What's new

[Chia sẻ] Nắng Seoul (28/4 – 04/5/2017)

Chuyện là đi chơi mà trái mùa, hoa đào thì rụng hết, hoa cải dầu thì chưa nở, toàn Seoul chỉ ngập trong nắng, nắng và nắng. Nhiệt độ buổi tối và sáng sớm tầm ~15 độ C, buổi trưa đầu giờ chiều lên đến 30 độ, nhưng được cái cây cối nhiều, xe cộ ít nên không khí rất trong lành và mát mẻ, chứ không thì chắc xĩu. :shrug:
Trong topic này mình sẽ chủ yếu chia sẻ về lịch trình riêng của bản thân, các vấn đề chung khác mình sẽ đề cập in ít vì thực sự là các bạn đi trước đã chia sẻ rất nhiều và mình tự cảm thấy không thể nào chi tiết được như các bạn đó (cả về mặt thông tin và hình ảnh minh họa). Mình sẽ chia sẻ cảm nhận cá nhân về các vấn đề đó thôi. Nhân đây cũng xin gửi lời cảm ơn đến chị daugaunhoibo, anh Rùa và các phượt thủ, phượt quái của phuot.vn vì những thông tin hết sức hữu ích và chi tiết mà anh chị đã chia sẻ. (c)(c)
Đăng cái ảnh lấy tinh thần lần đầu đăng đàn. ;) Hoa đỗ quyên ở Gyeongbokgung Palace.

Last edited:
Bạn ơi, cho mình hỏi, cái maps.me khi mình đến Hàn Quốc nó sẽ tự định vị vị trí đúng ko? Mình vừa cài mà nó định vị ở VN rùi, ko biết ấn nút nào cho nó định vị ở HQ. Mình muốn tìm trước thông tin line tàu điện ngầm và bus mà hoang mang quá.

Mình cũng không rõ về maps.me bạn à, vì đợt sang Hàn mình quên không tải nên chủ yếu sử dụng wifi rồi search đường đi qua GG maps thôi. Mình có sử dụng app subway nữa, app này thì bạn cần tự chọn điểm xuất phát và điểm đến rồi app sẽ đề xuất line ngắn và nhanh nhất cho bạn, app cũng thông báo giờ tàu sắp đến nữa. Hệ thống subway ở Hàn rất phát triển, mới đầu nhìn thì loạn thật nhưng cũng không quá khó nhằn đâu, cái khó là khoản dò maps để đi bộ ấy, cái này mới đau đầu, đợt mình sang muốn đi bộ mà dò GG maps toàn đề xuất đường đi bus với subway thôi, đau não lắm. :S

Bạn ơi, cho mình hỏi, cái maps.me khi mình đến Hàn Quốc nó sẽ tự định vị vị trí đúng ko? Mình vừa cài mà nó định vị ở VN rùi, ko biết ấn nút nào cho nó định vị ở HQ. Mình muốn tìm trước thông tin line tàu điện ngầm và bus mà hoang mang quá.

Mình cũng không rõ về maps.me bạn à, vì đợt sang Hàn mình quên không tải nên chủ yếu sử dụng wifi rồi search đường đi qua GG maps thôi. Mình có sử dụng app subway nữa, app này thì bạn cần tự chọn điểm xuất phát và điểm đến rồi app sẽ đề xuất line ngắn và nhanh nhất cho bạn, app cũng thông báo giờ tàu sắp đến nữa. Hệ thống subway ở Hàn rất phát triển, mới đầu nhìn thì loạn thật nhưng cũng không quá khó nhằn đâu, cái khó là khoản dò maps để đi bộ ấy, cái này mới đau đầu, đợt mình sang muốn đi bộ mà dò GG maps toàn đề xuất đường đi bus với subway thôi, đau não lắm. :S

Muốn sử dung các offline maps như HERE Wego, Maps.me, GG offline thì các bạn phải download map nơi mình đến về trước rồi sau đó khi đến nơi nó mới định vị được, chứ nếu ko tải về thì nó không hoạt động được đâu ( trừ khi bạn có Internet ). Lúc mình đi Hàn, download map trước trên GG map, qua đó xài định vị vô tư nà.

Còn về subway thì trước tiên là download map subway về hoặc app trên di động. Sau đó xác định các điểm bạn muốn đến nó gần station nào ( cái này lên website english.visitkorea.or.kr check ). rồi cứ theo map mà kiếm đường thôi có bằng mắt hoặc gõ vào. Khi sử dụng subway chủ ý tên trạm đầu trạm cuối để không đi lên nhầm. Còn về bus thì hơi rắc rối, nếu ko có subway thì mới dùng bus và hãy tính toán kỹ lưỡng trước khi đi để đến đó không mất thời gian và không bị luống cuống.

Klq nhưng chủ thớt là iêm nhớ Hàn quá đi nà. Độ này năm trước iêm cũng vác mông sang đấy nà.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back