What's new

[Chia sẻ] Một mình đạp xe xuyên Đông Dương-Ước mơ một đời người

Status
Not open for further replies.
Đợi bạn thông tin chuyến đi ngày hôm nay mà giờ này vẫn chưa thấy. Hy vọng bạn đã hết cảm và vẫn giữ đc lịch trình.

Chúc chuyến đi thành công, không biết bao giờ mình mới thực hiện được ước mơ của bản thân nữa.

Haizz em 2 ngày nay oánh 210km đường dốc tây nguyên mà đã xem ra khó để tiếp tục, chỉ biết an ủi bản thân là con dốc sau ngắn hơn con dốc trước.
Chúc bác đủ sức khỏe để tiếp tục, sáng nay em đã phải cần trợ giúp y tế để có đủ thể lực đi tiếp ( tối qua lỡ dại nhậu say quá).

Không có gì để nói thêm, em đã phiêu cùng cái cung của bác và chuẩn bị chìm vào giấc ngủ, chúc bác ngủ ngon và có 1 hành trình mới tốt đẹp.

Cập nhật tại Chiềng Mai-Thái Lan lúc 2h30pm, ngày thứ 10 của chuyến đi

Cảm ơn cả nhà ạ. Cái cung Bắc Lào thật khủng khiếp. Hơn nữa không bói đâu ra internet để em cập nhật tình hình. Em vừa đến CHiềng Mai, đang vào internet để tìm kiểm thông tin vì mấy ngày qua ko có điểm nào có internet cả, em đang tìm chỗ ngủ, chỗ đi thăm thú. Hơn nữa, em đang trong tâm trạng hồi hộp chút ạ, cũng đáng để phiêu lưu lắm.....Chi tiết từng ngày tiếp theo như sau ạ:

Ngày thứ 5 (T2-9/4/2012)
Em thuê một cái xe đạp, chiến đc 30km từ Luông Pha Băng đi thác Kuan Si từ 9h17 đến khoảng 12h trưa thì đến nơi. Đường thì khỏi nói ạ, nó đẹp như film Hàn quốc, 2 bên đường bướm bay tung tóe khoảng vài km vào đến chân thác. Đến Luông ma ko đến chỗ này kể cũngc phí ạ. Em vào tắm táp, tinh vi với mấy em teen người Pháp đu dây nhảy thác bong gân bố mất 1 ngón tay:).

Chuyến xe muộn nhất về Udomxay là lúc 5h30pm, thế là em bắt xe tuk tuk về cho kịp thời gian.

Về đến Udomxay thì 12h đêm, một mình lững thững đi bộ về nhà nghỉ, trời đầy sao đẹp lắm.

Ngày thứ 6 (T3-10/4/2012)

Em đi sớm vì sợ trời nắng, ngày hôm đó em chiến đc khoảng 95km, từ Udomxay đến Luong Nam Tha là 115km, em ngủ nhờ nhà dân, ăn cơm của họ luôn.

Ngày thứ 7 (T4-11/4/2012)
Ngày hôm đó em cũng đi đc khoảng 80-90km j đó, toàn chiến từ 7h sáng đến tận 8h tối mới nghỉ. Lần này em ngủ đêm trong một ngôi chùa ở bản Nam Ngueng. Em nghỉ trưa nhiều hơn để tránh cái nắng khủng khiếp. Đêm nhìn qua trại lên bầu trời đây sao, nhớ đêm bơi thuyền cắm trại trên Sông Đà...

Ngày thứ 8 (T5-12/4/2012)

Em đạp tiếp từ Nam Ngueng đến bản Phon Sin hay sao ý, cũng khoảng tầm 75km. 7h30 tối, một mình giữa núi rừng, nghe những âm thanh âm u từ xung quanh vọng lại, mồ hôi ướt đầm lưng áo...Em từ hỏi, nỗi sợ hãi đến từ đâu?.

Ăn tối xong lại tìm đc một ngôi chùa xin ngủ nhờ. Sáng ra các nhà sư còn mời ăn sáng:).

Ngày thứ 9 (T6-13/4/2012)
Eh chỉ còn cách Houy Xai 30km, nhưng cách Tam giác vàng tận 90km. Thế mà ngày hôm đó cũng chiến hết 90km. Tối thì cắm trại ngủ ngoài cái công viên ở giữa khu tái định cư (em đoán vậy) của khu kinh tế đặc biệt Tam giác vàng. Cái khu này buổi tối đẹp dã man, đèn đóm lung linh. Em lang thang mãi rồi cũng đổi đc hết cái đống tiền Lào sang tiền Thái (chỗ này họ ko dùng tiền Lào ạ). Khu này có khi trở thành của bọn Tàu khựa mất:(.

Trên đg đi khi cứ ngất ngưởng vì thỉnh thoảng lại bị dừng lại rội cho ướt từ đầu đến chân, uống bia rượu...Vui nhưng mệt:).

Ngày 10 (T7-14/4/2012)

Trên đường đi em cũng gặp vài người Việt, hỏi han thông tin này nọ, thế là em cuốc xe lên tận TGV, sáng nay mới ngã ngửa cái cửa khẩu này chưa phải cửa khẩu chính thức, nó không cho người và xe qua. Muốn quan Thái phải quay lại Huoy Xai, cách đó 60km. Em akay lắm.

Thế em định đi sang Thái, Mianma rồi về trong ngày. Đi thuyền qua sông Mekong sang Thái không mất tiền nhé. Cái xe đạp thì em để ngoài cửa cái văn phòng Hải quan Lào, chỉ khóa vất đấy, chẳng gửi ai cả:(.

Khi em sang Thái, ma xui quỷ khiến thế nào trông thấy cái xe bus ghi Chiềng Mai, thế là nhảy vào làm cái vé, và bây giờ em đang ở đây:). Chả biết lúc về cái xe đạp có còn không. Hơn nữa, em sang đây chả có dấu má gì của cửa khẩu, lúc ngồi trên xe bus có một đội cảnh sát phi lên kiểm tra, nó cầm cái pastport của em em em run hết cả người. Thực ra lúc đi em xác định rồi: Cùng lắm là thu hết vài đồng bạc lẻ của em, rồi em làm chuyến xe bus về quê, kết thúc chuyến đi ở đây là cùng chứ gì. Thế mà nó đưa lại cho em chả nói câu nào:).

Dự kiến lịch trình tiếp theo:

-Ngày mai: quay lại khu vực Mekong, thăm bản Ther Thai, nơi ngày xưa KHun Sa sống và chạy trốn quân đội Thái Lan.

-Ngày kia: Quay lại Lào, nếu còn xe đạp thì gửi xe tải về HuoyXai, sau đó sang THái

Do quỹ thời gian của em chỉ có tối đa 30 ngày, em đã đi hết 10 ngày, nên em phải điều chỉnh cung đường. Hôm em gặp thằng Robin, rồi 2 hôm trc gặp 2 thằng TQ, nó cũng đi đg kiểu như em, nó đi hết 45 ngày liền. Do đã đến Chiềng Mai nên em cũng ko đạp ngược lại đó nữa, dự kiếp đi tiếp đến Phrea, rồi chạy vắt ngang Thái Lan, sang Lào và về đg Quảng Bình....Cung đường em sẽ điều chỉnh linh hoạt để phù hợp với thực tế....

Cám ơn cả nhà đã chia sẻ cùng em. Em tiếp tục lên đg đây.

"IF YOU GIVE UP, IT'S YOUR CHOICE, NOT DESTINY"

• Like
Reactions: pxh
nghe bác kể mê quá. Chúc bác trọn vẹn tận hưởng những trải nghiệm trên hành trình.
Em cũng đang tập thể lực để chuẩn bị làm 1 chuyến trải nghiệm đầu đời 1 mình lên Tây Nguyên vào giữa tháng 05 tới. Vì vậy em sẽ thường xuyên theo dõi hành trình của bác để tích luỹ kinh nghiệm cho mình..Hân hạnh được làm quen với các bác trên diễn đàn ah!

Em xin tiếp tục cập nhật lịch trình ngày 10 ạ:

Em thuê cái tuktuk đi thăm ngôi chùa Chieng Mai (Wat Chieng Mai), được xây dựng từ thế kỷ 14, rồi đi bộ ra khu Night Bazaar, kiểu như khu shopping ý, toàn đồ handmade rất đẹp, mỗi tội em ko có tiền, cũng chẳng thích mua sắm nên ngó loanh quanh một lúc rồi lượn.

Cái thành phố này nó bị crazy vì nước hay sao ý, sang năm nếu mà sang thì em vất hết hộ chiếu, ví viếc ở nhà lao ra phố té cho tụi nó ướt hết thì thôi. Cả thành phố ngập tràn trong nước và nhạc. Ai đứng đó mà không nhún nhẩy thì đúng là vô cảm ạ:).

Em vừa xin ngủ nhờ được trong ngôi chùa gần bến xe. Tranh thủ ra net chút rồi về ngủ, vì em hỏi bác sử trụ trì ở đó là mấy h đóng cửa, 10h bác cũng ok, mà 11h bác ý cũng ok, chả biết đằng nào mà lần:).

• Like
Reactions: pxh
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back