What's new

[Chia sẻ] Lang thang ở Brazil

Xin chào cả nhà.
Đây là lần đầu em post bài chia sẻ trên phượt. Trước khi bắt đầu cho em được gửi lời cảm ơn đến anh/chú netwalker và anh/chú ChâuBáThông; 2pic hành trình Nam Mỹ và 2pic về Peru là nguồn động viên và cảm hứng rất lớn thôi thúc em đến với Nam Mỹ lần này.
Số là em rất thích xem ảnh du lịch để coi như mình được đi đây đi đó, thăm quan qua màn ảnh nhỏ. Từ trước đến nay, trên các diễn đàn du lịch, bao gồm cả Phượt, số lượng các 2pic về thiên nhiên, phong cảnh Châu Á, Châu Âu, Châu Úc và Bắc Mỹ đã ngập tràn, chỉ có Nam Mỹ và Châu Phi là hơi khó kiếm. Vì vậy trong em luôn hiển hiện câu hỏi những vùng đất này trông nó ra sao, to hay nhỏ, núi hay đồi, giầu hay nghèo, mặt mũi con người ra sao, phong tục tập quán như nào? Muốn trả lời được câu hỏi đó thì phải tự thân vận động, tự mở lối đi thôi. Thế là cách đây tầm 3 tháng em bắt đầu lên kế hoạch và chuẩn bị cho chuyến đi, từ mua vé máy bay, xin visa, tìm hiểu thông tin các kiểu. Vậy là cuối cùng giờ đây cũng đã đặt chân được đến vùng đất đầy thú vị này. Hôm nay đã là ngày thứ 3 của em ở đây, sẵn có chút thời gian rảnh em mở luôn 2pic này để post ảnh dần. Em sẽ pôst ảnh theo trình tự thời gian, xen kẽ với một chút cảm nhận, cũng như tổng hợp những kiến thức, kinh nghiệm có được. Mong mọi người ủng hộ, em xin cảm ơn.

Last edited:
Ngay bờ sông có cái máy này, không biết là cái gì, đoán mò là máy khai thác cát chăng?

Bên phía Paraguay không hiểu định làm gì mà thấy san bằng một khoảng đất lớn, với sự xuất hiện của xe tải trọng tải lớn, máy ủi, máy xúc

Nhìn qua bên Argentina thì thấy cây cầu nối liền hai nước mà hôm trước mình đã từng đi qua. Hôm trước nhìn từ cầu xuống, hôm nay nhìn lại từ dưới lên

Vậy là thỏa mãn rồi, không còn gì nuối tiếc ở Iguacu nữa, lên xe đi về thôi.
#276 Chiếc xe ngày hôm đó

Trên đường về đi ra ngoài cổng, lại bị con chó lúc trước nó rượt mãi một hồi, bác tài vừa ga vừa phanh để tránh đâm phải nó, đi mãi xa rồi nó mới chịu buông

Thêm cảnh làng quê

Một chiếc Taxi khác

Đường thế này cơ mà, mình mà cầm lái thì chắc là cứ hết ga mà kéo

Tổng chi phí cho chuyến này như đã thỏa thuận trước là R$20, có lẽ là rẻ; mặc dù đi thêm khá nhiều nhưng đưa thêm tiền bác tài nhất định không lấy, thôi thì hứa với bác tối nay ra bến xe sẽ gọi bác chở đi.
Về hostel ăn nốt bữa cuối cho no để tối lên xe khách nằm ngủ cho nó sướng cái cuộc đời. Siêu thị ở Brazil tràn ngập các sản phẩm của Mỹ như Mì Nissin, sữa chua Dannon, Activia, nước Coca cola, pepsi, khoai tây chiên, bánh quy Kraft; chẳng nhẽ đã lộn từ Mỹ xuống Nam Mỹ, tiêu tiền lại để nó chẩy ngược về Mỹ hay sao? Vất vả lắm mới kiếm được mấy món có vẻ là của Brazil.

Trong lúc chờ taxi đến đón ra bến xe thì thấy trong sân có chiếc xe win. Đây cũng là tấm hình cuối cùng ở Iguacu trước khi tới địa điểm tiếp theo là Curitiba, Parana.

Last edited:
Olá!

Cảm ơn bạn đã có bài chia sẻ về chuyến đi. Mình rất yêu thích đất nước, văn hóa và con người Brazil. Mình đã kết bạn được với một số người bạn bên đấy và họ rất muốn mình sẽ sang thăm. Bản thân mình cũng đang học tiếng Bồ và tìm hiểu nhiều về Brazil để sau này có cơ hội đi đến mảnh đất này. Mong sẽ đọc được nhiều hơn những chia sẻ của bạn về chuyến đi.

Muito obrigado. Tchau!

Lá cờ Brasil mà những người bạn bên đấy có gửi tặng mình nhân ngày sinh nhật:

Olá!

Cảm ơn bạn đã có bài chia sẻ về chuyến đi. Mình rất yêu thích đất nước, văn hóa và con người Brazil. Mình đã kết bạn được với một số người bạn bên đấy và họ rất muốn mình sẽ sang thăm. Bản thân mình cũng đang học tiếng Bồ và tìm hiểu nhiều về Brazil để sau này có cơ hội đi đến mảnh đất này. Mong sẽ đọc được nhiều hơn những chia sẻ của bạn về chuyến đi.

Muito obrigado. Tchau!

Lá cờ Brasil mà những người bạn bên đấy có gửi tặng mình nhân ngày sinh nhật:

Ola.
Bạn thật may mắn khi có rất nhiều bạn từ Brasil. Cá nhân mình do chuyến đi ngắn ngày nên cũng chưa tiếp xúc được nhiều, nhưng phần nào cũng thấy người Brasil rất đáng mến.
Nếu bạn có vốn tiếng Bồ và văn hóa Brazil tốt thì cơ hội chắc chắn sẽ rất nhiều. Hiện tại nhân lực tiếng Bồ của BNG và BCTh đang thiếu, hy vọng thông tin này sẽ giúp ích cho bạn.
Boa sorte. Tchau :D

Bác cho em hỏi bên đó mình xài đô được không bác? Hay phải đổi ra real?
Em tìm trên mạng mà không thấy nói gì về khoản đó hết.
Cảm ơn bác.

Cảm ơn bạn nttd2pdp đã chia sẻ thông tin chi tiết về những nơi bạn tới trong chuyến đi. Chúc bạn luôn thành công trên những con đường mới hihi

Ôi, niềm mơ ước! Bao giờ thì mình đặt chân đến đó đây... Ôi cơm áo gạo tiền. chúc mừng bác chủ

Cảm ơn bạn nttd2pdp đã chia sẻ thông tin chi tiết về những nơi bạn tới trong chuyến đi. Chúc bạn luôn thành công trên những con đường mới hihi
Cảm ơn các bác đã động viên tiếp sức cho em ạ, em sẽ cố gằng cho 2pic này đi đến cuối hành trình không phụ lòng các bác :D

Như đã trình bầy, tối hôm đó mình bắt xe buýt đi Curitiba, thủ phủ bang Paraná. Về mặt địa lý hành chính thì Foz de Iguacu và Curitiba thuộc cùng một bang, tuy thì khoảng cách giữa hai thành phố là khá lớn, thời gian đi xe buýt dự kiến là 6 tiếng đồng hồ.

Vé xe buýt mình mua từ hôm trước, vừa là để chắc chắn có chỗ, vừa là để thăm dò tình hình đường đi lối lại đến bến xe. Lúc đi mua vé thì thong thả bắt xe buýt, nhưng đến lúc ra bến xe để đi thì thôi bắt cái taxi 2 bánh cho nó lành, cũng không đắt hơn bao nhiêu, R$10 cho khoảng 5 cây số.

Dẫu đã biết trước có một vài loại xe và vài loại ghế ngồi khác nhau, nhưng mà đến nơi thì bất đồng ngôn ngữ, thế nên là các bạn bán vé cho xem một danh sách giờ xuất phát, chả biết loại nào vào với loại nào, thế là chọn luôn cái giờ nào hợp lý nhất thôi. Giá vé là $115, sau này thì biết là loại ghế Excutivo, trên loại thường, và dưới 2 loại cao cấp hơn. Trong suốt thời gian ở Brazil mình chỉ đi 2 loại thấp nhất cho nó rẻ, đi gần thì loại thường, xa thì Excutivo cũng là thoải mái vô cùng rồi.

Lên xe thấy cái ghế to vật vã, có cả chỗ tựa chân, khách thì vằng, mỗi người 2 ghế, thoải mái quá thế là ngủ luôn, nợ ảnh xe buýt cho phần sau :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,622
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back