What's new

Nghỉ hè ... dẫn vợ con đi phượt .

Cách đây hơn 1 tháng ... 3h đêm đang nằm coi đá banh thì nhận được tin nhắn của bạn Béo xinh dep ... a có mua vé giá rẻ của Vietnam Airline không . OK , sáng hôm sau nhận được code vé liền ... giá rẻ bất ngờ ... cả nhà 4 chiến sĩ lượt đi lượt về mất có hơn 6 củ ...
Thế là quyết định dẫn vợ con đi vòng cung đông bắc ... nhờ bác Soncoi mướn dùm cái xe ... đi phượt .

4h sáng 2/6 cả nhà lên đường ra sân bay Tân sơn nhất ...

Còn em nào ngoài mụ nhà lão ấy ... hehe em nào ... thì bố bảo lão ấy cũng dám không sô hàng lên như vậy .

Heheeheh...thì bác biết, em là đương kim ủy viên cái hội ấy còn gì..
Thứ 7, Cn vừa rồi cao hứng phi xe máy lên vùng lòng hồ Hòa bình, về dính mưa ướt cả quần sịp nên hôm nay em hơi íu...em tắt máy là vì mưa ướt cả đt bác ạ. Cứ tưởng mình còn khỏe như 10 năm về trước nên thử đội mưa phi về...haizzz....gặp các cháu sinh viên, xưng anh nó bảo "anh ơi, để em giới thiệu cô giáo em cho chú nhé.." thế mà nhìn lại mấy năm trước, cũng gặp sinh viên, máu lên xưng chú (vì chơi với cô giáo của bỏn) thì nó bảo "cô ơi, bạn cô trẻ thế kia, bọn em chỉ gọi anh thôi" hehehee...thế đấy...bác ạ

Heheeheh...thì bác biết, em là đương kim ủy viên cái hội ấy còn gì..
Thứ 7, Cn vừa rồi cao hứng phi xe máy lên vùng lòng hồ Hòa bình, về dính mưa ướt cả quần sịp nên hôm nay em hơi íu...em tắt máy là vì mưa ướt cả đt bác ạ. Cứ tưởng mình còn khỏe như 10 năm về trước nên thử đội mưa phi về...haizzz....gặp các cháu sinh viên, xưng anh nó bảo "anh ơi, để em giới thiệu cô giáo em cho chú nhé.." thế mà nhìn lại mấy năm trước, cũng gặp sinh viên, máu lên xưng chú (vì chơi với cô giáo của bỏn) thì nó bảo "cô ơi, bạn cô trẻ thế kia, bọn em chỉ gọi anh thôi" hehehee...thế đấy...bác ạ

Hehe ... vậy là lão Đảo còn kém nhà em rồi đới ... hihi nhậu với ông em điêu khắc gia ở Dalat tới 3h sáng hôm kia ... hứng lên nhớ chị xã ... lấy xe máy zọt về Sài ghềnh .... dọc dường mưa như trút nước ... hehe dọc đường la cà bia rượu suốt ... kết quả là 10h đêm hôm qua mới mò về tới nhà ... dọc dường DT hết pin làm mụ vợ tớ cứ tưởng tớ hi sinh rùi !!!

Hehe cho phép nhà em tiếp tục hành trình ... hihi vì chuyến đi vừa rồi ngoài việc làm tài xế ... nhà em còn kiêm nhiệm cả nhiệm vụ phó nháy ... ngày ít thì bấm dăm trăm tấm , ngày nhiều cũng sấp xỉ 2000 tấm ... nên hình hài nhiều lắm . Hehe nên các bác có coi phát ngán thì cũng thông cởm cho nhà em nha ....

Hehe ... vậy là lão Đảo còn kém nhà em rồi đới ... hihi nhậu với ông em điêu khắc gia ở Dalat tới 3h sáng hôm kia ... hứng lên nhớ chị xã ... lấy xe máy zọt về Sài ghềnh .... dọc dường mưa như trút nước ... hehe dọc đường la cà bia rượu suốt ... kết quả là 10h đêm hôm qua mới mò về tới nhà ... dọc dường DT hết pin làm mụ vợ tớ cứ tưởng tớ hi sinh rùi !!!

Khồng...chết chỗ là em hơi bị đú...Nhớ khoảng chục năm về trước, mỗi lần đi từ công trường về HN thăm bồ mà không mang theo đồ (thường là cuối chiều về sáng hôm sau lại ngược sớm, khoảng 400km đi và về) mà lỡ có gặp mưa thì cũng khỏi cần dừng lại hay áo mưa gì cả mà đội mưa phi luôn. Thế là hôm qua, từ Hb về nó cứ đoạn mưa đoạn mưa nhỏ, đoạn tạnh mà đầu tiên em mặc mỗi quả áo mưa gió. Cởi ra, cởi vào hai lần là nó rách, thế là đoạn sau, từ Kỳ sơn về Hn đội mưa về luôn, mà lúc ấy bắt đầu mưa rào...kể ra cũng phê...

Chỗ này là Trạm tôn ... hay là Ô Qui Hồ hả bác UN ...???

Chặng đường 400km dù chỉ chạy lướt qua mà đến 10 trang hình ảnh, quả thực là no mắt đấy bác ạh! Hình ảnh rất đẹp dù phần lớn phải bắt hình qua kính oto,nếu có thời gian bác tìm hiểu và diễn giải thì thật là hoàn chỉnh bác nhỉ ? Đúng là phải nhờ bác doun ..À mà nếu đi đường này thì phải qua đèo Ô Quy Hồ bác nhễ ? Cám ơn nhiều....

Quốc lộ 4D chạy qua TP. Lào Cai - Sa Pa - TX. Lai Châu. Khi qua Sa Pa chừng 15-16 km, qua thắc Bạc thì vượt qua đèo Ô Qui Hồ (vắt ngang dãy Hoàng Liên đây là gianh giới giữa Lào Cai-Lai Châu). Đỉnh đèo Ô Qui Hồ có một trạm nghỉ chân, ngắm cảnh dãy Hoàng Liên Sơn gọi là Trạm Tôn hay còn gọi là Cổng Trời. Từ đây cũng có thể xuất phát treck Phan Si Păng. (Nhà em chả biết tại sao gọi là Tôn, chắc là tên gì gì đó liên quan đến Pháp, giả sử một nhà tham hiểm người Pháp....). Cái này đối với dân phượt phọt ngoài bắc thì không ai không biết. Đứng ở Trạm Tôn ngắm toàn cảnh Hoàng Liên Sơn về phía Sa Pa Lào Cai hay Lai Châu đều tuyệt đẹp.

Chuyến này của Bác Tuấn đi phải rất đáng tự hào nhé vì bác đã vượt qua 3/4 Tứ Đại Đỉnh Đèo của Việt Nam mà dân phượt ai cũng muốn chinh phục dựa theo tiêu chí: Cao, dài, hiểm trở là: Khau Phạ, Ô Qui Hồ, Mã Pí (Pì) Lèng (TP. Hà Giang-Đồng Văn) và Pha Đin (QL 6 Hà Nội-Điện Biên).

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back