What's new

Món ăn trên đường chúng ta đi

Tưởng gì chứ cơm rang thì dễ ợt. Bagai đi đấm lưng cho chồng rồi nên chưa rang được cơm, em Cáo vào bếp hầu Anh Già 1 đĩa cơm rang nhé. Cơm chỉ có trứng, cà rốt, đậu hà lan và ngô thôi, không có thịt và susu (bình thường không có đậu hà lan em vẫn cho susu :D), Anh Già ăn tạm.

Ăn xong có miếng bánh tráng miệng cho ngọt giọng. :D

Món ăn nhậu mà tớ vừa sáng tác nè, nếu bác nào có nhu cầu thì ghé vào làm vài ve

picture.php

Thành phần: Cải chua + Tỏi + Củ hành + Tôm khô + Khô Mực + Ớt và hùm bà lằng gia vị. mại vô..mại vô

Hê hê, cảm ơn em Cáo nhé, trông đĩa cơm của em mà anh muốn làm gà quá cơ :D Dưng cơm rang của BG thì lại là cả một huyền thoại (NT)

Các món ăn trong tuần qua, rủ rê susu vào để hầu mà ko được, ăn một mình, ngày nào cũng phải đổ thức ăn đi và trọng lượng hiện đã vượt tầm kiểm soát :-(

canh chua chay, sườn chiên mắm, chả giò rế chay (nhân là khoai môn và đậu xanh), tráng miệng bằng chè đậu xanh nấu nguyên vỏ

sườn non nấu khổ qua, thịt sốt cà chua (cái này ăn với bánh mì vì tính là mua bánh mì ăn sáng nhưng rồi không sáng nào dậy sớm để đi biển nổi nên bữa sáng bị bỏ luôn), vẫn chè đậu xanh (ngày nào cũng ăn, nấu cho muối và ít đường để giải nhiệt)

rau dền đánh dấm cà chua và tỏi, vẫn chả giò rế nói trên, khổ qua xào trứng

cái này là chay toàn bộ này: rau ngót, cà tím xào cà chua, đậu phụ rán (đậu phụ ở Đà nẵng ko ngon), kiệu muối và kim chi

canh khổ qua thịt bằm, sườn non nấu với nước và thịt dừa xiêm, ngọt lừ, ăn cái này ngon, nhưng không có kẹo đắng cho màu nên nhìn ko đẹp

trứng chưng cà chua và hành ngò, rau dền đánh dấm tỏi cà chua, sườn chiên mắm, rau sống diếp cá

10 ngày đi chợ một lần, mua thức ăn về làm sẵn vứt tủ lạnh, như vậy hàng ngày sẽ có thời gian để làm việc khác. Chè đậu xanh nấu nguyên vỏ thì 2 ngày làm một nồi, uống xen kẽ vào những lúc khát nước. Nói chung là tăng trọng!

À, lúc thuê khách sạn thì em bao giờ cũng tìm cái có chỗ nấu bếp, như thế có thể được ăn như ý mình, vì ra ngoài cũng nhiều món ngon nhưng nhiều khi không hợp khẩu vị (ví dụ ngọt quá, ăn cái gì em cũng vắt tới 2 quả chanh người ta nhìn nhiều cũng ngại).

À, lúc thuê khách sạn thì em bao giờ cũng tìm cái có chỗ nấu bếp, như thế có thể được ăn như ý mình, vì ra ngoài cũng nhiều món ngon nhưng nhiều khi không hợp khẩu vị (ví dụ ngọt quá, ăn cái gì em cũng vắt tới 2 quả chanh người ta nhìn nhiều cũng ngại).

Cái vụ ngọt quá hoặc cay quá thì mình cũng bị giống Zim. Đi ăn chỗ nào ngọt quá (phở ở SG chẳng hạn) cũng vắt mấy miếng chanh liền, mọi người cứ nhìn nhìn. :D

Mình có 1 vụ giải ngấy ở Đại Lí, kể cho các bác nghe. Đầu tiên là ăn cái thịt quay này:

Sau đó là món mầm cây gì đó mà mình hỏi thì họ cứ nói baambooo. Mình nhìn rõ là không phải măng mà, mầm cây thôi. Nhưng hóa ra gọi một món mầm cây khác, họ cũng nói baamboo. Thì ra cứ mầm cây là gọi baamboo thôi. Và xào, tất nhiên là xào. Vì người TQ không thích (hay không biết nhỉ?) ăn rau luộc.

Và 1 loạt món khác món nào cũng có mỡ. Đang ăn thì ngấy quá, nhìn nhà họ có 1 loại quả màu vàng rất đẹp to bằng quả lê nên cầm lên ra hiệu cắn. Họ gật đầu ra vẻ là ăn được nhưng mặt cứ làm điệu bộ nhăn hết cả lại, em chả hiểu gì. Em lúc ấy lấy tay ra hiệu chém chém vào quả vàng vàng đó, thì họ lập tức mang quả đó đi, sau khoảng 5 phút bê ra 1 đĩa thế này:

Vốn tính cẩn thận nên em thè lưỡi ra nếm cái vị nó ra sao rồi mới dám ăn. Thấy vị chua chua thanh thanh ở đầu lưỡi nên em mừng húm, gặm luôn 1 nhát 1/2 miếng đã được bổ trên đây. Ôi mẹ ơi, sao mà nó lại chua như tai chua thế nhỉ? và còn chát như táo mèo. Lúc bấy giờ em mới hiểu ý nghĩa của những hạt đường họ rắc bên cạnh. hí hí.

Sau đấy em ăn cơm rất ngon. Cứ lúc nào thấy ngấy ngấy thì em lại làm một miếng cái quả tai chua lai táo mèo này.

Đến cuối bữa tính tiền, chủ nhà ra toe toét cười chỉ vào số tiền trên giấy, rồi lại chỉ vào cái đĩa quả này rồi xua tay, ý là tao không tính tiền cái quả đấy đâu. Họ còn chỉ vào nó và chỉ vào thịt, lại ra hiệu 2 tay băm chặt ghê lắm, rồi chỉ đĩa ăn bàn bên cạnh cho em xem. Hóa ra là quả đó người ta băm nát nhừ ra rồi xào với thịt bò. Vậy mà em lại ăn sống nó, chắc trong mắt chủ quán em thật là một loại người mông muội hết sức. :LL

hi`, topic hay quá, em đi đâu cũng chỉ nhăm nhe lượn vào những chỗ ăn uống, mỗi tội chả có mấy ảnh, vì toàn bận tập trung vào nghiệp vụ chính.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back