What's new

Một tuần ở Abu dhabi và 1 ngày ở Dubai tháng 12/2014 (1)

Hi mọi người, trước khi viết bài này chia sẻ về chuyến đi của mình, mình muốn nói vài điều. Mục đích mình share bài này vì trước khi đi mình lên mạng tìm kiếm rất nhiều thông tin chuẩn bị cho chuyến đi nhưng lai k có nhiều bài viết về nó, giờ mình quyết định share để những bạn đang hay sẽ đi có thêm chút thông tin từ kinh nghiệm mà mình đã có sau hành trình 1 tuần ờ đây. Hi vọng có ích cho các bạn :)

1. Visa
theo như mình biết thì có dịch vụ visa hoac tự xin, ban đầu mình sợ rớt vì bản thân chưa xin visa lần nào, mình call cho dịch vụ nó kêu 190$ rồi 160$. Sau khi bàn bạc, Bạn mình là người Mĩ đang sinh sống và làm việc tại Abu Dhabi, có thẻ cư trú 2 năm, anh ấy lấy của mình:
-hình 4X6
-bản scan passport
-tờ khai mình tự load về và điền ( cái này bạn lên web của Etihad nếu bay đi Abu Dhabi và Emirates nếu đi Dubai nhé )
sau đó apply trực tiếp trên website của hãng Etihad, Phí là 110$ - 30days - Tourist visa (https://www.ttsuaevisas.com/en-vn/visa-fees/

2 ngày sau mình có Visa trong email. Mình cũng bất ngờ vì quá nhanh, nhưng mình đoán là do bạn mình bảo lãnh bằng việc :
- book vé của hãng Etihad và show cái thẻ đã thanh toán cho bọn nó tại office bên đó.
- bạn mình làm cho tập đoàn của Mĩ đồng thời là cố vấn cấp cao gì đó cho 1 tập đoàn của UAE nên thẻ cư trú có ghi rõ bạn ấy dc bảo lãnh bởi nó và khi bạn ấy bảo lãnh cho mình thì càng đảm bảo
Từ đo mình suy ra vì 2 lý do trên nên mình có visa nhanh dù k chứng minh tài khoản hay lương bổng ( k cần luôn hop dong lao dong hay là giấy xin nghi phép gì luôn ). Có thể mình hên cũng nên :)

2. Hãng Etihad
Chuyến bay 19h50 mà bị delay 2h đến tân gần 10h , hãng cho 1 cái coupon cost 10$ ăn ở trên lầu 2 của sân bay TSN ( dc chọn 1 trong 4 hay 5 cái nhà hàng ghi trong phiếu )
rồi len máy bay, cảm giác đầu tiên là máy bay hãng quốc gia to và tiện nghi. nhân viên đẹp và cao ơi là cao ( mấy chị tv cao bà cố luôn >"< )
tren máy bay có sẵn tai nghe, mền, gối kê đầu ngủ, 1 bộ kit gồm bàn chải khăn ( vì bay đêm có bộ kit này, bay về là sáng nên k có nhé )
các bạn có thể lên web cua Etihad để xem clip về hàng Coral Economy Class nhé, ghế thoải mái hơn Air Asia, ngã về sau nhiều và êm ái, rộng hơn AA hay Jetstar.
Menu ăn dc chọn nhé ( gồm món chính, bánh mì, tráng miệng, yogurt, nước cam/táo/cafe/trà tùy chọn ) và trước khi đáp còn dc an nhẹ và uống tự chọn, khăn ấm lau mặt )
Có ebox để xem film, xem hành trình bay, hiển thị thông tin, giờ giấc cất/hạ cánh hay độ cao, nhiệt độ, tốc độ máy bay...etc

Kèm hình lúc mình bay sáng về lại Saigon nhé ( lúc bay đêm thì tối nên k có chup hình)

Note : thời điểm mình book thì hãng này chỉ 1 chuyến duy nhất là bay thẳng ( khoảng 7 tiếng bay ) từ HCM đến Abu Dhabi ( chuyến 19:50) còn lại là các chuyến phải transit nên thời gian dài hơn.
GIÁ : 1234$ khứ hồi ( mình nhớ là 1234 hay 1247$ gì đó ví bạn mình pay nên mình k nhớ rõ lắm)

3. Phi trường Abu Dhabi Terminal 3

cảm giác lúc xuống vì mệt, tối và buồn ngủ nên k có gì dac biệt, minh di vào tuần thứ 3 của tháng 12 nên thời tiết cool lắm ( 17-22 độ ) tuy lạnh với mình nhưng với hầu hết các bạn khác thì gọi là " mát mát " hơi bị thích !

phi trường to bà cố, hạ cánh mà là là cả 10-15p mới vào đến cái bus, bus chạy them 3p nữa mới vô nhà ga chính để làm thủ tục nhập cảnh.
Đến cứ đi theo mọi người và bảng chỉ dẫn màu vàng, ghi rõ lẳm 2 thứ tiếng Anh và Ả rập, đi vào sẽ thầy quầy nhập cảnh, cầm sẵn pp và cái Visa ( nhớ in trước khi đi nhé ) rồi họ nói đứng trước cái máy quyét/chụp gì đó , nó chụp quét mặt mình, đèn xanh là match nó cho qua,k hỏi gì thêm ( có anh zai hỏi mình di Abu Dhabi thôi hả, mình ừ cho qua rồi di lấy hành lý)
hành lý cực nhanh nhé, mình xuống máy bay sớm nhất di chuyển nhanh nhất vào bên trong mà ra thì băng chuyền đã có hành lý của mọi người ( mình là ng gần như lấy hành lý sớm nhất vì các bạn khác chắc lo dạo cái duty fee)

Mình di theo chỉ dẫn và ra thêm 1 cái thang cuốn, đi xuống dưới và ra cổng arrival gate nơi bạn mình chờ, có cái xe này bằng vàng ngay đó nè :) có ATM Gold to go nữa, mà đừng mua, đi chợ vàng mua thích hơn ^^

[to be continue,,, het gio lam roi di ve da, mai post tiep nhe :)]

Last edited:
mùa hè bên đó thật sự kinh khủng lắm hả? nó nóng như sg mình hay sao? mình nghe bạn mình diễn tả nhưng k hình dung hết. à cảm ơn vì đã chia sẻ nhé, bạn cứ share thêm, càng nhiều càng tốt, mình thật sự muốn biết thêm nhiều về Dubai để lần sau sẽ khám phá dễ dàng hơn.
Ở Dubai nhà hàng VN nào ngon vậy bạn? có thể cho mình biết ko? mình di nc ngoài mà chỉ thèm do VN thôi >"<

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back