What's new

[Chia sẻ] Maldives - hành trình về thiên đường biển

Mình vừa có chuyến đi Maldives (5/1/2016 - 10/1/2016)
Chặn bay: HCM - Kul - Males (thủ đô Maldives) -Kul - HCM
[/URL][/IMG]
Lịch trình cụ thể:
Ngày 1 (5/1/2015) Chuyến bay HCM - Kulalumpur suất 13h25
Tới Kuala lumpur 16h25 ( Múi giờ Kuala lumpur hơn VN 1 tiếng). Vì mình sẽ transit ở Kua đi Males chỉ co 2h55p.
Sau khi tới Kuala lumpur nhanh chóng làm thủ tục nhập cảnh => Check in vé Kuala Lumpur đi Males suất 18h55 => tiếp tục xuất cảnh
Đến Males vào lúc 20h15 (4h15 bay , Nước Maldives múi giờ sớm hơn 3h so với múi giờ Malaysia)
[/URL][/IMG]

Sân bay thủ đô Males (hay còn gọi là ) năm trên hòn đảo nhân tạo Huhule, nối liền với đảo Huhumale, bên canh thủ đô Males 1 chuyến phà 15p

Mình ở lại đảo Huhumale 1 đêm (Khách sạn minh book có gói đưa đón tại sân bay), nếu ks ko có thì cách tôt nhất di xe Bus(20 Ruphiah = 1,5 usd ) (Sau khi đi ra khỏi sân bay thì đi thẳng quẹo trái hoăc có thể hỏi quầy thông tin Trạm xe bus)
[/URL][/IMG]
Ban đêm ở Huhumale ko nhộn nhịp bằng thủ đô Males bên canh đó, Bạn chỉ cỏ thể đi dạo biển hoặc xung quanh, Ở Huhumale rất nhiều tạp hóa giống kiểu dạng siêu thi 24h VN. Nhưng đây là kiểu siêu thị tư nhân và có thời gian đóng và mở
Vì ăn uống thì vật giá ở Huhumale tương đối chấp nhận được. Nên bằng cũng không cần ngại về chi phí ở đây . Chỉ có điều chuẩn bị thức ăn, uống trước khi ở Resort riêng thôi ( vì giá ăn uống Resort giá khá mắc)

Ngày 2 (6/1/2016): Mình ăn sáng free tai khách sạn sau đó đi dạo và ngắm biển 1 vòng ở Huhumale . Điều đặc biệt ở đây biển xanh trong ( tuy ko bằng ở Resort ở đảo tư nhân, nhưng củng chấp nhận là đẹp ^^ )
Sau đó 9h mình check out phòng, và nhanh chóng bắt xe bus về Sân bay ( Vì vị trí đó vừa có sân bay, phà, và chỗ đón khách của các Resort
Sau khi tới sân bay, Mình vào bên trong sân bay, và hỏi counter của Resort ( Ở đây Sân bay sắp xếp hẵn 1 nhóm counter của Resort đánh dấu theo thứ tự số 1....100. số thứ tư quầy của resort mình la 49 (eriyadu Resort) ( Cái này thì resort sẽ cũng cấp quầy của họ cho dich vụ transfer sau khi đặt phòng của họ)
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Đây là luggage tag mà sau khi đến quầy của họ, và họ đính vào hành lý của mình. Để tránh bị lạc
Sau đó họ sẽ đợi Khách đến đủ va xuất phát
Trong lúc chờ đợi mình có đi dạo xung quanh sân bay. Biển ở đây rất trong và xanh (nhìn rất đặc biệt)
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[URL=http://s1121.photobucket.com/user/Nathan_Dang/media/1782_zpswbvltfou.jpg.html]
[IMG]https://i1121.photobucket.com/albums/l517/Nathan_Dang/1782_zpswbvltfou.jpg[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

10h30 Cano resort tới đón, và xuất phát . Từ cảng tới Resort eriyadu mất 1h (50km)... Speed boat phóng nhanh như điên + sóng thì mạnh. Người già mà đi chắc trẹo xương ^^
Khi lên Speed boat . Nhân viên đưa khăn lạnh thơm phức cho mình lau tay và mặt , đưa nước cho khách uống ( rất chuyên nghiệp)
Trải qua 1 tiếng lênh đênh trên biển. Mình đã tới Resort . Cảm giác sướng tê người. Trước mặt mình là 1 màu biển trong xanh, đẹp lạ lùng. Không thể tin được . Biển ơ đây Rạn san hô rất đẹp có nhiều cá, cá mập cá đuối, cá con, rua, ba ba, ^^
Mình ở đây 2 đêm ( Cám giác vẫn còn tiếc nuối, sao ko ở lâu hơn :( )

-to be continued-

Bạn cho mình hỏi:
1. Bạn bay với Air Asia phải không ạ?
2. mua 2 vé rời + check in online trước từ Sài Gòn có phải nhập cảnh Malaysia rồi xuất cảnh? họ không cho mình vào lối transit dù đã check-in online?
3. Mình không có hành lí kí gửi. Họ kiểm tra cân nặng hành lí xách tay gắt gao không ạ?
Mình sắp đi vào 20-25/8/2016. cảm ơn.

Bạn cho mình hỏi:
1. Bạn bay với Air Asia phải không ạ?
2. mua 2 vé rời + check in online trước từ Sài Gòn có phải nhập cảnh Malaysia rồi xuất cảnh? họ không cho mình vào lối transit dù đã check-in online?
3. Mình không có hành lí kí gửi. Họ kiểm tra cân nặng hành lí xách tay gắt gao không ạ?
Mình sắp đi vào 20-25/8/2016. cảm ơn.

Bạn ơi nếu mua 2 vé rời và check in online trước và không có hành lý ký gửi thì bạn nhớ in boarding pass ra và lúc xuống máy bay bạn tìm gate của chuyến kế tiếp rồi vào thẳng không cần phải nhập xuất gì cả nhé. Đi mà không có hành lý ký gửi là nhanh nhất đấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,899
190,256
Latest member
jeweliquess
Back