What's new

[Chia sẻ] Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Ai đến rồi sẽ quay trở lại lần nữa

Chưa từng có suy nghĩ sẽ đi Hàn bởi vì ngại khoản visa "hơi rắc rối" của nhà bạn ấy, nhưng lại được chị bạn share cho cái file kinh phí của nhóm anh chị ấy đi Hàn với chi phí quá ư là hợp lý - nên chỉ trong phút chốc. Tôi và chị bạn làm cùng quyết định liều book vé máy bay khi chưa xin visa. Và cũng ngầm xác định tư tưởng với nhau là có thể sẽ "mất trắng" hơn 5tr tiền vé máy bay cho 4 chặng bay cả nội địa và quốc tế. Dự là đi Hàn xem hoa Đào nhưng lúc Vietjet tung vé 0đ, chúng tôi lại không mua được giai đoạn hoa đẹp nhất nên cuối cùng nhỡ mất mùa hoa và đi vào cuối tháng 4.
Tôi biết có rất nhiều bài share rất chi tiết và bổ ích của các mem kỳ cựu trên diễn đàn này, nhưng tôi vẫn muốn chia sẻ những gì tôi đã trải qua, thật ra cũng muốn "khoe" một ít hình ảnh để thôi thúc những ai có dự định thì hãy - kéo vali và đi như chúng tôi.

Hàn Quốc trong tôi là một đất nước xinh đẹp - người dân nhiệt tình - đồ ăn thì cực kỳ hợp khẩu vị của tôi, họ không được thiên nhiên ưu ái ban tặng những kỳ quan thiên nhiên, những "thiên đường hạ giới" như anh bạn hàng xóm to bự của chúng ta - Trung Quốc. Nhưng tôi cảm nhận rằng, họ khai thác du lịch quá thành công. Như Nami chẳng hạn - nổi lên sau một bộ film và chắc rằng ai đi Hàn cũng muốn đến đấy 1 lần cho biết - dù đi rồi mới biết chả có gì ngoài hàng cây.

Người Hàn không nói được tiếng Anh nhiều, dù cho có nói được thì cũng rất khó nghe. Thứ ngôn ngữ mà chúng tôi sử dụng nhiều nhất trong chuyến đi của mình là body language và một chút tiếng Trung ít ỏi của tôi :) - tuy là vậy nhưng mọi người cứ mạnh dạn đi, vì Hàn rất an toàn nên chỉ cần một chút liều là có thể đi được rồi. Yên tâm nhen ;)

P.s: bài viết này tôi sẽ chia sẻ các bước tôi đã từng làm và cách đi/ sử dụng app ứng dụng cho chuyến theo từng post 1 chứ không theo lịch trình tôi đã từng đi. Sau khi chia sẻ xong tôi sẽ up lịch trình chuyến đi của tôi vào tháng 4.2016 sau nhé ;)

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Continue....
Nồi chà bá này 11,000won cho 2 người nè

Nhân vật chính rất tập trung vào chuyên môn ^^

-------------------------------
Cùng dãy với hàng ăn lẩu Tokbokki, tối đêm cuối cùng chúng tôi quay lại khu này mua hoa về cho bạn thì tìm tòi được nhà hàng này, ban đầu 2 chị em cứ tưởng là ăn thịt bò nướng giống với ba chỉ nướng và menu thì toàn tiếng Hàn nên không hiểu nhiều, cuối cùng vào gọi set này 35,000won/ 2 người (trừ tô ramen ra nhen, tô đó giá 5,000won). Nhìn quanh nhà hàng thì tôi mới nói nhỏ với bà chị "hình như mọi người ăn thịt bò sống chứ không phải nướng chị ơi ^^" thế là 2 chị em liều vì đã thủ sẵn thuốc đau bụng và đêm cuối nên xõa luôn. Quả thật ăn rồi mới thấy "wow tuyệt (yyyy)"

Đây thịt trong dĩa này là để ăn sống chấm với mù tạt ạ @@

P/s: tôi quên mất không chụp hình bên ngoài của quán, nhưng trước quán có menu có hình giống như tôi chụp cho set 35,000w ở bên trên và từ ngoài đầu đường đi vào là bên tay trái nhé

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Như đã chia sẻ ở trên phần khách sạn, tôi chuyển sang Fully Hong Hostel vào ngày thứ 2 của lịch trình, nên sáng đó ngủ dậy chúng tôi ăn sáng xong và được cô chủ nhà chở 2 chị em ra subway station để đến hostel. Đến nơi thì còn sớm, chưa tới giờ nhận phòng nên chúng tôi lại gửi hành lý và lang thang sang Myeongdong để... đổi tiền và lượn lờ xem nó như nào @@. Chúng tôi đi vào cuối tháng 4 nhưng thời tiết vẫn khá lạnh í
Từ hostel chúng tôi đi bộ theo suối Cheonggyecheon đến Myeongdong

Last edited:

Sau khi lượn lờ đổi tiền ở Myeongdong chúng tôi lại đi Namsan Hanok Village

Từ Namsan Hanok Village chúng tôi lại ra bến xe bus rất gần đó, từ cổng Namsan Hanok đi ngược lại ra đường lớn và rẽ phải (tôi nhớ ở đây có cây xăng) đi tầm 20m là có nhà chờ xe buýt để đi Namsan Tower, lộ trình như bên dưới, xe số 2 hoặc số 5

Chụp hình với các em học sinh cấp 3 mặc Hanbok

Cũng định mua khóa lên khóa nhưng nghĩ lại lại thôi :p

Last edited:

Lên Namsan chơi chán chê, chị em tôi lại đi tìm chỗ ăn tối, chỗ này là một người bạn đi trước vô tình tìm được và chụp hình lại cho tôi cái "mâm" của vợ chồng anh ấy đã ăn nên tôi lại lần mò đi theo vì thấy cũng khá gần hostel chúng tôi ở (đi bộ tầm 500m). Chia sẻ thêm với các bạn một quán thịt nướng ngon- bổ - rẻ ở ngay Jongak station, exit 4
Vừa ra khỏi exit 4 các bạn sẽ thấy ngõ này, đi bộ thẳng vào ngõ này nha

Bảng hiệu quán đây ạ

Phần ăn này là phần ăn cho 1 người, giá 27,000won bao gồm 8 dĩa thịt nhỏ như hình + 1 nồi lẩu hải sản, rau nước uống thì miễn phí ạ. Lúc gọi món cứ bảo tao muốn ăn thử và tí nữa tao ăn thiếu sẽ gọi thêm thì họ sẽ ok cho nhé, nói thật là chúng tôi 2 người ăn xong phần này là no nê luôn ạ, để lại cả tôm ngao ghẹ luôn ấy @@

Quán khá gần với suối Cheonggyecheon nên ăn xong chúng tôi lại đi bộ ra suối ngược ra đầu suối và vòng sang quảng trường Gwanghamun cho... tiêu cơm ^^

Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Seoul to Nami Island (Namiseom)

.... Cụ thể có thể mua vé tàu trước tại web này: http://www.letskorail.com/ebizbf/EbizBfTicketSearch.do hoặc đến ga Cheongnyangni mua vé cũng được, có thể là không có vé ngồi chỉ còn vé đứng và thường là những chuyến sớm còn ít chỗ (như chúng tôi phải mua vé đi trễ hơn và phải chờ tầm hơn 20’ mới được đi)...

Sao bạn k sài T-money? Trước khi mình cũng ngâm cứu hết các kiểu & nghĩ rằng k biết có fai book vé trước k? Nhưng đi Nami thật đơn giản, mình toàn đi bằng Subway, cứ đổi line rồi nhảy lên tàu & xuống khỏi ga Gapyeong, ở ngay lối ra của ga Gapyeong có bản đồ chỉ dẫn đường đi vào đảo. Hôm mình đi đúng vào dịp mùa thu lá vàng lại là ngày CN nữa nên dân tình đi rất đông, bus, taxi hay xe ô tô con đều tắc đường chờ hàng dài ngay từ cổng ga Gapyeong, nhìn thấy vậy mình quyết định cuốc bộ tầm 2km là đến chỗ mua vé vào đảo, vừa đi vừa chụp choẹt - cảnh vừa đẹp lại thư giãn không khí trong lành mà còn đi nhanh hơn mấy cái phương tiện kia.

...Phần ăn này là phần ăn cho 1 người, giá 27,000won bao gồm 8 dĩa thịt nhỏ như hình + 1 nồi lẩu hải sản, rau nước uống thì miễn phí ạ. ..

Nếu phần ăn này chỉ có 27.000won là rẻ đó bạn ah, bọn mình ăn các quán nướng ở nhiều chỗ khác nhau mà k đc nhiều tnay.

Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Seoul to Nami Island (Namiseom)

Sao bạn k sài T-money? Trước khi mình cũng ngâm cứu hết các kiểu & nghĩ rằng k biết có fai book vé trước k? Nhưng đi Nami thật đơn giản, mình toàn đi bằng Subway, cứ đổi line rồi nhảy lên tàu & xuống khỏi ga Gapyeong, ở ngay lối ra của ga Gapyeong có bản đồ chỉ dẫn đường đi vào đảo. Hôm mình đi đúng vào dịp mùa thu lá vàng lại là ngày CN nữa nên dân tình đi rất đông, bus, taxi hay xe ô tô con đều tắc đường chờ hàng dài ngay từ cổng ga Gapyeong, nhìn thấy vậy mình quyết định cuốc bộ tầm 2km là đến chỗ mua vé vào đảo, vừa đi vừa chụp choẹt - cảnh vừa đẹp lại thư giãn không khí trong lành mà còn đi nhanh hơn mấy cái phương tiện kia.

T-money không dùng được cho tàu ITX mà, lúc mình đi show cái thẻ ra họ k chịu nên yêu cầu đi mua vé bằng tiền mặt đó bạn ơi

Nếu phần ăn này chỉ có 27.000won là rẻ đó bạn ah, bọn mình ăn các quán nướng ở nhiều chỗ khác nhau mà k đc nhiều tnay.

uhm, quán này cũng đông lắm, hầu hết khách Hàn nên nhân viên k biết tiếng Anh tí nào luôn, 2 chị em cũng quơ đủ kiểu ấy :D má ơi, người Hàn họ ăn khỏe í, nên mình sang phần này mà ăn 1 người chắc nghẻo vì no quá, ăn 2 người mà còn no nê dư lại nữa ấy chứ

Mấy món chị ăn toàn ngon bổ rẻ thôi, e phải note lại ngay để sang đó sẽ đi ^^ E cũng mua vé 0 đồng vào tháng 4 năm sau, mà em thấy hình của chị cũng vào tháng 4, lúc đó chị đi cũng ko còn hoa hả chị?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back