What's new

[Hỏi đáp] Mẹo nhỏ trong đời sống ứng dụng vào Phượt

Em xin phép mạnh dạn đưa lên những cái em biết, chừng nào vi phạm mod đóng lại hoặc các bác thấy tào lao thì xin thôi:
Mẹo nhỏ mang cồn khô ít bị hư:
Khi mang theo cồn khô đi dã ngoại, nếu ta cứ để trong túi nilong có sẵn; bỏ chung trong ba lô cho gọn dễ bị hư bể. Em thì kiếm 1 khúc ống nhựa có đường kính lớn hơn cục cồn 1 chút, thêm 2 cái nút bịt thế là mấy cục cồn ko bao giờ bị hư. Chưa nói đến dụng cụ nhỏ đó sẽ là vật đựng nước bổ sung lúc kiếm được nguồn nước khi mấy chai nước ta mang theo đã hết, đó là chưa nói đến tính năng “ ống thổi lửa" khi ta nhóm lửa.

Hi, em cũng có dùng cồn khô mà không nghĩ ra (chắc tại dùng ở nhà, chưa phải mang đi đâu), tks anh Hải với thông tin bổ ích nhé. :)
@ Anh có mẹo nào để chia nhỏ viên cồn khô ra mà không bị bể không? Cảm ơn anh trước ạ. ^^

Bây giờ đèn pin siêu sáng rất phổ biến nên có 1 cách lấy lửa bằng cục pin 18650. Dùng 1 sợi dây đồng nhỏ, 1 đầu nối cực âm, 1 đầu nối cực dương cục pin, ở đầu cực dương sẽ tóe ra lửa. (Chú ý cẩn thận bỏng, tốt nhất sợi dây đồng đó có vỏ bọc nhựa)

(Nguồn: HDvietnam)

Hiện nay có bán bật lửa dùng pin để đánh lửa, các bạn có thể mua loại này.

Nguyên tắc của nó là làm nóng điện trở như bếp điện nhưng không phóng lửa, có thể dùng để mồi thuốc lá và đốt vật dễ cháy như giấy vụn, bùi nhùi.

Đối với cồn khô thì bạn nên để trong hộp bánh bằng thiếc. Loại bánh này bán nhiều trong siêu thị, ăn xong thì giữ hộp lại xài, đừng vứt đi. Nhiều bạn ăn xong thì hay bỏ mấy cái này vào thùng rác nhưng nó có ích lắm. Có thể mang kèm với nhiều thứ linh tinh khác như khăn giấy, kim ,, chỉ, son, phấn...:D

Nói chung là nên bảo quản đồ đạc cẩn thận. mang nhiều túi nilon để bịt bọc. nếu cẩn thận hơn thì dùng các tui nilon thân thiện với môi trường

Nếu đi treck trong rừng khát nước mà không có suối. Bạn hãy tìm cây chuối rừng, chặt sát gốc cách mặt đất khoảng 20-30cm, sau đó khoét sâu giữa thân cây chuối. Nước sẽ mao dẫn từ dưới gốc lên, tha hồ uống :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back