What's new

[Chia sẻ] Lào, cuộc chạy trốn ở Vientiane

Mấy ngày nghỉ ngơi sau chuyến đi dài ngày và đầy những khó khăn ở đất Lào, hôm này em lên Phượt làm một cái topic mới về Lào
Nhóm tụi em có 4 người toàn là anh em trong nhà, từ đầu năm đã dự định làm chuyến LAO-CAM-THAI. rồi 2 tên khác lục đục làm hộ chiều, và em là người nhận trách nhiệm lên lịch trình, lo chi phí chuyến đi...
Lên phuot.com hỏi các bác đi trước, qua đây em cũng xin chân thành cảm ơn các Bác LANGBIAN, SHACHOU, ALIAS.NOODLES, HOÃNG ( THUẬN ANH ), đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu để cho chuyến đi của tụi em thành công
Em không phải dân báo chí nên viết văn hơi lủng củng, các bác thông cảm
chuyến đi bắt đầu từ ngày 3/08/2011 đến hết ngày 11/08/2011 - 6 ngày trên đất Lào
Lịch trình chi tiết theo thực tế
HÀ NỘI -->NGHỆ AN-->NẬM CẮN-->PHONSAVAN-->LUONGPRABANG-->VIENTIANE-->CẦU TREO-->HÀ NỘI
ngày 1 : Hà nội ->Nam Đàn (nghệ an) (bọn em nghỉ ngơi ở Nam đàn - quê em ở nghệ an :D) ~ 320km
ngày 2 : Nam đàn -> cửa khẩu Nậm Cắn ( huyện kỳ sơn nghệ an ) ~ 210 km ( có mấy chuyện về các chú hải quan ở Nậm cắn các bác lưu ý )
Nậm cắn ->Phonsavan~130km ( nghỉ ở phonsavan 1đêm)
ngày 3 :phonsanvan ->Luangprabang ~ 300km
( tụi em nghỉ ở Luangprabang 2 đêm)
ngày 5: Luangprabang ->Vientiane ~ 350km ( nghỉ ở Vientiane 1 ngày đêm, do một số lý do nên phải chạy về nước sớm )
ngày 6 : Vientiane --> cửa khẩu cầu treo ~ 450km
ngày 7 : Nam đàn -> Hà nội

Tổng chi phí chuyến đi cho 4 người : em cũng chưa kịp ngồi xét lại nhưng tầm khoảng 10tr thôi :D
Vật dụng cần thiết khi mang đi : mỗi người tầm 3 bộ quần áo lót, 1 quần dài đi đường, 1 áo chống nắng, kính chống nắng ( em bị cháy nắng bên đó, mặc dù thời tiết rất là mát, không nắng gắt như bên mình), khẩu trang...nên mang 2 bộ áo quần đẹp đẹp còn đi chùa, hoặc đi chơi :D ( vì đi đường xa nhìn thằng nào cũng bẩn bẩn các bác à, dân Lào nhĩn như kiểu mấy thằng mọi ý )
- 1 cái bơm con cóc - 30k , bộ đồ vá xe ( em đi mượn)
- 2 xăm xe ( trong suốt quá trình đi, chỉ bị thủng 1 lân ở luongprabang thôi)
- can xăng 5 lít
- Đồi tiền ở ngân hàng lào việt ở phố Xã đàn, hoặc đồi 1 ít rồi sang bên vientiane đồi cũng được, nên đổi 1 ít $ để dùng
- chuẩn bị thức ăn đi đường ( lương khô, bánh kẹo có dinh dưỡng, C sủi, khoảng 2 chai nước, vì qua cửa khâu rất ít quán để mua) + giấy WC
- Thuốc dự phòng : nhất là thuốc cảm và thuốc đau bụng + thuốc chống muỗi
- áo mưa ( tốt nhất mang nhiều áo mưa tiện lợi ấy)
v.v.v tùy theo các bạn sắp xếp sao cho phù hợp thôi...
các bác chuẩn bị vốn tiếng anh hoặc ai không biết thì mua cái quyển tiếng anh cấp tốc ấy:D
rồi chuẩn bị bản đồ các thành phố lớn như luongprabang, Vientiane ( copy vào điện thoại xem cho dễ)
Về xe cộ khi đi : các bác không cần phải mang xe quá xịn ( đừng đi phượt bằng SHi, hay LX nhé =)) ), mà bên lào lại toàn wave và con xe KOLAO (chắc hãng của tàu), mang xe nào dễ sửa ấy

có đoạn đường ven sông mekong, đẹp lắm. có đoạn lên dốc, lại xuống dốc

đường phố thấy Tây nhiều hơn Lào :D, phong cách sống đây cũng thoải mái! người lào nhiệt tình, vui vẻ. Buổi sáng bọn em đi đói quá chui vào quán nướng ven đường, thức ăn toàn đồ nướng, rất ngon. Vào rồi có 1 anh người lào còn xay 1 túi ớt xanh, chấm với xôi ăn ngon lành!!!...
đồ ăn tương đối hợp lý: 4 người bọn em ăn hết 70k kip, có 4 cái đùi gà to đùng, 2 đĩa xôi ( xôi lào cực ngon), thịt bò nướng, lưỡi lợn nướng..
khi ăn các bác nên gọi thêm đồ uống :D

bào tàng quốc gia ở Luangprabang, Bọn em không vào đây, chỉ đứng trên núi ( đường lên chủa ) chụp xuống

đường phố thấy Tây nhiều hơn Lào :D, phong cách sống đây cũng thoải mái! người lào nhiệt tình, vui vẻ. Buổi sáng bọn em đi đói quá chui vào quán nướng ven đường, thức ăn toàn đồ nướng, rất ngon. Vào rồi có 1 anh người lào còn xay 1 túi ớt xanh, chấm với xôi ăn ngon lành!!!...
đồ ăn tương đối hợp lý: 4 người bọn em ăn hết 70k kip, có 4 cái đùi gà to đùng, 2 đĩa xôi ( xôi lào cực ngon), thịt bò nướng, lưỡi lợn nướng..
khi ăn các bác nên gọi thêm đồ uống :D

bạn nên nhân với 3 khi tiêu tiền Lào đổi ra tiền Việt nhé, 70k kip x 3 = 210k vnd đấy

bạn nên nhân với 3 khi tiêu tiền Lào đổi ra tiền Việt nhé, 70k kip x 3 = 210k vnd đấy
hi bạn Smee. Bây giờ ăn sáng ở hà nội cũng tầm từ 20-30k tiền việt rồi, vào KFC cũng bèo thì 80k. với giá tầm 200k mà 4 người ăn bên Lào thì t cho là rất rẻ, bạn đi thì sẽ biểt thôi. Mà tỷ giá thời điểm t đổi thì chỉ có 1000kip = 2700vnd mà thôi đến thời điểm bây giờ cũng chưa có cái tỷ giá 1:3 đâu bạn ;;)

Cám ơn Bác chủ thớt, nhiều ảnh rất hay. Nó làm em nhớ lại lần đi LuongPhrabang cách đây hơn 1 năm. Em ấn tượng nhất là buổi chiều ngồi bên cạnh bờ sông, dưới mấy gốc cây cổ thụ, đúng là tuyệt đẹp. Có lúc mình muốn ngồi luôn đấy cả ngày, ngắm sông và cảnh từ sáng đến tối luôn.

LuongPhrabang làm ta nhớ lại một thị trấn nhỏ, nửa kiểu Pháp, nửa kiểu dân tộc, và không bao giờ có thể tìm hiểu khám phá hết những bí ẩn của nó

Mấy ngày đi công tác bây giờ mới có dịp tiếp cận công nghệ để post bài lên tiếp. Bài của T chỉ ảnh nhiều thôi, chứ chữ thì cũng không có mấy, vì giọng văn t không tốt nên cũng ngại viết, mặc dù cảm xúc để lại rất nhiều.
Mấy cái ảnh t up lên photobucket mãi mới được

đường lên ngôi chùa cao nhất luangprabang - giá vào là 20k/người

mê kông nhìn từ trên đỉnh ngôi chùa

toàn cảnh luangprabang- rất yên bình

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,151
Latest member
tuanhaanh
Back