What's new

[Chia sẻ] Lang thang ở Brazil

Xin chào cả nhà.
Đây là lần đầu em post bài chia sẻ trên phượt. Trước khi bắt đầu cho em được gửi lời cảm ơn đến anh/chú netwalker và anh/chú ChâuBáThông; 2pic hành trình Nam Mỹ và 2pic về Peru là nguồn động viên và cảm hứng rất lớn thôi thúc em đến với Nam Mỹ lần này.
Số là em rất thích xem ảnh du lịch để coi như mình được đi đây đi đó, thăm quan qua màn ảnh nhỏ. Từ trước đến nay, trên các diễn đàn du lịch, bao gồm cả Phượt, số lượng các 2pic về thiên nhiên, phong cảnh Châu Á, Châu Âu, Châu Úc và Bắc Mỹ đã ngập tràn, chỉ có Nam Mỹ và Châu Phi là hơi khó kiếm. Vì vậy trong em luôn hiển hiện câu hỏi những vùng đất này trông nó ra sao, to hay nhỏ, núi hay đồi, giầu hay nghèo, mặt mũi con người ra sao, phong tục tập quán như nào? Muốn trả lời được câu hỏi đó thì phải tự thân vận động, tự mở lối đi thôi. Thế là cách đây tầm 3 tháng em bắt đầu lên kế hoạch và chuẩn bị cho chuyến đi, từ mua vé máy bay, xin visa, tìm hiểu thông tin các kiểu. Vậy là cuối cùng giờ đây cũng đã đặt chân được đến vùng đất đầy thú vị này. Hôm nay đã là ngày thứ 3 của em ở đây, sẵn có chút thời gian rảnh em mở luôn 2pic này để post ảnh dần. Em sẽ pôst ảnh theo trình tự thời gian, xen kẽ với một chút cảm nhận, cũng như tổng hợp những kiến thức, kinh nghiệm có được. Mong mọi người ủng hộ, em xin cảm ơn.

Last edited:
#661 Hết Ipanema tiếp tục đánh võng sang Copacabana, vừa sang thì thấy 1 loạt các bác áo trắng quần âu, toàn châu Á nhưng không phải Việt Nam, chắc tranh thủ đi họp Rio +20 kết hợp thăm qua, có lẽ người nhật vì toàn dùng máy ảnh của Nhật

#662 Pao de Acucar, hôm trước từ đây nhìn xuống Copacabana, hôm nay ngược lại

#663 Copacabana thì đông hơn, nhộn nhạo hơn Ipanema và Leblon

#664 Xe buýt loại nhỏ đã để cập, bắt khách khắp nơi, nhưng chỉ dân bản địa mới dám xài, khách du lịch thì chịu

#665 Liên tục là các đoàn xe hú còi, toàn nguyên thủ đi dự +20

#666 Cà phê dạo, R$1/cốc

#667 Dừa R$3/quả

#668 Cái này thì chịu, ko biết giá :(

#669 Nắng lên, người cũng đông lên

#671 Có ai đó bên cạnh biển chắc sẽ đẹp hơn nữa...

#672 Nhưng thế này cũng là tuyệt vời rồi

#673 Đá bóng, bóng chuyền, mát xa, không thiếu bộ môn nào

Mệt thì ngồi xuống cát nghỉ; tản mạn về dép tông, ở Brasil có một hãng dép tông rất nổi tiếng là Havaianas, họ làm dép tông đủ mầu sắc, hình thù, từ nhỏ đến lớn, trên cái quai có in cờ Brasil. Giá một đôi tầm khoảng R$20 cho một đôi đơn giản, R$30 cho một đôi cầu kỳ. Đây có lẽ là một ý tưởng quà lưu niệm khá hợp lý. Các bạn Mẽo nhập mấy đôi Havaianas này về, bán cắt cổ us$30-40 một đôi :(
#676 Ảnh minh hoạ đôi tông vác từ nhà đi, không mua đôi Havaianas nào vì nhà đã có nhiều dép tông rồi

Hai hôm sau, mỗi ngày bị mất một buổi lên Lãnh sự quán Peru để xin Visa. Mang hết hồ sơ, giấy tờ lên, trình bầy đủ kiểu, nhưng mà các bạn ý vẫn cứ nhất quyết phải gửi về Lima để xin lệnh, chờ 2 tuần, thế thì chịu thua rồi... Ở VN thì không có cơ quan đại diện của Peru, sang nước thứ 3 xin thì phải chờ 2 tuần, kể ra đi được Peru cũng vất vả nhỉ, thôi thì coi như dành thêm thời gian cho Brasil vậy. Sau này khi quay lại Sao Paulo, mình cũng có cố gắng lần cuối, gặp nói chuyện thẳng với bác tổng lãnh sự, nhưng vẫn công toi...

#677 Không để chuyện buồn làm ảnh hưởng đến cuộc vui, tiếp tục lên đường, chiều nay đi xem buổi triển lãm của Rio+20 về chủ đề con người và môi trường.

#678 Người đi xem xếp hàng dài cả cây số (đo bằng google maps)

#679 xếp hàng cả đôi tiếng đồng hồ...

#680 dân tình nắm bắt thời cơ kinh tế rất nhanh

#683 Đứng một lúc thì bắt chuyện được với một bạn trẻ (17 tuổi) Brasil đứng đằng trước. Bạn ý là người Brasil nhưng sinh ra ở Pháp, có cả hộ chiếu Pháp. Các gia đình có điều kiện ở Brasil, thường có quốc tịch thứ 2 của các nước Bắc Mỹ hoặc Âu Châu. Nếu không có quốc tịch, hộ chiếu Brasil của các bạn nhà có điều kiện thường là có visa Mẽo; đến mùa nghỉ ngơi mua sắm là các bạn chuồn khỏi Brasil, nơi cuộc sống đắt đỏ nhộn nhạo, không an toàn.
Không có ảnh của bạn ý, có ảnh mấy đứa em bạn ý, trông cứ như Tây

#684 nhà có điều kiện, trông khác hẳn đại bộ phận dân Brasil

#685 Cứ ở đâu thấy sườn núi là thấy nhà ổ chuột

#686 Dân lao động

#687 Vào qua đến cửa rồi, tưởng thoát, ai ngờ lại xếp hàng tiếp

#688 Pháo đài Copacabana chưng dụng làm nơi triển lãm

#689 Không có nhiều điều để nói về cuộc triển lãm này, toàn những vấn đề tài nguyên môi trường ai trong chúng ta cũng đã biết, có thấy tấm ảnh này quen thuôc thôi

#690 Tầng trên cùng có cắm cờ các nước tham dự Rio +20,

#691 Thành phố và khu ổ chuột về đêm

#693 Ngày cuối bắt xe buýt ra Maracana. Bình thường các bạn khách sạn vẫn hay bán tour thăm quan và xem bóng đá tại Maracana, nhưng từ giờ đến WC 2014 sân sẽ đóng cửa dài hạn để phục vụ sửa chữa nâng cấp phục vụ WC nên không còn tour này nữa. Ngoài ra cũng có cả tour Favela, nhưng mình thấy các bạn ý có vẻ không mặn nhạt lắm với việc quảng những tour này, nên cũng không cảm thấy hứng thú

#695 Không mở cửa nên chỉ đứng ngoài ngó thôi

#697 Đứng từ sân nhìn qua ngay bên đường, vẫn là cảnh đó

#698 Ngay sau cây cầu vượt từ ga tầu điện dẫn vào svđ... Không biết các bạn Brasil có giải quyết cảnh tượng này không, hay cứ để đấy rồi xin UNESCO làm cái di sản văn hoá?

#699 mình đứng trên cầu vượt cách đó 20 bước chân thấy các bạn Brasil qua đường thế này

#700 Đường 4 làn xe chạy ầm ầm mà các bạn ý vẫn bơi qua được, thế mới tài

#701 Tầu điện mới làm phục vụ WC 2014, sạch sẽ tươm tất, hiện tại mới chỉ có 2 tuyến

Vài hình ảnh cuối về Rio
#702 Có rất nhiều những cửa hàng Americana Express hay Loja America, Các bạn Brasil rất chuộng đồ của Mẽo

#703 những con phố rợp bóng cây ở Ipanema

#704 Ở Rio các bạn ý giải quyết nỗi buồn mọi lúc mọi nơi. Bảo sao thỉnh thoảng đi qua những góc phố lại bốc mùi. Các bạn ý vạch quần ra rất tự nhiên như ở nhà. Xin lỗi vì hình ảnh hơi thô tục. Mình được tận mắt chứng kiến các bạn ý thiên nhiên 2 lần, lần đầu hoảng quá đơ luôn, lần thứ hai gặp lại mới kịp ghi nhận. Tối đến có những góc phố tối đến các bạn vô gia cư tụ tập chém gió rất xôm, chém gió chám giải chiếu ra ngủ. Nhà nước có cung cấp nơi ở tập trung cho các bạn vô gia cư, nhưng các bạn ý từ chối, cho rằng đường phố là nhà, không đi đâu hết. Ở Rio với Sao Paulo, nếu may mắn vô tình đi vào những con phố tập trung đông người vô gia cư, cảm tưởng như mình đang ở trong phim Zombie vậy, khá là ghê rợn, lúc như thế thì chỉ biết cắm đầu vào mà đi thẳng thôi. Nhưng về sau ở Sao Paulo một thời gian, dần cũng quen, thực ra các bạn ý đầu đường xó chợ thế thôi chứ cũng chẳng động gì vào mình cả, chẳng lưu manh ăn cắp, chẳng có lý do gì để mình phải sợ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back