What's new

Nhật Bản sau động đất, sóng thần...

Tớ xin báo cáo cả nhà là tớ đã hoàn thành chuyến đi Nhật sau rất nhiều băn khoăn trăn trở trước chuyến đi.
Nhật Bản thật sự là một đất nước tuyệt vời, đặc biệt là vào mùa hoa anh đào, thật sự là say đắm không lời nào tả xiết.
Bản thân cái bông hoa anh đào thì không đặc sắc nhưng cảnh quan vào mùa hoa anh đào với hàng trăm hàng nghìn cây anh đào nở rộ khắp thành phố quả thật là một trong những hình ảnh đẹp nhất tớ từng được chứng kiến.
Tình hình sau động đất theo tớ hoàn toàn bình thường, đi lại trong phạm vi các thành phố du lịch không bị ảnh hưởng, đặc biệt là đối với 1 đứa tới từ Việt Nam như tớ thì tần suất các chuyến tàu dù đã bị giảm nhưng vẫn là rất nhanh.
Đồ ăn nước uống đầy trong các siêu thị (nhưng tớ toàn uống nước từ vòi nên cũng không tốn tiền mua nước), chỉ có thiệt hại là đèn đóm bị cắt giảm nên không được chứng kiến cảnh quan lộng lẫy của đời sống về đêm và các điểm tham quan ngắm toàn cảnh thành phố từ trên cao đều đóng cửa nên không có được tấm ảnh trên cao nào.
Tuy nhiên, chừng đó không đủ để làm ảnh hưởng chuyến đi. Hoa anh đào nở rộ khắp nơi, đất nước Nhật Bản với vô số cảnh quan xinh đẹp và những con người nhiệt tình giúp đỡ chúng tớ khắp nơi thật sự đã để lại tình cảm sâu đậm với đất nước này.
Tớ sẽ lần lượt giới thiệu một số hình ảnh ghi nhận trong chuyến đi. Cầu mong cho Nhật Bản sớm vượt qua cuộc khủng hoảng này.
Đầu tiên là những hình ảnh khu phố Gion ở Kyoto, nơi tập trung các geisha và maiko. Tớ yêu kiến trúc Nhật, đơn giản và thanh lịch:

attachment.php

attachment.php

Mặt tiền các ngôi nhà:
attachment.php

Nhà này có maiko và geisha này, tớ không biết đọc chữ Nhật nhưng có một người tốt bụng đã dừng lại giải thích giúp tớ nội dung trên các tấm biển. Nếu tớ hiểu không đúng thì các bạn chỉnh giúp nhé.

attachment.php

Lối vào một ngôi nhà ở sannen-zaka, con đường du lịch nổi tiếng của Kyoto:

attachment.php

Sannen-zaka buổi tối với các cửa hàng bán đủ thứ đồ lưu niệm rất đẹp nhưng cũng rất đắt:

attachment.php

Một ngôi nhà cổ với cây tùng cổ thụ bò ngoằn ngoèo trên tường, phía sau là chùa Yasaka lên đèn trong buổi hoàng hôn xanh:

attachment.php

Nara là một điểm du lịch rất gần Kyoto, chỉ cách 45 phút đi tàu, được công nhận di sản thế giới với một quần thể đền chùa khá hoành tráng. Ngoài ra, nơi đây còn thu hút du khách nhờ lũ hươu nuôi tự nhiên trong công viên. Bọn này thường đi lang thang dọc đường, rất dạn người, hay đi theo vòi vĩnh đồ ăn, thỉnh thoảng tỏ ra khá hung hăng như một con đã giật mất bản đồ của mình rồi chạy biến đi.
Tiếc là đoàn mình cà kê buổi sáng ở Kyoto nên đến Nara muộn, chỉ kịp đi tham quan 2 điểm. Hoa anh đào ở Nara nở rộ vào ngày mình đến thật đẹp.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đẹp quá, cảm ơn bạn đã chia sẻ và cập nhật thông tin về Nhật Bản. Bạn Hanhlienta chụp ảnh hoa anh đào bằng máy gì và đặt chế độ thế nào, chia sẻ giúp để mình học hỏi nhé.

@phuongsakura123: chị P, hồi chị đi Nhật về cứ khen Nhật đẹp em không hiểu tại sao, xem ảnh thấy Nhật cũng bình thường thôi, nhưng có đi mới hiểu. Nhật đúng là một đất nước đẹp, em bây giờ lại đang mơ có dịp đi sang Nhật lần nữa vào mùa thu đây hihi.
@tixt-forever: cảm ơn bạn đã xem ảnh, mình chụp bằng máy Nikon D40x, lens 18-200 nên chất lượng không được chuẩn lắm nhưng được cái linh hoạt, có thể tác nghiệp ngay lập tức trong mọi hoàn cảnh mà không cần thay lens.

Mình giới thêm những hình ảnh về Kyoto, thoạt nhìn, thành phố này cũng giống như Tô Hàng ở TQ, nghĩa là một thành phố hiện đại đúng nghĩa. Nhưng nếu chịu khó tìm tòi và chờ đợi, bạn vẫn có thể bắt gặp chút phong vị cố đô còn sót lại nơi đây.

Người cổ, nhà cổ khu Shirakawa:

attachment.php

Khu Gion, lối vào nhà hát Kaburenjo, con đường này vào khoảng hơn 6 giờ chiều thường tập trung rất nhiều paparazi đứng rình geiko (cách gọi geisha của người Kyoto) maiko. Tuy nhiên, chụp ảnh vào giờ này rất khó vì trời tối, các nàng geiko maiko lại thường đi rất nhanh, dùng flash thì ảnh xấu òm, mà mình cũng không khoái chụp flash vào thẳng mặt người ta như thế, rình mò kiểu này đã đủ mất lịch sự rùi, nên mình không chụp geiko ở Gion.

attachment.php

Tuy nhiên, đôi khi chẳng cần rình mò mà vẫn có thể ngẫu nhiên gặp được 1 em geiko xinh tươi như thế này trên đường trong điều kiện ánh sáng rất đẹp:

attachment.php

Em đi nhanh nên hình out nét hay là vì gặp gỡ bất ngờ nên luống cuống tay run khi chụp hình?

attachment.php

Đi theo em đến khu Shirakawa để thấy em cười duyên bên hàng hoa anh đào:

attachment.php

Tạm biệt em geiko, bắt gặp một đám đi chụp ảnh cưới. Cô dâu nói chung là không được ăn ảnh, nhưng chú rể cực cute:

attachment.php

Nhưng dù sao thì mình thích nhất 2 em gái xinh tươi này, mùa xuân đi chơi Kyoto gặp rất nhiều gái xinh mặc kimono đi chụp ảnh hoa anh đào:

attachment.php

Phải công nhận qua những bức ảnh của bác hanhlienta mới thấy Nhật bản quả là đẹp. Được sống ở 1 nơi như thế này thì còn j` tuyệt vời bằng. Nhưng ông trời đôi khi quá nhẫn tâm !

Phê quá, hanhlienta số thật may, đi đúng dịp sakura ngập tràn trong...phóng xạ :))
Ảnh đẹp lắm, chúc mừng đã được ngất ngây nhé

Cảm ơn các bạn đã vào xem ảnh.

@tixt: hôm trước mình quên chưa trả lời bạn, nói về kỹ thuật chụp ảnh thì mình chả có kỹ thuật gì, từ hồi sử dụng cái máy này mình luôn để chế độ chụp là P, chụp hoa hoét thì cứ kéo cái lens ra dài hết cỡ rồi chụp thôi, nói chung là rất low-tech.
@toanmomday: cảm ơn bạn đã chia sẻ cảm xúc về nước Nhật. Đúng là một đất nước đẹp, nhưng mình lại thấy một kẻ thích nước mắm mắm tôm như mình thì chỉ sống ở Việt Nam là tuyệt vời nhất thôi bạn ạ.
@ Kilotu: đúng là cũng may thật, "nhờ" có động đất mà dời vé được 5 ngày nên hưởng trọn mùa hoa anh đào bác ạ. Từ ngày về vẫn hồi hộp hàng ngày xem báo nhưng thấy nồng độ phóng xạ ở VN đang giảm nên chắc là "nó" không theo mình về VN bác nhỉ.

Mình gửi tiếp các hình ảnh nước Nhật.
Nói tới Kyoto là nói tới vô số đền chùa di sản, trong giới hạn thời gian cho phép, mình chỉ đi được một vài điểm chính. Giận nhất ở Nhật là cái gì quý giá tí là cấm không chụp ảnh, vào đền chùa thì tuyệt đối không chụp ảnh Phật, thích ảnh kỷ niệm thì ra ngoài mua guidebook nhé.
Đã vậy thì vào chùa không chụp Phật nữa, mà chụp hoa anh đào đẹp hơn nhiều. Chùa Sanjusangendo, tượng đẹp dã man nhưng đành chỉ ngắm ngậm ngùi.

attachment.php

Đây là cái nhà bằng gỗ dài nhất thế giới thì phải, các bạn Nhật xem ra cũng thích làm "thiên hạ đệ nhất" giống ai đó nhỉ hihi.

attachment.php

Đến Kyoto thì ai cũng đi Đền Vàng và chùa Kyomizudera, quá nhàm rùi. Đền Vàng thì không có cái ảnh nào lạ nên mình chỉ giới thiệu đền Kyomizudera, đẹp lạ khi lên đèn buổi tối. Không tả được vẻ đẹp này, hoa anh đào hồng rực trong ánh sáng, lên ảnh thì bị vàng do chụp buổi tối. Kết luận là đền này đi mùa hoa anh đào thì buổi tối đẹp hơn nhiều, giá vé tham quan cũng đắt hơn, đẹp tới độ sáng hôm sau mình nhất định quay lại lần nữa để rồi thất vọng vì hoa anh đào không nhiều. Túm lại là mùa hoa anh đào thì đi buổi tối, mùa lá đỏ mùa thu thì đi buổi sáng vì ảnh chụp mùa thu rất ấn tượng.

attachment.php

Buổi sáng quay lại chỉ thu hoạch được hai cái này:

attachment.php

attachment.php

Mái nhà hát Kaburenjo mùa hoa anh đào, một bên là cây anh đào trắng, một bên là anh đào rủ màu hồng nở muộn hơn

attachment.php

Sannen-zaka và ninen-zaka là hai con dốc du lịch nổi tiếng gần đường lên đền Kyomizudera.

Bạn có muốn bay lên cùng với bầu trời xanh và anh đào trắng.

attachment.php

Hay ở lại dưới này, cùng em ngắm hoa anh đào?

attachment.php

Liễu mùa xuân đã rủ xanh nơi phố cũ

attachment.php

Sắc trắng anh đào làm sáng thêm màu phố trầm

attachment.php

Đèn đá cũng có đôi

attachment.php

Thay đổi bằng vài cái ảnh không có hoa anh đào cho đỡ ngán hen

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics