình xin để lại MYR và SGD bằng giá của Quốc Trinh Hà Trung là MYR = 700VND và SGD = 17200VND, mua MYR thì mình xin tặng sim Celcom. Còn sim StarHub thì mình cho mượn thôi, vì khả năng từ giờ đến cuối năm mình còn đi tiếp. 2 thẻ EZ thì vì valid tới 5 năm lận nên mình sẽ giữ lại, nếu ai cần thì mình cho mượn đi về trả lại mình (đỡ tốn 5SGD để mua cũng tốt mà).

Liên quan tới việc sim thẻ:

Lúc đến sân bay Malai mua Celcom đã nói là mình có nhu cầu dùng 3G nhiều nên được tư vấn đăng ký gói 5MYR = 500MB/ngày, mua sim giá 15MYR trong đó 5MYR cho sim (non refund) và 10MYR cho tài khoản, mình thấy 500MB là ok rồi nên gật đầu. Ai dè đến ngày thứ 2, 6h chiều đã ko có đồng nào trong tài khoản. Đi nạp thêm 10MYR nữa, 5ph mất tiêu luôn. Ức dã man. Hỏi thì chả ai biết gì để trả lời cho mình cả. Do điện thoại là lão chồng mình cầm nên mình cũng ko để ý, về tới VN mới mở đt ổng ra nghịch thì hóa ra bọn Celcom nó đã nói là gói 3G này đăng ký từ 13h50 ngày 17/5 và được valid đến 13h50 ngày 18/5, nếu muốn dùng tiếp phải đăng ký tiếp ko thì sẽ bị charge 0.1MYR cho 10kB. Hỏi sao tiền ra đi nhanh hơn bị cướp, biết để mà đăng ký thì cũng rẻ thôi.

Còn ở Sing thì rút kinh nghiệm mình mua sim date của StarHub, 18SGD được dùng 5 days unlimited 3G. Lúc về tiếc quá vì ko có ai để cho, tính tới 23/5 là hết data để dùng rồi. Nhưng sim còn valid tới tháng 12/2013, nên chỉ cần nạp tiền vào là được. Mình thấy cái gói 15SGD cho 5 days unlimited dùng thật là sướng, vì bây giờ có 3G là gọi được điện thoại nên ko cần mua sim gọi mà mua sim data là cũng quá lợi rồi.

P/s: có nhiều ảnh nhưng chưa lấy ra được khỏi máy tính vì máy mình đang bị virus. Xin phép được bổ sung sau ạ.

Tháng 8 này nhóm mình cũng sẽ đi Sing, nếu được bạn cho mình đăng ký mượn 2 thẻ EZ-link của bạn nhé. Nick yahoo của mình là tieulong327. Thanks bạn :)

"sim StarHub thì mình cho mượn thôi, vì khả năng từ giờ đến cuối năm mình còn đi tiếp. 2 thẻ EZ thì vì valid tới 5 năm lận nên mình sẽ giữ lại, nếu ai cần thì mình cho mượn đi về trả lại mình (đỡ tốn 5SGD để mua cũng tốt mà)."

Cuối tháng 7 gia đình mình đi sing mã. Mình có thể lấy lại usd sing và tiền malay. Bạn có thể cho mượn sim hoặc thẻ nhé. Email của mình [email protected]
Bạn mail số đt cho mình, mình sẽ liên lạc. Many thanks

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back