What's new

[Chia sẻ] Ngẫu hứng Thái Lan

Mình đi Thái một số lần, nhưng chưa từng bước chân khỏi Bangkok. Đắn đo mãi cuối cùng cũng quyết định xin nghỉ thêm vài ngày sau công tác để đi chơi xa cho thỏa thích.
Sau một hồi nghiên cứu, shortlist được miền Bắc (núi) và miền Nam (biển) vốn dân miền biển nên ngay từ đầu mình đã nghiêng về phía miền nam. Sau một hồi hỏi ý kiến một anh bạn (puppy love)đang sống ở Chiangmai, quyết định hẳn là đi miền nam vì miền bắc tuy núi non đẹp, lại có bạn dẫn đường, nhưng anh ấy chuẩn bị lấy vợ mất rồi...

Vậy là dứt khoát thôi miền Bắc, trong đầu có ý tưởng là đi Phuket và Krabi, lướt net một hồi lại tìm thêm được Phi Phi Island, nơi anh Leo Dicaprio đóng phim the Beach.

Đùng một cái trước ngày đi một vài ngày, đứa bạn dự định đi cùng hủy hẹn, vì công việc bận rộn, vì tình hình kinh tế thế giới khó khăn, không nghỉ phép được. Mình lên máy bay đi Thái với tâm trạng buồn hiu hắt, băn khoăn nghĩ không lẽ đi lang thang ở đất Thái một mình. Đứng chờ boarding ở Tân Sơn Nhất vẫn còn gọi điện tâm sự với đứa bỏ rơi mình,"không có cậu tớ cũng chẳng đi làm gì, mà tớ cũng đã buồn plan cụ thể đâu mà đi chứ"

Máy bay hạ cánh Suvarnabhumi lúc 12h đêm, chưa kịp định thần thì điện thoại khách hàng đã vang lên réo rắt, thế là một tay cầm điện thoại, một tay kéo vali lủi thủi đi theo bác sếp ra xe, trên cổ vẫn còn khoác cái chăn màu tím của Thái air, lu bu quên cả chuyện đổi tiền đô sang bath. Hôm sau bác sếp bảo, mày không cần đổi tiền bath đâu, mày đi với tao thi tao trả hết ấy mà, nếu cần thì văn phòng Thái ứng thêm cho mày. Nói xong bác đưa cho mình 1500 bath, gọi là dằn túi trước.

Ngày đầu tiên toàn là công việc, mình tham dự hội thảo ở một trung tâm triển lãm hội nghị xa trung tâm Bangkok. Tưởng là nơi heo hút, hóa ra là một trung tâm to đùng, lớn hơn tất cả trung tâm triển lãm tại Sài Gòn với đầy đủ tiện nghi. Ở đây dành riêng phần lớn của một tầng làm khu ẩm thực, với đủ món ăn Thái, Ấn, Ý, Miến Điện... Khách tham dự hội nghị phải mua thẻ từ (100-200 baht), chọn món nào quẹt thẻ món đó, ăn xong thì cầm thẻ ra đổi tiền thối. Hình thức bán đồ ăn này có vẻ phổ biến ở Bangkok, lần trước lên MBK cũng thấy có một khu tương tư. Mình ăn một bữa bình dân nhưng cực kỳ ngon lành mà chỉ tốn khoản 50-60 baht. Đến chiều hết việc, bác sếp lịch sự (chắc là xã giao thôi) hỏi mày có muốn đi ăn với vài người trong văn phòng không? Mình khẳng khái trả lời,"tao có kế hoạch rồi", lòng nghĩ tối này mình sẽ have fun ở Sirocco... :)

Sirocco: 6h chiều về đến khách sạn, chị admin vẫn chưa gởi thêm tiền baht. Chỉ mất 2s để mình quyết định 1500 baht là đủ rồi, vì một bữa trưa ngon lành chỉ mất có 50 baht thôi mà... Với 1500 baht, và một số USD, một số VND, mình hăng hái bước lên Sirocco, cách khách sạn một block nhà.
Sirocco là tên một quán bar và nhà hàng nổi tiếng bật nhất ở Bangkok. Ăn chỗ này thường phải đặt trước mới có chỗ và nên xem trước dự báo thời tiết vì đây là nhà hàng bar ngoài trời. Lẽ ra theo lịch bác sếp mình sẽ mời khách hàng tại Sirocco, nhưng sau đó phát hiện em khách hàng ăn chay nên chuyển sang chỗ khác. Thế là mình phải bỏ tiền túi lên chỗ này, hic... Bao nhiêu quan ngại về tiền bạc biến mất ngay khi mình bước chân ra khỏi thang máy tầng 54 của tòa nhà State Building, nơi Sirocco tọa lạc. Tất cả mọi tính toán bay đi khi trước mắt mình hiện ra view nhìn đẹp tuyệt vời của Sirocco, nhất là vào một đêm trăng rằm rực rỡ.

Hoàng hôn trên đỉnh núi ở Koh PhiPhi: Đến Phi Phi bạn có thể leo lên đỉnh núi cao nhất ở đây để ngắm cảnh.

Mình copy lại một đoạn trong phần ghi chú của mình về buổi leo lên núi này, xin lỗi vì không có thời gian viết lại bằng tiếng Việt.
I arrived PP at abt 5 pm and a guy I met in my guest house asked if I wanna join him to go to the viewpoint to watch the sunset while I was checking in. I always love the sunset so I said yes, though I felt reluctant to go with a stranger.
The way up to the mountain top where the highest view point located is really steep, especially when I had to carry a heavy camera, with a tele and a tripod. I think it is abt 350 steps up and another 1.5 km walk to the top...but the beautiful view was really worth my effort. Well, I chat a bit with the guy who went with me on the way up, but after we reached the top, I suddenly forgot him and focused on taking photos :)...
My photo session stopped when the last ray of sunlight disappeared i.e. completely dark, and then I looked around...omg, nobody there except me and that guy.
The way down was too dark to see things and the road was so steep that I had to watch every step. But I felt even more scared because I was walking in the middle of a mountain with someone I don't know anything about. I tried to walk 5,6 step behind but still keep talking to him... That was the longest conversation I had on the island, i feel... but fortunately I arrived the guest house safely.

Koh PhiPhi là một hòn đảo nhỏ gần Phu ket và Krabi, một ngày có khoảng 2 chuyến tàu đi từ Phuket/ Krabi đến hòn đảo này. Bản thân Koh Phiphi là một làng du lich thuần túy, và cư dân trên đảo, trừ một số ít người Thái cung cấp dịch vụ du lịch, đa số đều là khách du lịch phương Tây. Trong thời gian ở Koh PhiPhi, Solemio chỉ gặp (nhìn thấy) chưa đến 10 khách du lich người châu Á. Các dịch vụ phục vụ cho khách du lịch trên đảo rất phong phú... bạn gần như không phải chuẩn bị kế hoạch trước cho thời gian trên đảo, chỉ cần dạo một vòng những con đường ở PhiPhi và chọn lấy một tour trọn gói cho mình, vừa rẻ, vừa tiện lợi. Koh PhiPhi có khá nhiều nhà hàng và quán bar với giá cả phải chăng. Điều Solemio thích nhất ở đây là những quán bar trên bãi biển với những màn múa lửa đặc sắc:

Last edited:
Bữa tối của Solemio ở Garden house trên đảo PhiPhi:

Garden House dưới chân viewing point của Koh PhiPhi vừa là nhà hàng nhỏ , vừa là một nhà nghỉ nhỏ, bài trí đẹp và giá cả phải chăng.

Tuy nhiên KohPhiPhi chỉ là điểm dừng nghỉ ngơi cho du khách vào ban đêm, ban ngày mọi người sẽ lên thuyền đi bơi, lặn, chèo thuyền kayak, leo/nhảy vách đá, thăm quan các đảo lân cận...Vùng biển quanh Phi Phi cũng có nhiều đảo nhỏ như ở Hạ Lọng, nhưng ở đây có lẽ có nhiều bãi tắm nhỏ, cát trắng mịn như bột và nước trong vắt hơn.
Koh PhiPhi nhìn vào ban ngày

Nơi này có rất nhiều du thuyền kiểu nhỏ, nhấp nhô trên sóng bạc:

Chèo thuyền kayak giữa những vách đá cao:

Bơi với cá giữa làn nước trong xanh của biển khơi:

Nơi Solemio thích nhất trong chuyến đi: một khoảng biển nhỏ vây quanh bởi những vách núi cao, tạo thành một cái hồ nhỏ giữa biển, thuyền của bạn sẽ đậu ở giữa "hồ" và bạn có thể bơi về phía các vách đá, nơi nước khá cạn để đứng chơi được. Có một cành cây khô lớn đâm ra từ vách đá cao và người ta buộc một sợi thừng dài thòng xuống mặt biển để những người thích nghịch có thể thử leo lên :)

Hoàng hôn trên biển:

Koh PhiPhi nổi tiếng nhất với bãi biển Maya, nơi Leo DiCaprio đóng the Beach, nhưng theo solemio chỗ này cũng không có gì quá đặc sắc hơn những bãi biển khác quanh Koh Phiphi. Solemio book một cái tour trọn ngày đi chung với 11 người nữa trên một chiếc thuyền gỗ, và Maya beach là điểm đên cuối cùng trong ngày, nhưng khi đến nơi thì mọi người đều đồng ý với nhau là không cần spend quá nhiều thời gian ở nơi này :)

Krabi:
Solemio đến Krabi từ Bangkok bằng bus, khi mà vẫn chưa có bất cứ sự chuẩn bị nào về chuyến đi ngoài việc book vé máy bay về lại BKK từ Phuket. Xe đi Krabi xuất phát từ bến xe bus phía Nam, và cứ cách 30p-1tiếng lại có một chuyến. Solemio đến bến xe bus lúc 8h tối và mua được luôn vé chuyến 8:30 đến Krabi khoảng 6h 30. Một điều đặc biệt trong chuyện mua vé bus ở đây là mình có thể biết được những người đã đặt chỗ trên xe trước mình là nam hay nữ để chọn chỗ ngồi. :) Solemio chọn ngồi chung với một người nữ, và rất may đó là một em gái Thái đi du lich một mình và biết tiếng Anh, thế là khai thác thêm được một ít thông tin về Krabi... Đến Krabi, em gái trên xe giúp solemio tìm một đại lý du lich có cho thuê tàu rồi 2 đứa chia tay. Do chuyến tàu cuối đi Phiphi từ Krabi rời lúc 3:30, Solemio quyết định thuê riêng một chiếc longtail boat để đi theo lịch trình Solemio chọn sau khi nghiên cứu bản đồ của khu vực Krabi và quay trở lại bến tàu ở Krabi trước 3 h để đi PhiPhi.

Chiếc tàu longtail của Solemio:

Quang cảnh biển ở gần Krabi:

Một số hòn đảo ở khá gần nhau và khi thủy triều xuống thấp, solemio có thể đi bộ từ đảo này sang đảo kia, và khi trở về thì nước đã ngập trên lối đi cũ xấp xỉ 10 cm

Những hòn đảo nhỏ Solemio gặp được phủ bởi một loại cây bụi màu vàng, tạo nên nhứng mảng màu sắc rực rỡ

Bên cạnh những bãi biển đông du khách, những đảo nhỏ ngoài khơi Krabi không thiếu những bãi tắm nhỏ vắng vẻ như thế này:

Đi thuyền giữa những vách núi cao dựng đứng trên biển:

Leo lên vách đá cao rồi nhảy xuống biển là một môn thể thao được nhiều người yêu thích ở Krabi... Giá mà có thời gian và cơ hội đi lần nữa Solemio nhất định sẽ thử cái cảm giác này:

Một điều hay ở Krabi nếu bạn thuê một chiếc thuyền riêng là bạn có thể ghé vào một số bãi biển vắng vẻ cát trắng trải dài mênh mang chỉ danh cho riêng bạn:

Hay là ghé vào một nhà hàng của một resort nào đó bạn gặp trên đường đi, nơi có thể tận hưởng bữa trưa ngọn tuyệt vời ngay trên bãi biển.

Tổng cộng bạn có mấy ngày ở Phuket vậy? Ngoài đảo PhiPhi ra thì bạn còn đi đâu nữa không?

Minh đi từ BKK đi Krabi, ở Krabi hơn nửa ngày, sau đó đi PhiPhi 2 đêm một ngày, sau đó ghé chơi Phuket một tí rồi bay về BKK lại.

Phuket theo mình chắc giống kiểu Nha Trang...không quá đặc sắc nên nếu ít thời gian bạn có thể bỏ qua.

Một vài hình ảnh về bãi biển Phuket:

"Solemio book một cái tour trọn ngày đi chung với 11 người nữa trên một chiếc thuyền gỗ, và Maya beach là điểm đên cuối cùng trong ngày, nhưng khi đến nơi thì mọi người đều đồng ý với nhau là không cần spend quá nhiều thời gian ở nơi này :)"
Cho mình hỏi bạn book tàu đi cả ngày ra Koh phiphi giá bao nhiêu? và tàu xuất phát từ đâu ạ? Nếu book tàu ở Phuket bạn có địa chỉ không cho mình biết với, cám ơn bạn nhiều

Cho mình hỏi bạn book tàu đi cả ngày ra Koh phiphi giá bao nhiêu? và tàu xuất phát từ đâu ạ? Nếu book tàu ở Phuket bạn có địa chỉ không cho mình biết với, cám ơn bạn nhiều

Mình không book tàu đi Koh PP từ Phuket bạn ạ, mình có thử book tàu đi PP từ Krabi nhưng nhà tour mình hỏi không có dịch vụ đó!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,644
190,155
Latest member
ncvinh123
Back