What's new

Lang thang trung quốc 1 tháng 20 ngày ...c

Mình chưa bao giờ viết bài trên phượt , đây là lần đâu tiên nên cung ko biết bắt đầu như thế nào . chỉ là chia sẻ với các bạn câu chuyện của mình thôi .
Câu chuyện kể về chính mình thui . mình muốn đi lang thang đâu đó để có thể suy nghĩ được bản thân nên làm j và làm như thế nào ? quên đi 1 vai điều trong hiện tại để bắt đầu tương lai .
Mình bắt bắt đầu nghĩ mình sẽ đi 1 mình hay it ra là ko đi với 1 ai quen biết mình là ai ?
cung mình trọn là Trung quốc
cụ thể là Hàn châu - thượng hải - tô châu - vô tich - bắc kinh
nhưng vì mình muốn đi lâu 1 chút mình đi từ quảng châu , thâm quyến , tứ xuyên ( chỉ đi thành đô ) , cửu trại câu , và trừong quoay ngọa hổ tàn long ...

Ngày 14/9 bắt đầu
trung quốc ko có xa lạ với mình cho lắm nên mình nghĩ mình có thể cho các bạn các thông tin bổ ích làm giảm chi phí của các bạn khá đáng kể .
12 giờ đi xe từ ha nội lên lạng sơn , 4 h có mặt ở cửa khẩu hữu nghị xuất cảnh sang bằng tường .
vì mình đi quảng châu nên mình về bến xe băng tường đi Quảng châu . Mình chọn xe nha HÙng đi . xe này giá bằng các xe nhà Phi , Vân thơ, Cường ... Nhưng sạch sẽ và ko có nhiều người Vn ( đi ngủ cho ngon vì ngừoi vn mình hay buôn dưa lê đêm ko ngủ )
trong lúc đợi xe chay thì mình đi ăn . ăn ngay ở bến se cơm co 8 tệ thôi
sang hôm sau 8h 30 xe đến bến xe Việt tú Nam Mình đi thẳng về khách sạn cạnh quảng trường Quảng yến . Giá thuê ở đây khá rẻ 80 tệ / ngày . tai đay là gân trung tâm tât cả các chợ nên rất tiện . đi quảng châu chảng có chỗ nào xem ngoài đi chợ ban ngày đêm đi chơi .
về khách sạn nghỉ ngơi . rồi đi ăn mỳ cách khách sạn 3 dãy nhà . ngon đừng hỏi . mỗi tội to như cái châu rửa mặt nên ăn mãi ko hết =))bắt mì 12 tệ

ăn xong chạy thẳng ra chợ đồ xuất khảu mua mấy thứ như quần áo và váy , không quen chay qua mua thêm mấy đôi giầy cho thàng em tớ .đến 3 giờ thì rẽ qua chợ tui mua thêm mấy đò tớ cần. nói chung ở Quang châu mua săm rất rẻ . mặc cả đễ .
5h về khách sạn nghỉ ngơi vì là ngày đâu dù có háo hức nhưng mệt . tăm sông ngủ đến 8h đậy đi ăn .
lang thăng ở phố đi bộ bắc king vào nhà hàng vn ăn ( nhà hàng này ngon nhưng hơi đăt nhá ) mình tớ ăn hêt 90 tệ rụi.
đi bộ ngó nghiêng rùi 11h về khách sạn ngủ cho khỏe

Ngày thứ 2 ở Quảng châu
Tớ đi núi bạch vân . bước ra cửa khách sạn mua bánh trwuwng . món này tớ gọi là thế vì cả nước trung quốc ăn bánh này mà rẻ lắm 5 tê/ cái
ngon lắm nhá
núi rât đẹp và không khí rât trong lành . đau khổ là tớ ko có phô ảnh nào vì máy anh đi quên béng ở khách sạn . đến đấy mới nhớ huhu .
đi đến núi bạch vận minhdi xe bú chuyên 2 xe từ khakchs sạn tốn cảd đi và về 10 tệ
tồi về đi lang thang bên sông giang tô và ăn đồ nưong rất rẻ và ngon heheheh tất cả có 35 tệ thôi .

vì đi 1 mình nên cung buồn . vào 1 ba gần đừong bơ sông cho vui .
quang bờ sông hội tự gần hêtcacs bả lwons nhỏ ở Quảng châu

xe cung toàn xe xin a`

xin tiền bên này cũng kỳ lạ cho 1 tệ ko lấy dòi 10 tệ . sốc gần chết ----> ko cho luôn

eo mệt quá . nghỉ đi ăn đã . ty chia se tiếp hjhj

ngày thứ 3 tớ đi thẩm quyến
đi từ Quảng châu xg thẩm quyến 180 tệ cả đi và về bằng tàu điẹn . đi rât nhanh và êm nhá

đi đến ga thẩm quyến bạn chọn di tàu điẹn ngầm đến công viên cửa sổ nhìn ra thế giwois mất có 5 tệ thôi .

ra khỏi ga la đên cổng nó luôn :

giá vé vào khá chat 160 tệ / người nên tôt nhất bạn nên đi sơm để vào cho thoải mái chơi đến tối cung dc .

vừa bước vào ta đa rât thích vì đây là công viên mô tả rât nhiều ky quan trên thế giới

nhưng lưu ý nên chuẩn biij dồ ăn vì đô ăn va nước uống trong này gọi là cắt cổ (NO)
co mây cảnh quan rât đep . anh em ko up lên nhiều up 1 cái đại diện nhá

ngày hôm sau tớ đi Hàng châu . vì đi 1 mình nên chọn đi máy bay vì đi tàu ngoi gần 20 tiếng chắc chết quá . giá mua cung ko đăt lắm 800 tệ = 2500k rẻ hơn sài gòn mình rồi

vì mua vé máy bay nên quết đinh tiệt kiệm tiền khách sạn nên ngủ luôn tai san bay bì bay chuyến 8h sáng
đi xe bú sân bay ra sân bay bạch vân có 21 tệ thôi nha s, chớ dại mà đi taxi 150 tệ luôn hehehe
sân bay rất an ninh và ngụ thoải mái nhá .
chỉ có 1 điều checkin bên này xếp hàng rât sơm va ngieem túc . các bac vn mình chưa có văn hóa xếp hàng lắm nên tôt nhất 6h dây check in luôn đi vào phòng chờ ngồi luôn cho lành . vì checkin chậm nó cho nghỉ luôn đấy nhá .
nên máy bay lên sơm 40 phút cái hãng phưong nam ailine nó thế . cái này phải chú ý . vì giá cung re nên hôm đây đen đủi bị delay 30 p / hic . nhưng ko sao .
đên han châu , 1 trong nhưng thành phố đẹp nhất trung quoccs , cây cối xanh tôt và không khi trong lành .
vì mình có bạn ở đây nên sưong trong khoan đi lai vì mượn dc xe của nó . bên này đi xe nhỏ là tiện nhất nên rất trựong smart . mỗi tội em ngồi thì hơi tràn xe hahahahah

hoa quả ben này rất rẻ ko hiểu có nhiều thuốc ko hjc

về đến đây dc đón tiếp bằng 1 bưa ngon lanh hic . sứong quá

Last edited:
Thành phố nhiều núi va toàn mầu xanh , lang thang trong rưng rất sướng . không khí , cảnh đẹp và dặc biệt trong rưng nhưng bang chỉ đừong và bản đò rất tiện nhá . thế mà tớ cung lạc 2 tiếng đấy hehehe

mết quá . mai chia se tiếp nhá . tớ đi xem phim đây . viết chia sẻ cung mệt thật . giwof thấy bái phục các bạn viết nhiều hjhj

Last edited:
úp cho chị, có 1 thằng em đang trông chờ chị viết tiếp.
Mong chi chị viết chi tiết 1 chút về chi phí vận chuyển và làm sao để đến được đó ^^
EM cám ơn chị

Đi đến Hàng châu ko thể ko qua Hồ tây . một cái hồ rộng gấp 5 lần cái hôpf tây ở hà nôi . xung quoanh cung có rất nhiều thứ để thăm thú . đi về phía tây . tôt nhất là nên đi xe đạp . minh thuê 1 cái 10 tê/h để đi cho thoa mái .
Đi về phía tây của hồ là miếu Nhạc phi . vé vào là 50 tệ . nhưng nói thật là đưng nên vào chị chơi xung quoanh thôi vì bên trong chảng có cái j đâu .

hôm đấy tớ ko thuê xe mà đi xe bú mất 3 tệ rồi đi bộ gần 2,5 km hic hic . đến nơi thở còn chảng ra hơi

thế nên tiết kiệm không nổi đành thuê xe đạp dạp cho sướng . cái dịch vụ này rât tiện . có ở khắp nơi nên rất rễ thuê .
chạy ra hồ tây có 1 cai chỗ trồng den rất đẹp gọi là thiên hà liên

đi thẳng qua cá cầu rẽ tay trái vào khu rùng sinh thái . cai cổ xanh tốt , không khí trong lạnh . nếu ở đây chắc sông lâu thêm 20 năm mất hjhj .
đi qua congbaor vệ nhớ mà dắt xe nha ko bị phại 50 tệ đấy . đi qua rồi thì đi thỏa mái hjhjhj

đi qua trèo lên đi luôn

đi thẳng có 1 bãi cỏ rộng có rât nhiều đá nếu chup ảnh sẽ rất đẹp . bạn có thể mang đồ ăn để đi ăn cùng bạn bè vui lăm .

đi cả buổi mệt ngoài . mình vào cửa hàng bà ngoại ( grandmother)ăn tối . ở đây dồ rất phải chăng mà ngon . nói chính xác là bạn có thể tìm dc nhưng thứ bạn ăn dc . chứ dồ trung quóc toàn dầu hào săn nuối ko chôi đâu

Last edited:
Sau khi lang thang ở hồ tây . bạn nhìn lên bản đò đi ra trung tâm thanh phố . chỗ đấy gọi là 河坊街 (hefangjie) : Hà phương .
đay là 1 con phố cổ bán rất nhiều tơ lụa và đặc biện là ô . Ô ở Hàn châu rất đẹp . nếu ai đến đây ko mua về làm quà là hơi tiếc nhá .
con phố này ko khác gì phố cổ ngoài Hà nội , bạn đi bộ thoải mái nhá nhưng nhơ mang theo trai nưoc vì ở đay ban nứoc toàn 15 tệ / chai . hjc
đang lang thang tớ bắt dc cái từong này . nó có dc gần 150 năm rồi haha

Lụa là đặc sản ở Hàn châu

đi dọc con phố chinh có nhà làm kẹo lạc nổi tiếng nhất trung hoa theo công thức đac j biệt . bạn nên thử 10 tệ / phần

bên cạnh có nhà bán hoa qua khô ăn kinh lăm nhìn thì đẹp ( tuyệt đối ko mua nhá )

Đã đi đến Hà phưong ko thể ko vào Hồi xuân đừong . đay là 1 nhà thuôc có tiêng bậc nhất trung quốc về khám chữa bệnh . Ngang ngửa với Đồng nhân Đừong ( nhưng đồng nhân dừong chỉ mạnh về thuôc thôi ) . khám ở đấy rất rẻ nhưng thuốc thì ko rẻ mấy . đổi lại chât lựong thuốc thì rất tốt .
biển hiệu như thế này này

ở đây có cái cao từ mai con rùa ăn rất bổ cho các bạn gai và mát mẻ cho các bạn trai 5 tê/ phần ( nên thử )
Đông trùng hạ thảo ở đây bầy bán đủ loại nhiều như thịt bò khô hjhj

tom lại Hàng châu là 1 thanh phố xanh và đẹp , sạch thi ko sạch lắm đâu hjhj .
se bus toàn 3 tệ là thuộc loại đắt đó mà đi phi như ngựa hic hic .
nếu các bạn đến nên mua thr thuê xe đạp công cộng đi cho rẻ . đi 1h đầu con miễn phí nưa . cái này làm rât dễ chỉ cần đặt cọc 200 tệ là dc rui .
ăn uông hàng châu tương dối dễ nên cái này cứ yên tâm .
Khách sạn có rât nhiều chỉ khoảng 100 tệ / ngày thôi . đưng thuê giwuowngf tầng làm j cho bất tiện lại còn mệt nưa ko rẻ hơn bao nhiêu cả .lần này tớ đi ko ỏ ks vì có nhà bạn rùi
taxi ở đay cung rất thật thà lên xe bao nhiêu thì trả tiền bây nhiêu ko lưu manh như bắc kinh đâu .
mết thế . mai viết tiêp Bắc Kinh nhá . Hnay mệt rùi ngủ đây

Last edited:
Lỗi chính tả nhiều quá bạn à.

Ngay cả thành phố nổi tiếng thế mà bạn cũng viết sai, Hàng Châu chứ không phải Hàn Châu. Vì bên Trung Quốc, việc trùng tên địa danh rất nhiều, làm cho mình cứ tưởng Hàn Châu là thành phố nhỏ nào đó ở phía Nam.

河坊: Hà Phường

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,958
190,295
Latest member
go88linktai
Back