What's new

Mũi Đôi - Cực Đông 6 - 7/07 - Hội tụ 3 miền và những người bạn mới can đảm.

Mũi Đôi - Cực Đông 6 - 7/07 - Hội tụ 3 miền và những người bạn mới can đảm.

Hình ảnh của chuyến cực Đông lần này mình không có, chỉ góp những lời văn hồi ức để nói về 1 cung đường nóng bỏng và 1 chuyến hành trình quá nhiều kỷ niệm của 19 con người… Đoàn cực Đông 6 - 7/07 vào đăng hình lên đây nhé.

Phần 1: Ấn tượng đầu tiên và Nỗi ám ảnh 12 tiếng trên tàu

“4 cực – 1 đỉnh”, đó luôn là khát khao của những con người lấy trời đất làm nhà và lấy cảnh vật xung quang làm không khí; tất nhiên mỗi người đều có niềm đam mê riêng, nhưng chung quy lại thì những cái đam mê đó đều mang đến cho người ta một cảm giác phấn khích cực đỉnh khi đạt đươc mục tiêu của chặng hành trình và lưu dấu lại những nơi mà ít người biết đến. Tôi chưa leo Fan, chưa đi A Pa Chải cũng chưa từng lên Lũng Cú – 2 điểm cực Tây và cực Bắc, tôi cũng chưa ngồi tàu để đến với Đất Mũi Cà Mau – điểm cực Nam tận cùng của Tổ quốc, nên luôn ấp ủ một ngày có thể chinh phục được những nơi này. Còn cực Đông – một Mũi Đôi chĩa ra từ Đầm Môn ở huyện Vạn Ninh, Khánh Hòa, thì tôi quyết tâm chinh phục nó khi đọc được ý định của tên Trọng “trọc”. Trọng “trọc” một người bạn mới – tên này vui tính, tôi đặt cho hắn cái tên như vậy sau khi cùng hắn chinh phục cực Đông chuyến vừa rồi, hắn kêu gọi và cuối cùng có 19 cái tên được xướng lên trước lúc khởi hành. 6 “cảm tử quân” Tâm, Quỳnh, Hậu, Phương, Phước, Kỳ đã lên đường thám thính trước địa điểm, tôi đón nhóc “Tro” Quỳnh Hương vào lúc 5h chiều và Trọng “trọc” lúc 10h tối. Còn 10 nhân khẩu thì đang say sưa chén chú chén anh và huyên náo cả một góc toa tàu của đoàn tàu không số Sài Gòn – Nha Trang SN6.
Chiều đó tôi đã có gặp trước Chánh Tâm, Quỳnh Như, Phước và Kỳ, ấn tượng đầu tiên là sự thân thiện và vui tính của mọi người. Tối đi lai rai hải sản với Trọng “trọc” và bé Tro thì lại có những ấn tượng khác; tên trọc thì vui tính, hay cười và chân thật; bé Tro thì mạnh mẽ, tôi khâm phục bạn nhỏ này vì những chiến tích của em, một cô gái nhỏ con, mới 21 tuổi nhưng đã cắm cờ trên đỉnh Fan, đã đến A Pa Chải và chinh phục Lũng Cú, Mũi Đôi – Cực Đông lần này là cái mốc chinh phục tiếp theo của em.
Kế hoạch là 6h sáng, chúng tôi đón 10 thành viên SG ra và bắt đầu xuất phát đi Đầm Môn, nhưng chờ mãi, chờ mãi chưa thấy đâu, điện thoại reng reng reng, tiếng cô Cẩm bên kia đầu dây: Rubi à, hơn 8h tàu đang dừng ở ga Tháp Chàm, chắc 9h30 mới đến nơi đấy. Rồi, đoàn tàu không số đã đến trễ, vậy là hành trình phải lùi lại. 10h00, 2 chiếc taxi đỗ xịch và 10 nam thanh nữ tú bước ra, ai cũng mệt mỏi sau 12 tiếng ngồi trên tàu và trải qua nhiều cung bậc cảm xúc khác nhau: bị ném đá trên tàu, chờ tàu, bụng đói meo,… Nhanh chóng, cả đoàn sắp xếp xe, đổ đầy xăng, và chất vật dụng lên xe, xế và ôm cũng đã sẵn sàng:

Xe 01 dẫn đầu: Thịnh Rubi – Như Xidau; Vũ Bluestar – Cẩm; Triển – Thúy; Quyết – Thư Yoza, Tuấn – Hạnh, Huynh – Tàn Tro, và Trọng “trọc” chốt đoàn. Cả đoàn đi ăn sáng với bún chả cá, sứa và 10h30 xuất phát đi Đầm Môn. Hành trình 90 km từ Nha Trang ra đèo Cổ Mã làm chúng tôi mất khá nhiều sức vì trời nắng gắt, nhưng đổi lại, cả đoàn đã có được những giây phút không bao giờ quên với những cảnh đẹp hút hồn, chạy trên con đường ven biển nối Nha Trang với QL1A mà cảnh đẹp đến tê người, biển Nha Trang trong xanh và bao bọc lấy những hòn đảo ẩn hiện – thiên đường là đây. “1 phút 30 giây bắt đầu”, tôi hô lên và mọi người bắt đầu dàn trận để “bắn” ảnh, phải nói là thao tác của cả đoàn rất nhanh, hô 1 phát là phản ứng ngay và tạo ra nhiều kiểu độc đáo để những khẩu Canon và Nikon của cậu Trọng và Quyết thi nhau bắn.

Ra khỏi Nha Trang, cả đoàn lại đắm mình trong khung cảnh rất nhà quê, và rất Việt Nam, đến địa phận Ninh Hòa là đến với những làng quê mộc mạc bên đường, những đồng lúa vàng ươm và xanh mơn mởn dọc 2 bên Quốc lộ, và đặc biệt là mùi hương thơm quen thuộc của đồng lúa phảng phất cả hành trình. Đến với huyện Vạn Ninh là đến với không gian của những làng chài, làng cá ven biển, mùi hương nồng, mặn chát đặc trưng 2 bên đường làm cho các xế thủ và ôm thủ quyết tâm tập trung cho đoạn đường ngắn phía trước. Ô kìa, có mấy chú Công An, tôi ra hiệu cho cả đoàn giảm tốc độ, ép xe vào trong và chạy từ từ, phải nói là chạy xe máy đường trường, các tay xế chỉ sợ vụ này mà thôi, và thế là ta cứ chạy tà tà…

Cuối cùng thì đèo Cổ Mã cũng hiện ra trước mắt, xa xa là Đầm Môn đang vươn ra biển, chúng tôi rẽ vào con đường độc địa để đến Đầm Môn. Đoạn đường đẹp nhất, kỳ thú nhất là đây, 18km đường dẫn vào là 18 km cả đoàn trầm trồ và vui thích trước cảnh đẹp còn khá hoang sơ của phố biển. Cả đoàn dừng lại chụp ảnh ngay trên con đường vắng, xa xa là đảo, là màu xanh của biển, và là những đồn cát trắng mịn chạy dài cả 1 dải đất.

15h00, cả đoàn đến địa điểm tập kết: nhà nghỉ Hải Hà, và hội ngộ với 6 phượt tử đi trước, trông mọi người vẫn còn sung sức sau khi đã đến trước 1 ngày. Công đoạn chuẩn bị, vận chuyển hàng hóa ra tàu tiếp ngay sau đó để bắt đầu cho hành trình 5 tiếng đồng hồ băng sa mạc và 2 ngọn núi…

Phần 2: Thách thức sa mạc, băng rừng đêm và sự dũng cảm của những con người lần đầu đi bộ... (coming soon...)

Last edited:
Re: Mũi Đôi - Cực Đông 6 - 7/07 - Hội tụ 3 miền và những người bạn mới can đảm.

Híc, mình cũng đi ngày này, nhưng một mình trong rừng tận tới 1h sáng. Link hồi ức mình đây : http://dotrananh.com hôm sau về bằng đường bộ mỏi nhừ. Mình đến trể nên không đu theo các bạn được.18h30 mới bắt đầu đi.

Lót dép ngồi hóng bác để lấy kinh nghiệm cho chuyến Cực Đông 28/7 của chúng em. Tiếp đi bác ơi, nhớ tư vấn cho chúng em vấn đề tàu ghe nhá bác !

Híc, mình cũng đi ngày này, nhưng một mình trong rừng tận tới 1h sáng. Link hồi ức mình đây : http://dotrananh.com hôm sau về bằng đường bộ mỏi nhừ. Mình đến trể nên không đu theo các bạn được.18h30 mới bắt đầu đi.

Lavekings, có phải 1 cặp đi sau, cũng băng rừng đêm đúng không, mang theo GPS dò đường, mình có nghe Như Quỳnh nói, hèn chi lúc về lấy xe, bé gái nói còn 1 xe của 1 cặp nữa, là bạn à. Đoàn mình đến Bãi Rạng lúc 8h tối á, vị chi là 5 tiếng. Bạn đi 2 người mà băng rừng đêm, mình khâm phục 2 bạn thật, hic, leo núi mỏi nhừ...

Vén... áo ngồi hớt chiện nhà bác Rubi. Viết tiếp nhanh nhanh bác nhé.

Đoàn SG vừa hạ cánh xuống .. bến xe Miền Đông lúc 8h sáng sau 1 đêm ngủ ngon như chưa bao giờ được ngủ :D

Sau một chuyến đi thật vui với những người bạn đồng hành dễ thương như thế này thì mình lại càng ko thích đi chơi nữa, vì mỗi lần về là mình lại muốn đi tiếp :((

Sẽ viết hồi ức sau nha Rubi, khi nào có hứng, giờ thì vẫn còn lâng lâng ...

Lúc đi xe ngủ như chết, vô cty ngồi rồi mà vẫn buồn ngủ, chả biết hôm nọ nằm ngoài bờ biển ngủ có bị mấy con muỗi chích dính bệnh ngủ không nữa, mà kêu Trọng nó vào đây pót hình mọi người lên đi chứ nhỉ, về SG mới thấy nhớ cả nhà, thèm xem hình mọi người quá...

Em cùng về đến nhà lúc 6h30 đi làm mết muốn sướng....

ôi vô cùng thương tiềc báo tin rằng kế hoạch đi tiếp miền trung của 2 "hốt" girl vả 2 "cun" boy đã phá sản rồi . đêm qua 3 đứa thấy topic đi cực tây tuyển gấp ng , 3 dua ham hố đòi bay ngay ra HN và nhập bọn di ngay, bỏ bác Hậu lại alone, kekeke. nhưng tính toán mãi đó cũng là bốc đồng nhất thời thôi. thế là 4 dua van di mien trug như dự tính, nhưng sáng nay Hậu nhận dc tối hậu thư là vợ có mang song sinh (hình như nghe thiên hạ đồn cú dt ấy gọi từ nhà Hạnh á ??? ), nên h a Hậu k di mien trug nua, mà về nhà , thế là tan đàn xẻ nghé . huhu huhu . hậu về lo mua tã cho con ,phương đi mien trung alone, Kỳ về Cam Ranh còn tui thì qua ĐL alone. ôi đêm nay sao ngủ dc đây , cảm xúc cho mình và cho người . chiều nay bên nhau 1 buổi nữa rồi mỗi ng 1 hướng đi .
Tặng mọi ng 1 câu rất ý nghĩa với dân phượt mình :

cuộc đời là một chuyến đi
gặp nhau rồi lại chia ly là thường .

Tin hót thế không biết...bác Hậu mạnh thiệt chắc khoảng 2 tiếng giữa đèo hòn Bà mà đã song sinh hai bà hay hai hòn không biết...Đợi bác Rubi viết hồi ký Cục Đông xong...chắc đến bạn Hậu viết nhật ký yêu Hòn Ba... còn em viết nhật ký đỉnh hòn bà không yêu..:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,766
190,175
Latest member
Linhhailongvan1
Back