What's new

[Chia sẻ] Lúc này cần đổ xăng, nhưng vẫn phải ăn

Các chuyến đi của Bác em đã theo dõi tương đối đủ các bài chủ yếu nói đến ẩm thực vùng miền và mỗi lần một chú Chó khác nhau :D

Hiên giờ anh có 2 chú. Chú này là con trai của chú trước. Ba nó đi thưởng thức quá nhiều món ngon rồi, thì phải chia sẻ cho chú con chứ;). Không có tụi nó đi theo, làm sao anh ăn nổi chừng ấy món:)

Em là Dân Buôn Ma THuột ma em thấy anh post mấy món ăn trên em nhìn quen lắm. nhưng cách diễn tả của anh làm em thèm ghê hồn. hi vọng anh có những chuyến đi mới post lên cho anh em thưởng thức. Ah mà em chuẩn bị đi 13 tỉnh miền tây.ông anh có list mấy món ăn dưới đó hem cho em thông tin nha

Tại tt. M'Drắk, không ngờ tại vùng tây nguyên, giờ đây cũng có nhiều dân tộc phía Bấc di cư vào đây. Y phuc này hình như là của người H'Mong.

Bông này cũng tương tự như bông Sim đấy.

Bông điều thỏa mùi thơm phức.

Mùa này chỉ còn lại một ít bông cà phê mà thôi.

Hên lắm mới thấy được những trái chín như thế này. Mùa thu hoạch cà phê thường là vào cuối năm.

Trên vùng này tôi thấy cũng có vài cây vải, chắc là giống ngoài Bắc mang vào trồng thử.

Last edited:
Em là Dân Buôn Ma THuột ma em thấy anh post mấy món ăn trên em nhìn quen lắm. nhưng cách diễn tả của anh làm em thèm ghê hồn. hi vọng anh có những chuyến đi mới post lên cho anh em thưởng thức. Ah mà em chuẩn bị đi 13 tỉnh miền tây.ông anh có list mấy món ăn dưới đó hem cho em thông tin nha

Thanks, em qua xem topic
https://www.phuot.vn/threads/88540-Ẩm-thực-dân-gian-quê-hương-tôi
anh đang soạn lại các món ăn cho mỗi tỉnh thành.
Chúc em chuyến đi vui vẻ.

Cái quả Bác vừa nhắc tới là quả Vải "vài cây nhãn" chứ không phải là quả nhãn đâu . Ở Hải Dương quê em có vùng Thanh Hà rất nổi tiếng về loại quả này , vải ở đây phải nói là ngon nhất Việt Nam luôn
Bây giờ ngoài Bắc rất nhiều nơi trồng vải như không được ngon . Hồi trước chỉ có quê em là có nhiều vải và chất lượng thì tuyệt hảo luôn, để được gọi là Vải Thiều thì chỉ có Thanh Hà - Hải Dương thôi
Mùa vải chín từ Trung tuần tháng 6- trung tuần tháng 7 là hết mùa thôi Bác ah
Năm nay không có gì thay đổi thì cuối tháng 5 này em sẽ đi du lich tây nguyên , NT, ĐL và quay ra bắc phương tiện là xe bốn bánh và em tự lái luôn . Nếu bác biết những địa chỉ ẩm thực nào ngon, bổ, rẻ bác cứ post lên để em đến thưởng thức cái nhé :))

Last edited:
Bác viết bài nào đọc củng ghiền hết,viết không văn vẽ nhưng rất cuốn hút,bài viết của bác về các tỉnh miền tây là một nguồn cảm hứng để tui chuẩn bị làm một chuyến vòng quanh miền tây bằng xe đạp,mua xe đạp củng được một tuần rồi hổm rày đang luyện đạp xe,là dân miền tây mà chưa đi hết các tỉnh miền tây củng tệ thật.
Chúc bác luôn dồi dào sức khoẻ và có thêm nhiều bài viết mới cho anh em đọc.

Cái quả Bác vừa nhắc tới là quả Vải "vài cây nhãn" chứ không phải là quả nhãn đâu . Ở Hải Dương quê em có vùng Thanh Hà rất nổi tiếng về loại quả này , vải ở đây phải nói là ngon nhất Việt Nam luôn
Bây giờ ngoài Bắc rất nhiều nơi trồng vải như không được ngon . Hồi trước chỉ có quê em là có nhiều vải và chất lượng thì tuyệt hảo luôn, để được gọi là Vải Thiều thì chỉ có Thanh Hà - Hải Dương thôi
Mùa vải chín từ Trung tuần tháng 6- trung tuần tháng 7 là hết mùa thôi Bác ah
Năm nay không có gì thay đổi thì cuối tháng 5 này em sẽ đi du lich tây nguyên , NT, ĐL và quay ra bắc phương tiện là xe bốn bánh và em tự lái luôn . Nếu bác biết những địa chỉ ẩm thực nào ngon, bổ, rẻ bác cứ post lên để em đến thưởng thức cái nhé :))

cám ơn em, tôi lộn đó mà, hihi, mắt đang xụp mà vẫn cố gắng viết, nên viết lộn đấy.
Chúc em chuyến đi vui vẻ

Bác viết bài nào đọc củng ghiền hết,viết không văn vẽ nhưng rất cuốn hút,bài viết của bác về các tỉnh miền tây là một nguồn cảm hứng để tui chuẩn bị làm một chuyến vòng quanh miền tây bằng xe đạp,mua xe đạp củng được một tuần rồi hổm rày đang luyện đạp xe,là dân miền tây mà chưa đi hết các tỉnh miền tây củng tệ thật.
Chúc bác luôn dồi dào sức khoẻ và có thêm nhiều bài viết mới cho anh em đọc.

Chúc bác chuyến đi vui vẻ. Đạp xe tại vùng Miền Tây thì dễ thôi, không có dốc, hihi, nhiều quán cà phê võng. Cứ mệt ghé dzô đánh một giấc. Bác nên đi các con đường tiểu lộ, vừa mát vừa đẹp lại vừa thanh tịnh.

Đọc hành trình của anh mà cứ như là đang được đi cùng anh vậy. Nếu em có đi thì cũng chỉ quan tâm tới đồ ăn các vùng thôi. Em thèm bánh canh lắm. Cứ đi vào trong đó là em lại chỉ ăn bánh canh ngày 3 bữa cũng được. Ko như Phở Hà Nội nơi em ở :(

Em cũng ở BMT (mang tiếng thế thôi, học ĐH ở Huế và giờ làm SG), mà chưa bao giờ nghe đến món "Đậu hũ rong biển" (NO)
Bánh bắp chiên mắm hẹ cũng chưa được ăn, quán Cà Te cũng chưa nghe nói tới :(( Thật là thiếu sót đáng tội quá. Đợt này em bỏ đòng bằng về núi, nhất định sẽ đến, sẽ đi, sẽ ăn và góp vui với bác. Em lưu topic này lại làm tư liệu tham khảo riêng! Chúc bác sức khỏe! (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back