What's new

[Chia sẻ] Lang thang Cam Ranh - Tản mạn Khánh Sơn

"Khánh Hòa là xứ trầm hương
Non cao biển rộng người thương đi về"

Nói đến Khánh Hòa, có lẽ mọi người biết nhiều, viết nhiều về thành phố biển xinh đẹp Nha Trang. Và Cam Ranh, tồn tại trong suy nghĩ của nhiều người, có lẽ là vùng quân sự, với nắng, với gió, với nước mặn, và với cát.

Là một người con xa quê từ thưở nhỏ, trong tôi Cam Ranh vẫn là một vùng đất còn nhiều điều để khám phá. Và trong một dịp tình cờ, tôi dẫn hai người bạn về Cam Ranh, lang thang chút để thấy mình vẫn còn bâng quơ, còn lạ lẫm lắm với vùng đất này.

Tôi bắt đầu cuộc dạo chơi bằng hình ảnh con đường ven biển từ Nha Trang vào Cam Ranh, con đường mà có lẽ các phượt tử nhà ta đã nhiều người, nhiều lần đi qua.

Con đường trông xa tít tắp, giữa bạt ngàn nắng và gió...

Thị xã Cam Ranh chào đón.

Ngôi nhà xinh xắn bên bờ biển. Đến đây, có cảm giác thiên đường là nơi này. Biển xanh, cát trắng, ngôi nhà nhỏ, tôi lẩm nhẩm "đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt" (TCS). Dù đó là nhà người ta:D. Thầm mơ ước một ngày nào đó, mình cũng có ngôi nhà bên bờ biển, để sáng nghe biển hát, chiều ngâm mình trong làn nước miên man, để đêm về chìm trong tiếng rì rào của sóng, vỗ về một giấc ngủ nồng say.

Nước biển xanh đến mức có thể nhìn cá tung tăng bơi lội.

Và một sớm mai yên bình trước biển.

Báo cáo chị là em mới làm chuyến Sài Gòn - Nha Trang hôm thứ 5 tuần trước, không đi QL1A vào thành phố mà bọc xuống con đường sát biển đi ngang qua sân bay Cam Ranh, cảnh biển khá đẹp, xe em chạy 110km/h mà chẳng thấy chú công an nào hú. Nhưng xui xẻo không tả được,chiều đó công ty đi tắm vs ăn hải sản ở bãi Dài em bị mấy bà bán xoài cốc ổi đậu phộng trứng cút bánh tráng nướng đua mất cái đt BenQ mà em mua chưa tròn nữa năm. uất ức quá, sẵn nhân tiện đây em cũng lưu ý mọi người là khi ăn hải sản hay mua quà lưu niệm ở những nơi đông người hoặc đông các chị em hàng rong thì nên cẩn trọng nếu không thì sẽ bị như em. Khốn khổ cho cái thân em. Mọi người đi Nha Trang ngoài các địa điểm nổi tiếng như Vinperland, Tháp Bà, em nghĩ cũng nên làm một chuyến đi các đảo, cty e đặt tour nên nói chung cũng đầy đủ, đi ra Hòn Lao, Hòn Thị,.. chơi Yeski, chơi dù lượn cũng hấp dẫn, nhưng nếu các bác có ý định ra chơi cho hết thì nên đem nhiều 1 chút, chơi Yeski là 1tr4/1 tiếng. Ngợp thở

Hehe, đường đó họa hoằn lắm mới có công an, em cứ chạy thoải mái.

Bãi Dài đã bị du lịch hóa rồi em ạ:(. Chia buồn cùng em. Lần sau nên cẩn thận.

Lang thang Cam Ranh, trong khoảng thời gian ngắn ngủi, có thể chưa lột tả hết được vẻ đẹp của quê hương mình. Vì "VN, vẻ đẹp tiềm ẩn" mà;). Nhưng trong tôi, vẫn miên man những dòng cảm xúc về một vùng đất đầy nắng, đầy gió, đầy cát. Một vùng đất với những bãi biển xanh tầm mắt,với những con đường thẳng và dường như xa tít tắp... Có lẽ kẻ xa quê như tôi đã bỏ sót nhiều thứ, mê mãi với những chuyến đi xa, chợt giật mình khi nhìn lại "50 còn ngơ ngác...con người của khói mây"(VTA):(.

cảm ơn rock, mình muốn ra bình ba và mấy hòn đảo xung quanh. Có thông tin gì về cái đảo này: đi lại, ăn ở, bãi biển, thuê tàu thuyền loanh quanh v.v. thì cung cấp cho mình nha.

Vịnh Cam Ranh thì chưa có dịp tới nhưng mem men gần đó thì cũng có rùi. Góp vui tấm hình chụp ở Bình Lập.

picture.php

Và các món ăn ở Cam Ranh đều đặc trưng với thứ nước chấm này. Món này không dành cho những người không có khả năng ăn cay. Cay còn hơn các món ăn ở Huế.

Chẹp chẹp, nước chấm này ngon ơi là ngon, dù cay chảy nước mắt nhưng cứ phải nhắm mắt nhắm mũi, gạt đau thương mà chấm lia chấm lịa.

Chẹp chẹp, nước chấm này ngon ơi là ngon, dù cay chảy nước mắt nhưng cứ phải nhắm mắt nhắm mũi, gạt đau thương mà chấm lia chấm lịa.

Không cay lắm đâu bạn. Công thức nước chấm này là rau ngò (ngoài bắc gọi là mùi) xay nhuyễn cùng ớt xanh, 1 chút muối, 1 chút chanh và 1 ít tỏi. Cay hay không là do số lượng ớt xanh mà thôi.
Thân

Ờ, quên nói với bạn là cách mình nói là nước chấm kiểu Nha trang, Cam Ranh (cũng chung tỉnh đó) nhưng lại làm khác đôi chút. Không bỏ ngò, họ chỉ có đường, muối, bột ngọt và ớt xanh mà thôi. Cũng hơi cay hơn ở Nha trang đôi chút nhưng kém dậy mùi hơn.
Thân

Đấy, loại nước chấm đấy chính là loại em đã dùng ở bãi Dài - Cam Ranh. Toàn ớt, không có vị rau mùi. Trong ảnh cũng toàn thấy vỏ ớt mà anh. Vị ớt xanh nó cay cay mà "lạnh lạnh", ăn rất thích ! :D (c)
Có một loại nước chấm nữa ở Cam Ranh là muối + chanh + đường + (bột ngọt ?) - gọi là muối tiêu chanh mà đâu có tiêu ? Món này chấm ghẹ, sò dương phải nói là tuyệt vời ! (c) Đây là loại em mê nhất ! Hay ở chỗ là mấy cô bán hàng chọn chanh rất thơm, làm dậy hẳn lên mùi hải sản ! Nào ...(beer)

@Realmic: Công thức làm nước chấm này là 4-4-2, tức là 4 đường, 4 bột ngọt, 2 muối, thủ môn là anh ớt xanh:D. Mà phải là ớt xanh nhé, ớt này vừa thơm, vừa cay.Tùy số lượng mà các bạn có thể giảm hoặc tăng. Không có rau, không có tỏi, cái vụ rau tỏi gì đó chắc anh Sami đang tưởng nhớ đến Lý Sơn;).

@ No pass: Tới Cam Ranh, bạn muốn đi đâu cứ gọi theo số đt này : 0905.431.009 và 0583.50.59.54 Gặp Hương. Bạn sẽ được chỉ dẫn tận tình, có thể thuê tàu giá rẻ, có thể được đãi ăn hải sản miễn phí... chị ấy mới là thổ địa vùng này, mình chỉ là tay ngang, hix.

Tới Cam Ranh, thuê thuyền đi vòng quanh vịnh, câu cá, ngắm trăng, tắm biển, nhậu trên bè, dựng lều ngủ trên biển là tuyệt vời nhất.

Bình Ba là đảo đông dân cư nhất,bãi biển đẹp, thức ăn ngon...nhưng chỉ có quán ăn, còn nhà nghỉ, khách sạn thì chưa có, bạn liên lạc với thổ địa thì có thể ngủ nhà dân, không là bạn phải dựng lều ngủ ngoài biển thôi.Nếu bạn không đi vòng quanh vịnh thì bạn cứ tới bến cảng, leo lên tàu đi ra Bình Ba, thường 9h sáng là có chuyến tàu ra.

Bên Bình Lập thì có resort Ngọc Sương, cảnh trí khá đẹp nhưng tớ khuyên bạn không nên nghỉ ngơi ở đó, giá vừa đắt, vừa nóng vì khuất gió:). Ra đảo cứ "ăn bờ, ngủ bụi" là sướng nhất:D.

Mong rằng bạn sẽ có chuyến đi thú vị tới vịnh Cam Ranh.

@ No pass: Tới Cam Ranh, bạn muốn đi đâu cứ gọi theo số đt này : 0905.431.009 và 0583.50.59.54 Gặp Hương. Bạn sẽ được chỉ dẫn tận tình, có thể thuê tàu giá rẻ, có thể được đãi ăn hải sản miễn phí... chị ấy mới là thổ địa vùng này, mình chỉ là tay ngang, hix.

Tới Cam Ranh, thuê thuyền đi vòng quanh vịnh, câu cá, ngắm trăng, tắm biển, nhậu trên bè, dựng lều ngủ trên biển là tuyệt vời nhất.

Bình Ba là đảo đông dân cư nhất,bãi biển đẹp, thức ăn ngon...nhưng chỉ có quán ăn, còn nhà nghỉ, khách sạn thì chưa có, bạn liên lạc với thổ địa thì có thể ngủ nhà dân, không là bạn phải dựng lều ngủ ngoài biển thôi.Nếu bạn không đi vòng quanh vịnh thì bạn cứ tới bến cảng, leo lên tàu đi ra Bình Ba, thường 9h sáng là có chuyến tàu ra.

Bên Bình Lập thì có resort Ngọc Sương, cảnh trí khá đẹp nhưng tớ khuyên bạn không nên nghỉ ngơi ở đó, giá vừa đắt, vừa nóng vì khuất gió:). Ra đảo cứ "ăn bờ, ngủ bụi" là sướng nhất:D.

Mong rằng bạn sẽ có chuyến đi thú vị tới vịnh Cam Ranh.

Cảm ơn rock rất rất rất nhiều. Thông tin bổ ích và cả địa chỉ đỏ.

CÒn cái vụ lều đỏ đỏ ở trên thì mình chịu. Mình chưa làm bao giờ, chỉ dựng ở bãi biển thôi. :D

Cho hỏi Hương nhà ở đảo Bình Ba hay ở trong bờ Cam Ranh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,077
190,392
Latest member
iwinclubgaming
Back