What's new

[Hỏi đáp] Lớp học cứu hộ và kỹ năng sống nơi hoang dã ở Việt Nam?

đợt rồi em mới tổ chức demo 1 buổi về sống nơi hoang dã cho 20 ng, có được ít ảnh mời các bác xem chơi :D

Mình đã từng uống nước ở vũng trâu đầm (trước khi tìm dc nước suối) - khăn rằn gập làm 7-8 lần rồi lấy giầy múc nước đổ vào giữa cho khăn lọc rồi uống nước ở dưới , ăn quả rừng để sống, sau khi đến dc suối thì uống nước suối trừ bữa, từ lúc thấy suối ở vách núi đến lúc tới dc suối là cả 1 quá trình gian nan ko tưởng dc, đã có lúc muốn buông xuôi. Phải đốt cả khăn rằn, áo mưa (may mắn mang theo mỗi cái bật lửa) để nhóm lửa ... bằng đống củi ướt. Và thế là mình vs 1 anh bạn sống sót dc qua 1 đêm (~24h) ở núi rừng yên bái với nhiệt độ ban đêm ~5độ chỉ vs 1 cái áo khoác mỏng, ngủ ở bờ suối ko lều j` hết !!

Topic và câu hỏi chủ đề, hạn chế post hình cá nhân nhé bạn sythang90. Thks.
Mưu sinh thoát hiểm là 1 chủ đề rất lớn, đa dạng và nhiều cấp độ nên ở VN chưa có chương trình training chính thức bạn ơi, loanh quanh đa phần cũng chỉ là kỹ năng lều trại, băng reo, semaphore, cờ quạt, còn chuyên môn sâu hơn thì giấu nghề kỹ lắm. Và đa phần chúng ta đi rừng cũng đều có kiểm lâm và/hoặc người địa phương dẫn đi nên mức độ rủi ro cũng không cao lắm, không đến nỗi 1 mình lạc giữa rừng núi mênh mông với tay không hoặc con dao và cọng dây như biệt kích hay trên Discovery đâu, cấp độ đó thì còn lâu dân phượt mới đạt cho nên chỉ cần trang bị và thuần thục những kỹ năng căn bản ở mức độ vừa phải là đủ rồi.
Khi chưa có lớp training thì chúng ta tự trao dồi vẫn được như thường. Ở VN đa phần là trekking rừng núi cho nên có thể tập trung vào vấn đề này. Trước hết là về lý thuyết: tài liệu trên mạng rất nhiều, nhưng hãy cô đọng, ghi sổ và nhớ ở những chuyên mục quan trọng và mang tính thực tế cao nhất: Phương hướng (hệ tọa độ, lưới tọa độ, cách đọc tọa độ, xác định phương hướng bằng sao (một số sao và chòm sao thông dụng thôi), mặt trời, mặt trăng và bằng những vật dụng tối thiểu nhất như gậy, dây, đồng hồ, cách đọc bản đồ các loại, cách sử dụng GPS, cách sử dụng la bàn để xác định và biết hướng của điểm đến, cách bù độ khi đi lệch... Kỹ năng sinh tồn: cách chọn vị trí hạ trại an toàn, phán đoán địa hình để tìm nguồn nước, cách lọc nước, tạo nước, cách làm lán, lều dã chiến bằng cây, lá, cách dựng trại, lợi dụng địa hình và địa vật khi không đủ cây để mắc nhiều võng, cách bắt cá, làm cần câu dã chiến, nhận biết những loài cây, lá, trái có hầu hết ở các vùng rừng VN có thể ăn được...Kỹ năng sơ cấp cứu: nhận biết rắn độc/lành, bong gân, trật khớp, nứt gãy xương, hà hơi thổi ngạt, băng ca dã chiến...Kỹ năng nút dây: vài nút dây thông dụng để cột, buộc, căng, siết & nút cấp cứu đưa người & vật lên xuống & thu dây về. Những cái này hoàn toàn có thể tự học và trao dồi ở nhà. Khi nào nhuần nhuyễn ở nhà xong thì chọn khu vực rừng thưa vùng ven an toàn để thực hành. Nhuần nhuyễn xong thì lại chọn tiếp khu vực có mức độ khó hơn. Đặc biệt ở những khu vực rừng núi có địa hình phức tạp, và những chuyến đi 3,4 đêm trong rừng trở lên thì những bài học thực tế về kỹ năng đi rừng mà người địa phương/dân tộc cho bạn cơ hội tận mắt chứng kiến thì không sách vở nào bằng.

Bạn nào bổ sung thêm nhé, nhiều quá không nhớ hết.

Mình đã từng uống nước ở vũng trâu đầm (trước khi tìm dc nước suối) - khăn rằn gập làm 7-8 lần rồi lấy giầy múc nước đổ vào giữa cho khăn lọc rồi uống nước ở dưới , ăn quả rừng để sống, sau khi đến dc suối thì uống nước suối trừ bữa, từ lúc thấy suối ở vách núi đến lúc tới dc suối là cả 1 quá trình gian nan ko tưởng dc, đã có lúc muốn buông xuôi. Phải đốt cả khăn rằn, áo mưa (may mắn mang theo mỗi cái bật lửa) để nhóm lửa ... bằng đống củi ướt. Và thế là mình vs 1 anh bạn sống sót dc qua 1 đêm (~24h) ở núi rừng yên bái với nhiệt độ ban đêm ~5độ chỉ vs 1 cái áo khoác mỏng, ngủ ở bờ suối ko lều j` hết !!

Bác này trek TCN đây mà, đoàn e đi tuần sau

Em là lính mới nhưng cũng có vài kinh nghiệm nhỏ mạn phép đưa lên cho các bác tham khảo nha:
Nếu bị mất phương hướng hoàn toàn trong rừng rậm :ko thấy mặt trời( ban ngày),ko thấy trăng sao( ban đêm),ko nắm rõ hướng gió của vùng đất đó( Các bác lưu ý là mỗi vùng miền đều có hướng gió theo mùa), ko có công cụ hỗ trợ thì các bác xem kỹ ở gốc cây to, thông thường phía bị khô là hướng Tây, hướng ẩm ướt hơn là hướng đông. Nên xem nhiều cây để bảo đảm hơn.
Thêm nữa là thông thường các cành lá non thường hướng về phía mặt trời mọc.
Nếu gặp suối hãy đi theo dòng chảy của nó thì cơ may có trợ giúp nhiều hơn vì thông thường người dân sinh sống dọc theo suối.
Trong trường hợp hết nước uống nếu các bác đang ở trong rừng tre trúc hãy kiếm những cây bị dị dạng, hãy chặt cây đó xuống.Trong đốt bị dị dạng thường có nước, nếu chặt ra thấy nước trong là uống được, nước đục ko được uống.Nếu gặp dòng suối cạn đừng nản, hãy xem xét cây cối gần bờ suối, nếu nó tươi tốt hơn nơi khác chứng tỏ có 1 mạch ngầm gần đó, hãy lật các cục đá lên, đào sâu xuống 1 chút, cơ may gặp nước rịn ra sau chút chờ đợi là điều có thể.
Còn thêm nhưng để em nhớ lại đã.Chúc các bác may mắn trên những cung đường phượt!

Theo mình biết hiện nay những lớp kỹ năng sinh tồn ở VN mình không có, nếu muốn học bạn phải ra nước ngoài mới có. Còn ở VN có thể học những ký năng của hướng đạo sinh cũng có thể sử dụng được, thêm vào kinh nghiệm bản thân rút ra từ những chuyến đi thì bạn có thể sinh tồn được vài ngày trong hoang dã rồi. Mình cũng thích coi kênh discovery vì trong đó có nhiều kiến thức rất hay có thể áp dụng trong việc sinh tồn trong hoang dã.

Ở Việt nam, học hướng đạo ở đâu vậy, bác?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back