What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - visa du lịch & câu chuyện chuẩn bị bên lề chuyến đi

Nhật Bản - visa du lịch & câu chuyện chuẩn bị bên lề chuyến đi

Nhân những ngày nghỉ lễ GIỖ TỔ VUA HÙNG, mình ở nhà tập trung viết bài để nhanh hoàn thành những thông tin muốn chia sẻ đến mọi người trong chuyên đi Nhật vừa qua.
Vì trí nhớ không được tốt nên nếu ko ghi lại tỉ mỉ thì sợ rằng sẽ quên và lãng phí.
Chúc mọi người kì nghĩ lễ vui vẻ và hạnh phúc!
-----------------------

Hi mọi người, mình thấy đã có rất nhiều topic chia sẻ về những chuyến đi Nhật Bản của các anh chị khác. Tất cả đều nhằm mục đích giúp cho người đi sau có cái nhìn khái quát trước khi thực hiện chuyến đi đến những nơi mơ ước.
Bản thân mình cũng đã tìm tòi và khám phá, lên lịch trình, sửa tới, sửa lui, tham khảo này nọ để có 1 cái lịch trình ko hẳn là hoàn chỉnh nhưng đủ để cảm nhận và bước đi.

Mở đầu 1 topic nào cũng vậy, mình xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến các anh, chị, các bạn đã đi trước, đã chia sẻ và tạo dựng nên những topic nước Nhật hoành tráng, những topic lôi cuốn người đọc ngay từ những bài đầu tiên, những hình ảnh sống động và gần như dễ hình dung nhất. Cầu chúc mọi người luôn mạnh khỏe và có thêm nhiều bài viết hay để chia sẻ cho mọi người.

Nhân đây, mình xin chia sẻ những chuyện từ khâu chuẩn bị cho chuyến đi, để dễ hình dung hơn nhé. Mặc dù câu chữ của mình ko dc mạch lạc và trơn tru lắm nhưng đã nhận thì phải cho đi. Vậy nên mình cố gắng ghi lại và chia sẻ những gì mình biết được.

Khái quát chuyến đi Nhật:
- Thời gian: 05/04 – 13/04/2013 (09 ngày 08 đêm)
- Máy bay: China Airlines (CI)
- Lộ trình: Tokyo – Osaka – Yoshino – Kyoto – Tokyo
- Nhóm 2 người
- Nhiệt đô ban ngày 13 – 15 độ, ban đêm từ 3 – 5 độ

IMG_0406 by sejabin_xltt, on Flickr

I. CHUẨN BỊ

@ Vé máy bay khứ hồi:

Sau khi quyết định sẽ có 1 chuyến đi đến Xứ sở Phù Trang, mình nhanh chóng search thông tin về các hãng máy bay đi Nhật. Với lời khuyên của Nai-san, mình có thông tin và chọn lọc các hãng bay đi Nhật như sau:

- Kí hiệu sân bay: NRT (Narita – Tokyo), HND (Haneda – Tokyo), KIX (Kansai – Osaka), KUL (Kuala Lumpur - Malaysia), TPE (Taipei – Đài Loan), SGN (Tp.HCM – VN)

# Air Asia: sẽ mua 2 chặng bay, chăng thứ 1: SGN – KUL – SGN, chặng thứ 2: KUL – HND – KUL hoặc KUL – KIX – KUL => Giá ban đầu dự kiến khoảng 8 – 9tr khứ hồi (ko khuyến mãi)

# Vietnam Airlines: bay thẳng SGN – NRT – SGN hoặc SGN – KIX – SGN hoặc SGN – NRT// KIX – SGN => đây là sư lựa chọn tối ưu nhất cho chuyến đi, nhưng giá VMB cũng vì đó mà tầm 15 – 16tr

# Japan Airlines: bay thẳng SGN – NRT – SGN => hàng không Nhật thì ko cần bàn tới chất lượng nữa, giá cũng tương đương VNA

# China Airlines (CI): chặng SGN – TPE – NRT – TPE – SGN (thời gian transit tại Taipei chỉ có 60 – 120 phút) => khuyến mãi chỉ còn khoảng 9tr5 với điều kiện KHÔNG HOÀN, KHÔNG ĐỔI TÊN, HÀNH TRÌNH BAY, NGÀY,…

 Sau khi cân nhắc về thời điểm đi (đầu tháng 4), cộng thêm việc mua vé tàu JR Pass (7 ngày), mình đã quyết định mua VMB của China Airlines, thời điểm mình mua vé là tháng 11.2012, như vậy cách thời gian đi gần 6 tháng. Đây là 1 quyết định khá liều lĩnh vì nếu ko có VISA mình sẽ mất hết tiền VMB (9tr5).

 Cho nên, mình KHUYÊN chân thành là đừng LIỀU như mình. Khi nào có visa chắc chắn rồi hãy mua vé nhé. Chính vì vậy nên làm visa sớm (visa có hiệu lực trong vòng 3 tháng kể từ ngày cấp xét visa)

Vậy là xong phần VMB nhé.

Re: Nhật Bản - visa du lịch & câu chuyện chuẩn bị bên lề chuyến đi

Theo dõi topic đã lâu,em đọc cũng ngẫm nghĩ kỹ lắm ạ nhưng vẫn còn một băn khoăn. Cho em hỏi cho đến ngày hôm nay có bạn nào xin visa du lịch NB( không có thư mời) loại single theo đúng như những gì trên trang DSQ yêu cầu . Em đọc thấy yêu cầu rất ít, rất đơn giản nhưng theo dõi trên Fr thì kể từ khi có nới lỏng thì khi tiếp nhận hồ sơ vẫn chỉ quan tâm đến việc có thư mời hay không, còn cố nộp sẽ bị từ chối là thế nào ạ ? Em ở HN ạ, em hoang mang quá đi :((, có bạn còn bảo nộp đi 1 mình cũng bị từ chối thế đúng là làm khó quá mà :(

Hn thì đúng là hơi khó bạn ạ, còn HCM thì từ hồi chưa nới lỏng mình đã xin được visa du lịch single dù không có thư mời rồi, thật ra ở HCM thì trước khi nới lỏng nếu đk bạn ok cũng đã được cấp visa rồi ^^

Nguyên tắc của ĐSQ là chỉ cần thấy mình ko có dấu hiệu j để mà sẽ trốn ở lại làm việc bên đó ( thu nhập tốt, công việc tốt, đã có gia đình... ) thì họ sẽ cấp visa thôi bạn ạ, ko nhất thiết phải có thư mời đâu.

Hn thì đúng là hơi khó bạn ạ, còn HCM thì từ hồi chưa nới lỏng mình đã xin được visa du lịch single dù không có thư mời rồi, thật ra ở HCM thì trước khi nới lỏng nếu đk bạn ok cũng đã được cấp visa rồi ^^
Cám ơn bạn, thôi thì mình cứ đánh liều vậy :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back