What's new

Lang biang peak - Một ngày đầy mưa

Chuyến đi ngày mình không chuẩn bị lâu, chỉ đơn giản là có ngày nghỉ, nảy ra ý tưởng, đặt vé xe, chạy ra coop mua vài thứ rồi lên đường. 11h tối lên xe ở BXMT, đến 2h thì đến trạm dừng chân Madagui. Do không quen đi xe nên mình ngủ chập chờn, cũng hơi lo. Đến 5h thì đến Đà Lạt, mình làm ly đậu nành nóng ngay vòng xoay đầu chợ, 6k/ly. Trong lúc ngồi uống sữa mình hỏi thăm thì biết xe bus đi Lạc Dương 6h30 mới có, và còn thêm câu mấy tiếng mới có 1 chuyến đó con (nghe xong mà hơi nản@@). Thôi thì còn sớm xách đt đi lòng vòng hồ Xuân Hương chụp choẹt vài tấm. Lúc này là 5h10, trời còn mờ mờ ảo ảo

Sáng hơn tí nữa, có ông già đi săn ảnh, lúc này gần 6h, mình chụp xong tấm này thì đi bộ lên khu Hòa Bình đón bus.

Đến khoảng 6h40 thì mới có bus đi Lạc Dương. Mình lên xe và ngồi hàng ghế đầu tiên. Cô bán vé hỏi mình đi tham quan hả, mình trả lời là phải, thế là cô lấy giấy ghi cho mình giờ xe từ Lang biang ra. Mình thắc mắc thì cô bảo tuyến này chỉ có 1 xe thôi con nên cứ chạy qua chạy lại. Vé xe đi từ khu Hòa Bình đến Lang biang là 12k/người, xe đến bến ngay cách cổng KDL 50m luôn.

Đường đi Lang biang thì mấy năm cũng vậy, chưa thấy khá khẩm gì hơn

Cuối cùng thì 7h10 cũng tới cổng khu du lịch, mua vé 30k, xong là bắt đầu đi.

Nhìn lên cao thì thấy toàn mây là mây, mình chỉ nghĩ là lát nữa nó tan khi nắng lên thôi mà...
Đi qua dốc đầu tiên là tới thung lũng trăm năm

Từ đây trở đi theo đường nhựa toàn dốc là dốc, 2 bên là rừng thông, khí trời mát mẻ. Lúc mình đi còn sớm nên chưa có xe jeep lên xuống.

Chụp bông hoa dại ven đường, thứ này nhiều vô kể dù mình không biết tên gì

Còn cái bông tím tím này có nguyên vạt bông nhìn khá đẹp

Đi ngang khoảng trống nhìn xuống thung lũng phía dưới

Sau 1 tiếng đi bộ từ cổng KDL thì mình đến ngã ba đường mòn.

Ở đây độ cao hơn 1700m xíu (cổng KDL mình đo là 1535m), vậy là 2.2km lên cao khoảng 200m, dốc 10% nên hèn gì mình cứ đi tầm 300m dừng lại một lần. Từ ngã ba đường đi theo đường mòn, nhưng nhìn rõ nét lắm, khó mà lạc được. Trời ẩm ướt nên đường khá trơn.

Bắt đầu sương giăng khắp nơi. Mình lấy áo mưa ra mặc tránh ướt. Nhiệt độ chỉ khoảng 15-16 độ, không có áo mưa áo khoát thì khá rét, mà mặc vô thì nóng trong người.

Đoạn này đi không quá dốc, là là. Trên đường đi sẽ gặp những tấm bảng như thế này (nhìu lắm mà mình chụp có 1 tấm hà)

Từ sau tấm bảng này (tấm thứ hai) thì đường hết đi trên đồi mà ven theo vách núi đi (mình cảm nhận như thế khôgn biết có phải không do nhìn bên phải thấy trống trơn)

Lại là hoa dại

Đến chỗ có khá nhìu bông dại như trên là gần 1900m, điều mình không mong và không nghĩ tới là từ đây bắt đầu xuống dốc. Đường khá trơn, hẹp.

Đường bắt đầu dốc, hẹp lại, một bên vẫn là mây mù

Xuống hết dốc thì độ cao giảm còn khoảng 1850-1860m (mình đo bằng đt không chính xác lắm). Bắt đầu có những bậc thang. Và đoạn khó khăn nhất chính là đây. Theo thứ tự từ ngoài vào bạn sẽ gặp bảng 1.2km, 970m, 700m, 360m, 260m, 160m, 20m tới đỉnh. 1 số bảng mất số nhưng mình nhìn dấu mờ mờ đoán vậy. Bạn gặp bảng 360m tơi đỉnh là bạn sẽ leo bậc thang. Rất dốc, mình leo khoảng 20 bậc nghỉ 2p. Lúc này mưa phùn ướt xung quang nên rất trơn.

Nhìn ngược xuống dưới

Đến lúc bạn gặp tấm bảng cuối cùng 20m tới đỉnh, đi thẳng ra có cái chỏm núi nhìn ra xung quang như thế này

Mình nghĩ góc này nếu trời quang nhìn khá đẹp. Sau tấm bảng rẽ trái là lên đỉnh, còn khoảng hơn 20 bậc thang và cuối cùng mình cũng lên đỉnh được. Gió rất mạnh và mây rất nhìu

Ở trên đỉnh khoảng 5p thì mình xuống núi.

Tổng kết lại mình lên hết 2h40p, xuống 2h20p. Sau đó mình ra cổng đón xe về trung tâm mà đến 1h45 mới có xe. Thế là vào quán này ăn trưa. Không mắc không rẻ nhưng có ông chủ 86t rất vui tính. Biết mình ngồi đợi xe ông lão ra bắt chuyện, kể về đời sống người dân tộc gần đó...

Về đến trung tâm lúc gần 3h mình lên xe về SG liền sau đó. Kết thúc chuyến đi không được ngắm cảnh nhưng dc trải nghiệm sương mù vây quanh khá thú vị.

Bạn này có đi thì cẩn thận, mình bị 2 chú vắt đeo không biết từ lúc nào, đến xuống núi mới phát hiện. Xe bus từ Lang biang về trung tâm có các giờ 9h, 11h15, 13h45, 15h15, 16h15, 17h15. Lỡ xuống núi trễ quá chắc chỉ có taxi, chứ mình k thấy xe ôm đâu cả.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,907
190,259
Latest member
montereylicenseattorney
Back