What's new

[Chia sẻ] Nặng Lòng Quảng Trị

Bốn năm về trước mình biết đến Quảng Trị sau 1 chương trình trên tivi của đài VTV1. Đó là câu chuyện của chú Trần Luân Tín và cuốn sách do chú viết mang tên '' Được Sống Và Kể Lại ''. Sau đó, được đài truyền hình quốc gia làm nên 1 cuốn phim tài liệu phát vào 6h30' sáng hàng tuần năm đó . Cũng chính năm đó mình học lớp 12 và số phận đã đẩy sang 1 ngã rẻ từ đấy. Trong cuốn phim , đạo diễn có cho chú Trần Luân Tín gặp anh Lê Lương Thọ , lúc bây giờ anh chỉ mới là hướng dẫn viên du lịch tại điểm '' Thành Cổ Quảng Trị '' mà thôi . Lúc đó mình rất bất ngờ và rất thích anh Thọ vì lối dẫn chuyện đầy hào hùng và đi vào lòng người 1 cách dễ dãi . Và rồi cuối cấp 12 mình đã chọn học nghành Lữ Hành để được nói như anh và mình biết Quảng Trị nhiều hơn từ đó .

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Hai năm trước, mình được đi thực tập tuyến Xuyên Việt và có ghé '' Thành Cổ Quảng Trị '', mình nhớ đến anh Thọ và thử tìm gặp người trong kí ức . Lạ thay , mình gặp anh khi đang thuyết minh cho 1 đoàn ngoài Hà Nội . Mình kể cho anh nghe về câu chuyện của chính mình . Hai anh , em tay bắt mặt mừng và chụp cho nhau 1 tấm . Không nói gì nhiều vì anh bận, chỉ kịp cười trong lúc hân hoang . Mình chào và lên xe tiến về Quảng Bình và hẹn gặp anh 1 ngày gân nhất .

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Sau khi , kết thúc chuyến hành trình Xuyên Việt, mình gọi cho anh và hai anh , em hứa hẹn gặp nhau . Mình kể về cuốn sách '' Được Sống Và Kể Lại '' anh nói anh thích và mình đã lục tung cả hệ thống sách ở Sài Gòn và cuối cùng tìm được đúng 2 cuốn tại 1 nhà sách nằm bên quận 7 . Mình gửi anh khi mình đang thực tập cho 1 công ty du lịch . Anh cười và bảo , tốt lắm rồi sẽ gặp nhau . Lúc đó ly rượu Kim Long sẽ nâng chén cùng nhau , trong cái say sẽ kể cho nhau nghe và những người kề bên trong 1 câu chuyện hoài nghi là không có thật .

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Vào 1 ngày cuối tháng 4 năm nay , minh gọi và báo cho anh mình sẽ ra Quảng Trị vào tháng 7 năm nay . Mình chọn đi vào đúng ngày 27/7 để không còn gì là ý nghĩa hơn nữa . Gọi anh , tiếng chuông báo không có thật . Mình gọi vào cơ quan anh làm thì mọi người báo , tất cả nhân viên ở đây ai cũng bất ngờ khi anh lặng lẻ từ chức và di cư sang Mỹ . Có phải nghe bất ngờ lắm không mọi người . Mình im lặng và chỉ biết im lặng . Một người tặng tụy với nghề đến như vậy , cuộc sống chẳng còn gì sung sướng hơn đến thế vậy mà bỏ mọi thứ mà ra đi . Uẩn khúc từ đây .

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Cách đây 3 năm về trước , khi là học sinh năm nhất tại trường . Thầy mình dạy môn Tâm Lý Du Lịch đã nói rằng'' Các em biết Phượt là gì không ? '' Và chính mình biết nó từ lúc đó . Vẫn nhớ bài đầu tiên đọc trên Phượt là của anh hay chị gì với cái nick name là Virgo . Mình in ra và đọc nghiền ngẫm và hứa sẽ làm tròn tâm nguyện anh/chị ấy vì có đoạn nói rằng '' Muốn ra đúng ngày 27/7 '' . Thế là quyết tâm mình càng cao hơn , phải ra , phải gặp , phải đến Ái Tử , phải đến Khe Sanh và Gio Linh .
Trước ngày đi , mọi chuyện gần như đến hồi kết và rất là hoàn hảo . Tổng cộng đoàn chốt được 6 người với 1 lòng quyết tâm ra Quảng Trị đúng ngày lể Liệt Sĩ lớn nhất trong năm . Đùng 1 phát , công ty vẫn chưa chuyên tiền , mình báo với mọi người là không đi được . Ngày cuối vẫn bật vô âm tính với tài khoản Đông Á .
Mình vẫn nhớ 1 anh trong đoàn nói '' Đến 1 nơi Tâm Linh tùy duyên Thịnh ơi , em cố lên nghen '' .
Buổi trưa hôm ấy , anh chạy qua và đưa mình 1 triệu , cùng lúc công ty ứng cho 1 triệu và bạn mình cho mượn 1 triệu .
Buổi chiều hôm ấy lòng hân hoang tột độ , đó là buổi chiều 25 , trời nắng như thiêu đốt nhưng lòng mình như khăn mới thiêu .
Mình quyết mua ghế ngồi cứng với giá 536.000 VNĐ và ngồi từ ga Sài Gòn ra Đông Hà suốt 22h đồng hồ . Chắc đó mãi là 1 kỉ niệm khó quên với chính mình . Sáng hôm sau 9h sáng mình sẽ khởi hành với chuyến tàu SE6 . Tối hôm ấy , mình nhậu cho thật say , vui lắm mọi người có biết không . Vui như muốn trào nước mắt , chưa có chuyến đi nào như vậy .

Last edited:
Bạn ơi, bạn tốt nghiệp xong chưa? Viết tiếp đi :)
Thích cách viết mộc mạc, chi tiết của bạn ^^ Cũng muốn làm 1 chuyến về nguồn như này mà chưa thực hiện được :3

Cám ơn mọi người đã quan tâm nhé, mình vẫn chưa tốt nghiệp nhưng sự nghiệp đi rong của mình thì vẫn còn :D

Có gì các bạn inbox cho mình nhé. Thanks rất nhiều

P/s: Thật ra chuyến đi này rất dài, mình bắt đầu ngán viết vì không có lửa nữa.

Ừa kiểu phải vừa đi về thì viết luôn cho nóng chứ để lâu lâu cũng bớt hứng rồi nhỉ :p

Khuya nay, mình buồn buồn nên lên đây đọc bài viết này thấy cảm xúc quá.
Chắc lúc mình viết rất felling :D Giờ biết tìm đâu ra cảm xúc thật như thế này.

Thời gian trôi nhanh quá, mới đây mà gần 1 năm rồi còn gì.

Mỗi lần đọc bài viết của A tim em lại buồn và nhói đau.
Em có tình cảm với người con gái Quảng Trị cũng do đi Phượt mà biết và yêu nhau.
Nhưng rồi lặng lẽ đi qua nhau không 1 lời từ biệt, Em muốn đi Quảng Trị lắm để tìm về yêu thương để ko còn buồn và đau nữa

Mỗi lần đọc bài viết của A tim em lại buồn và nhói đau.
Em có tình cảm với người con gái Quảng Trị cũng do đi Phượt mà biết và yêu nhau.
Nhưng rồi lặng lẽ đi qua nhau không 1 lời từ biệt, Em muốn đi Quảng Trị lắm để tìm về yêu thương để ko còn buồn và đau nữa

Chào bạn!!!

Tôi cũng giống như bạn.
Tôi cũng có một tình yêu nơi đây kéo dài 3 năm. Nhưng giờ chuyện cũng đâu vào đấy.
Dẫu sao thì tôi hy vọng rằng bạn cũng nên sắp xếp ra Quảng Trị một chuyến, vì ở đây ngoài cảnh vật, lịch sử, quá khứ thì con người cũng là 1 điều nên tìm hiểu.

Phải nói rằng, sau mấy chuyến đi ra Quảng Trị thì tôi làm quen được vài người nhưng không hề được báo trước. Đó giờ là kỉ niệm và chúng tôi vẫn thường xuyên giữ liên lạc cùng nhau.
Đó cũng là một trong những lý do mà tôi phải quay lại đây.
Còn quá nhiều kí ức mà tôi phải tìm về để làm cho ra chuyện, nếu không tôi sẽ ôm nó cả 1 quãng đời sau này. Thế thì khổ lắm.

P/s: Nghe nói bạn sắp đi Sinh Nhật Phượt với cô KHBB mà. Đi với cô vui lắm nhé, và nhớ nhắc thằng Thịnh-Bến Tre gửi lời thăm cô, là cô nhớ ra liền vì cô từng ngủ homestay ở nhà tôi 1 đêm.
Chúc bạn có chuyến đi như ý.

Thông báo: Năm nay, có người trong đoàn của mình đi ra Quảng Trị năm trước sẽ tổ chức lại chuyến Phượt giông như lịch trình thế này.
Hiện bạn ấy đang chỉnh lại 1 số việc nhỏ trong plan mà năm trước cả nhóm cùng đi nên chưa đăng lên cho mọi người cùng xem ở phần '' Tìm Bạn Đồng Hành''.

Ngày đi vẫn như năm trước ( 26/07/2014 ) Ngày về chưa có lịch cụ thể.
(Người viết không tham gia lần này)

Xin báo cho mọi người cùng biết.

Last edited:
Chào bạn!!!

Tôi cũng giống như bạn.
Tôi cũng có một tình yêu nơi đây kéo dài 3 năm. Nhưng giờ chuyện cũng đâu vào đấy.
Dẫu sao thì tôi hy vọng rằng bạn cũng nên sắp xếp ra Quảng Trị một chuyến, vì ở đây ngoài cảnh vật, lịch sử, quá khứ thì con người cũng là 1 điều nên tìm hiểu.

Phải nói rằng, sau mấy chuyến đi ra Quảng Trị thì tôi làm quen được vài người nhưng không hề được báo trước. Đó giờ là kỉ niệm và chúng tôi vẫn thường xuyên giữ liên lạc cùng nhau.
Đó cũng là một trong những lý do mà tôi phải quay lại đây.
Còn quá nhiều kí ức mà tôi phải tìm về để làm cho ra chuyện, nếu không tôi sẽ ôm nó cả 1 quãng đời sau này. Thế thì khổ lắm.

P/s: Nghe nói bạn sắp đi Sinh Nhật Phượt với cô KHBB mà. Đi với cô vui lắm nhé, và nhớ nhắc thằng Thịnh-Bến Tre gửi lời thăm cô, là cô nhớ ra liền vì cô từng ngủ homestay ở nhà tôi 1 đêm.
Chúc bạn có chuyến đi như ý.
[
Nếu đúng như tuổi trên nick thì bạn nhỏ hơn mình 8 tuổi :) nhưng thôi gọi bằng AE đi cho thân mật.
Cũng muốn đi ra QT 1 chuyến lắm nhưng sợ cô ấy và gd ko muốn gặp mình nữa. Mình cứ buồn và đau âm ỉ hoài. Mong là cô ấy Hạnh Phúc với con đường và cuộc sống mới mà cô ấy đã chọn.
@@ Mình tính tháng sau đi SN phượt với c KHBB, nhưng chưa dám gạch cứng vì còn phải sắp xếp lại cviec nữa.
Hẹn bạn 1 ngày gần đây sẽ có dịp gặp mặt và giao lưu.
@topic chuẩn bị đi đó hình như là của "nangconguyen" lập ra thì phải đúng ko bạn??

Nếu đúng như tuổi trên nick thì bạn nhỏ hơn mình 8 tuổi :) nhưng thôi gọi bằng AE đi cho thân mật.
Cũng muốn đi ra QT 1 chuyến lắm nhưng sợ cô ấy và gd ko muốn gặp mình nữa. Mình cứ buồn và đau âm ỉ hoài. Mong là cô ấy Hạnh Phúc với con đường và cuộc sống mới mà cô ấy đã chọn.
@@ Mình tính tháng sau đi SN phượt với c KHBB, nhưng chưa dám gạch cứng vì còn phải sắp xếp lại cviec nữa.
Hẹn bạn 1 ngày gần đây sẽ có dịp gặp mặt và giao lưu.
@topic chuẩn bị đi đó hình như là của "nangconguyen" lập ra thì phải đúng ko bạn??

Trời đất ơi!!!
Sao chuyện gì cũng biết hết trơn dậy nè :D

Tuổi cũng biết mà topic tháng 7 đi cũng biết của ai luôn vậy :D

Hôm nào, Chủ Nhật cô KHBB hay ra Dinh Độc Lập cà phê thì anh với em cũng theo ra luôn rồi mình tán chuyện.

Trời đất ơi!!!
Sao chuyện gì cũng biết hết trơn dậy nè :D

Tuổi cũng biết mà topic tháng 7 đi cũng biết của ai luôn vậy :D

Hôm nào, Chủ Nhật cô KHBB hay ra Dinh Độc Lập cà phê thì anh với em cũng theo ra luôn rồi mình tán chuyện.
Chắc cùng nhau yêu người QT nên mới biết hết đó hehehe...
Mình là dân Tây Ninh ở TN luôn nên ko gặp mặt thường được rồi, hẹn 1 ngày gần đây sẽ có dịp gặp mặt AE giao lưu.(c)

Khách sạn Quảng Trị.

Trước đây đoàn mình đến Quảng Trị ở nhà một người địa phương nên không có dịp check khách sạn ở thành phố Đông Hà. Nhưng tháng 2 vừa rồi mình mới trở lại Quảng Trị và đi có một mình nên lưu trú lại một khách sạn nằm trong trung tâm TP.Đông Hà.

New Star Hotel - Đông Hà - Quảng Trị
ĐC: Khu Phố 1 - P.Đông Lương - TP.Đông Hà - Quảng Trị
ĐT: 0533 666 668 DĐ: 0945 220 555 - 0972 501 555

Mình thấy khách sạn này cũng khá là nice.
Nhân viên nhiệt tình, phòng ốc do mới xây nên sạch sẽ.
Nội thất còn mới và đêm đó mình ở chỉ có 300.000 ngàn cho một phòng đơn ( 2 người ).
Cạnh đó có nhiều quán cà phê rất đẹp.

P/s: Theo mình nhận xét vị trí khách sạn này giống nằm trong một khu quy hoạch mới của tỉnh Quảng Trị tại thành phố Đông Hà.
Phần nữa kế bên khách sạn này có massager nữ, mình không thử nhưng chia sẻ cùng mọi người. Nếu ai có dịp đến đây mà mệt mỏi thì cũng có nơi thư giản.
Chỉ vậy thôi.

Ngoài ra:
Cũng có một số khách sạn đoàn mình không lưu trú nhưng có đi ngang qua. Thấy dáng ngoài cũng khá là đẹp, hy vọng là giá mềm và phù hợp với mọi người khi dừng chân nơi đây.

Khách sạn Hữu Nghị
Địa chỉ: 68 Trần Hưng Đạo, Tx. Đông Hà, Quảng Trị
Điện thoại: 3825 361 Fax: 3855 746

Khách sạn này cũng nằm trong trung tâm Tp nhưng không mới bằng khách sạn New Star.
Trước đây mình cũng có gọi vào và đặt phòng cho đoàn, thấy cũng rẻ. Tầm khoảng 300k đến 400k ( cho một ngày-đêm).

Ai có nhu cầu thư giãn tốt hơn, có điều kiện tí thì ở khách sạn Sài Gòn - Đông Hà của Saigontourist cũng được. Thấy nó nằm bên bờ sông cạnh chợ Đông Hà.

http://www.saigondonghahotel.com/
Address: 01 Bui Thi Xuan Street, Ward 2, City of Dong Ha, Quang Tri Province
Tel: (84-53) 3.577888 - Fax: (84-53) 3.577889
Email: [email protected]

Đọc bài viết của bạn hay quá. Đọc xong mà thêm yêu mến con người và vùng đất nơi đây. Mong rằng thời gian tới thu xếp tới được vùng đất thiêng liêng này.
PS : Chúc bạn sớm hoàn thành xong việc học và hoàn thành nốt bài hồi ức này chia sẻ cùng mọi người :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back