What's new

[Chia sẻ] Ma-rốc gần xèo à

Lập topic này để bàn bạc cho chuyến đi Morroco của mấy phượt già muốn sưởi tấm thân ì ạch ở Phi châu vào dịp Giáng sinh. Và sau khi đi về sẽ post lịch trình đầy đủ cũng như kinh nghiệm chia sẻ ở chốn ấy.

Baxu ơi, chị định đi sa mạc là đến đâu? Nếu đến sa mạc Erg Chebbi thì khoảng cách rất xa nếu tính từ Marrakech, đi tốn thời gian lắm. Nhà em định đi theo đường N9, qua đèo Tizi-n-tichka tới thăm Kasbah Telouet & Kasbah Anemitèr. Sau đó đi tiếp đến Ait-Benhaddou (Di sản Thế giới). Nếu thích thì ngủ đêm tại đây, còn không tiếp tục đến Ouarzazate và ngủ đêm tại đây. Hôm sau thăm Kasbah Taourirt và đi dọc đường Route des Kasbahs tới Tineghir. Nhà em thăm loanh quanh đó rồi đi Fès.

Nếu chị có ít thời gian thì hôm bọn em đi Tineghir thì chị quay lại Marrakech.

Ý chị sao?

Khu này dài dằng dặc, toàn các nhà kiến trúc kiểu đặc trưng của Ma-rốc, cảnh đẹp. Về trước 20 tốt.

Threesome ở mấy cái nhà này mới gọi là phê lòi ra, đi đi cho các bạn phượt tha hồ GATO, nhể =))

Công nhận là kiếm được thời gian đi chơi cực kỳ khó. Mỗi lần đi chơi mình toàn phải tính toán chi li từng ngày, toàn phải cố gắng đi từ chiều thứ Sáu, đi làm về một cái là đi luôn, bay về thì tối chủ nhật, sáng sau lại đi làm ;) rôì kết hợp nghỉ Giáng Sinh hoặc long weekend hoặc ngày nghỉ vào mới được cho một chuyến đi dài dài một chút

Mình chờ tin các bạn lắm lắm, lịch trình Marocco mình cũng đang lên sơ bộ rồi, nhưng các thông tin ks, bến xe chỗ ăn ở thì mù tịt. Các bạn đi về nhớ report chi tiết lịch trình và các điểm ăn chơi giúp mình nhé. Nhóm mình lên đường vào T4/2009, cũng đã có 3some rồi :p

Khi nào bọn này đi về sẽ đổi tên topic thành: Morroco gần xèo à, keke.

Còn bây giờ thì cập nhật thông tin đi lại chút chút:
Đã nhận được hộ chiếu có dấu visa 1 tháng của Lãnh sự tại Berlin qua bưu điện, giá tem visa là 20E. Thông thường nhân sự phải gửi thông tin cần thiết và ảnh đến Lãnh sự, họ làm công văn về Bộ ngoại giao ở Ma-rốc, sau vài tuần mới gửi Duyệt công văn sang lại cho Lãnh sự, rồi bộ phận Lãnh sự mới liên lạc với mình để gửi hộ chiếu hoặc mang tới cho lãnh sự để dán tem visa. Tổng cộng hết 6 tuần làm việc. Nhưng thấy bảo visa in máy nhìn xịn lắm.

Nhà em cũng nộp đơn sớm, nhưng ngày đi đã fix rồi, mà 3 tuần sau khi nộp đơn chã thấy Lãnh sự í ới gì mới sốt ruột. Ngày nào cũng gọi điện thoại hỏi, hóa ra chị gái phụ trách thị thực đang nghỉ. Gần đến ngày đi mới tóm được chị gái qua điện thoại, chị gái biết được mình đã mua vé gồi (gửi email booking cho chị gái xem, mà chị í còn không dùng email cơ, phải nhờ bộ phận Thương mại nhận hộ, chịp), liền vội vàng hỏi ý kiến ông Đại sứ cho mình. Và hậu quả là sau 2 ngày thì gửi hộ chiếu kèm dấu visa cho nhà mình.

Thấy bảo phải cẩn thận khi tiếp xúc ở Ma-rốc, không nhận mang hộ đồ đạc của bất kỳ ai, nên mang theo cốc riêng của mình đi, phòng bị bỏ thuốc mê ...

Hình như nước nóng là xa xỉ ở đó thì phải, trong một số khách sạn, nơi lưu trú có giá dành cho tắm nước nóng riêng.

Còn việc dạo chơi trong các khu chợ cũ hình như cũng là một thử thách với các lối đi như labyrinth, loay hoay có khi lạc lâm vào ngõ cụt không ra được. Có nên mang theo cuộn chỉ không nhỉ? Hay là chơi trò rắc lông ngỗng? Mông lung quá, baxu cho ý kiến với.

À, mà em mang túi ngủ đôi thì chị vác chân máy ảnh cho dùng ké với nhá, hihi.

Còn việc dạo chơi trong các khu chợ cũ hình như cũng là một thử thách với các lối đi như labyrinth, loay hoay có khi lạc lâm vào ngõ cụt không ra được. Có nên mang theo cuộn chỉ không nhỉ? Hay là chơi trò rắc lông ngỗng? Mông lung quá, baxu cho ý kiến với.
Theo kinh nghiệm đi rừng của bọn tớ thì mang theo vài cuộn giấy vệ sinh để đánh dấu đường cực hiệu quả. Ở Ma dốc thì không biết thế nào... :shrug:

Last edited:

À, mà em mang túi ngủ đôi thì chị vác chân máy ảnh cho dùng ké với nhá, hihi.

Èo, làm gì mà mông lung thế?

Chắc là mấy lời khuyên dành cho Tây ngố thôi, chứ con cháu F1 của đội thiếu niên du kíc Đình Bảng, lại có bố làm địa chất, lạc cũng khó đấy :D
Cụt đến đâu mình trở ra đến đó, mà cũng bé bé ấy mà.

Những cái cần lưu ý đó cũng đúng đấy, nhưng mấy cái trò ma lanh (thuốc mê...) ấy không nhiều, không nhanh bằng Băng Kốc đâu ;) Phi làm sao mà bằng Á chứ. Mà chúng nó cũng kén chọn người hay sao ấy ;)

Chị mang chưn nhá. Lưu ý là nó chỉ cao đến giữa rốn và ngực, khi cần chụp dọc lại phải bê nguyên cả cái chân chọc ngang mặt người bên cạnh :))

Khổ cái là bạn giai em nhìn giống Nhựt lắm cơ, người ngợm tay chân lằng nhằng dây dợ máy móc, gặp ai cũng cười xòe, chuyên là đối tượng bắt mắt các bạn lừa đảo lắm í. Đi nứoc nào cũng bị sấn vào, đến ngay cả ở Đức nhợn còn bị một thằng gốc Ả xin tiền cơ.

Hôm vừa rồi đã bảo mang sang mấy cái áo pull cờ đỏ sao vàng mặc vào cho mấu gồi, mà lại quên. chịp

From M. to baxu

Hi baxu,

Có nhiều tour đi sa mạc lắm. đi 3 ngày cũng ok rồi, nhưng vẫn là chạy nhanh giữa các điểm, và nhiều khi là tuyền trên đường thôi. Tốt nhất là đi 4 ngày thì nhà em vẫn đi cùng với chị về Marrakech, và mới đi được đến Erg Chebbi. Vậy nếu mình đi ngày 17, thì ngày 20 sẽ về đến M. Giá tour rẻ nhất là 1300DH per person.

Đi tour 4 ngày không chị, cho nó máu; keke. Ngày 21 chị bay chuyến mấy giờ? Nếu bay buổi chiều thì vẫn lượn M. được đấy.

Có gì nhắn lại cho em nhé. Mai em lại check PM.

Đề nghị các bạn này 3-some ở Marroco đoàn kết, hữu nghị, thân ái nhá, đừng manh động quá mức. Nhớ là còn kế hoạch xyz nữa đấy nhé =))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,617
190,148
Latest member
thuocphathai
Back