What's new

Nhật ký 1 năm du học nước Pháp

Nhật ký 1 năm du học nước Pháp- Strasbourg

Xin chào mọi người! (BB)
Em tên là Natalia, tàu ngầm ở Phuot.vn rất rất lâu rồi.
Và cũng thú thực, dù rằng đã có rất nhiều chuyến đi nước ngoài và bản thân cũng khá lớn tuổi, nhưng em chưa thật sự có chuyến đi nào cho riêng mình cả. Ý là, em sinh ra và lớn lên trong 1 môi trường khá bảo thủ. Con gái không được đi chơi khuya, không được đi du lịch 1 mình. Và cho đến 1 ngày, em đọc được topic "3 tháng ở Pháp của Gà F1" . Em bắt đầu nung nấu ý định đi du học Pháp từ đấy.
.
.
.
Và cũng vì em toàn đi xa nhà với tâm trạng ỷ lại vào bố mẹ, nên chuyến đi lần này, từ khi xếp Vali cho đến khi ngồi trên máy bay, em đều lo lắng cả. Em lo rằng bản thân có sống được không, có sắp xếp được hay không, em thật sự lo bản thân không sống nổi.
Và em tin cả gia đình em đều nghĩ thế.
Thật may là, cho đến hiện tại, em cảm thấy mình vẫn ổn.
Dù mới ít ngày, nhưng cảm giác được tự quyết định, được làm điều mình muốn, chắc chắn về việc ngày mai mình sẽ như thế nào, chứ không phải do 1 người nào đó quyết định, thật sự tốt! ;)
.
.
Thế nên, em quyết định viết topic này để chia sẻ, cũng như động viên các bạn trẻ (hay không còn trẻ mấy như em) hãy đứng lên và đi, làm điều mình muốn, sống cuộc sống của riêng mình, đối mặt với những vấn đề của bản thân. ;)
(Em nói mạnh miệng vậy chứ không biết bản thân như thế nào! Hehe) :LL
Mà, như đã nói, em là 1 con gà công nghiệp, vậy nên em nói có sai điều gì, hãy bỏ qua cho em nhé!
.
.
Thôi dài dòng quá! Mọi người cùng em trải qua 1 năm du học nước Pháp, vùng Strasbourg nhé!
============================================

Như đã nói phía trên, em bước lên máy bay với tâm trạng không thật sự tốt. Em vừa trải qua vài vấn đề lớn lớn trong cuộc sống nên em cũng không vui!
Và Singapore Airline đã đón em với 3 bữa ăn làm dịu đi không ít! Em ăn phải món cá với khoai tây nghiền, ăn cũng khá thích. Em nghe bạn em bay với Việt Nam Airline có hẳn cơm sườn, ghê vậy? Hẳn là bỏ qua vụ nước mắm phải hông?

Em quá cảnh ở sân bay Changi, độ đẹp của sân bay này thì khỏi bàn rồi nhỉ? Nơi này quá quen thuộc với anh em trong phuot.vn rồi, nên em lượt bỏ, bỏ qua! Sau 16 tiếng hơn, em đáp xuống sân bay CDG với nhiệt độ là 28 độ C. Trời ơi, 28 độ C đấy!!!! Và em thì đang khoác 1 cái áo khoác, tay cầm 1 cái áo phao! Mướt cả mồ hôi! Em không nghĩ trời Tây lại nóng đến thế! Nóng như Sài Gòn chúng em! Éc!

Singapore Airline thì xuống Terminal 1, và sau khi lòng vòng hỏi thì trạm đi TGV chỉ có ở Terminal 2. Vậy nên em tay xách nách mang, đem 3 cái Vali, 1 cái ba lô chạy lòng vòng kiếm. Eo ôi, sân bay gì to thế nhỉ? Em kiếm mãi lạc vòng vòng.
Cuối cùng chịu không nổi, em ngồi phịch xuống trước cái bảng hiện giờ bay chuyển bay của CDG (mà em đoán chắc hiện mỗi Terminal 2) thì mới thấy CDG nó lớn đến thế nào! Trời ơi! Chữ thì nhỏ, bảng thì to, mà chuyển liên tục, chuyến bay không chứa hết 1 cái bảng í nữa. Bự quá bự! Trạm trung chuyển lớn có khác! Éc!

Mà, em đúng là con gà! Xách 1 đống hành lý chạy loanh quanh hao hết cả sức. Cuối cùng điểm tụ họp của nhóm tụi em ngay dưới lầu chỗ em đang ngồi. Thiệt là...
Sau khi tụ họp được (à chúng em là những con người khác miền, hẹn nhau cùng gặp ở CDG đặng cùng đi TGV xuống Strasbourg du học), em mừng húm ôm ấp hun hít các kiểu. Lúc đấy đã là 10 giờ, cách thời gian em lên tàu còn xa, thế là tụi em ngồi nghe nhạc luôn.
Chả là, ở ngay sân bay có cây đàn Piano, mọi người có thể đến và đánh nếu thích. Và tại đây, em đã gặp được 2 người không quen biết nhau nhưng cùng nhau đánh đàn cực chuẩn.

Em là em có quay lại clip, nhưng mà loay hoay không post được, với quay bằng điện thoại mờ câm nên thôi mọi người xem hình đỡ nhé! Nhạc hay lắm, đánh quá trời luôn, làm tụi em nghe suýt trễ tàu!
Hehe!

Last edited:
Mình cũng đã ghé qua Paris, nhưng chưa đến được nơi này. Bạn có thời gian và tuổi trẻ, hãy tận hưởng nhé... Phong cách viết bài rất cuốn hút và hình chụp rất đẹp... Bạn viết tiếp để có động lực cho mọi người đến xứ sở tháng tiên này nhé

Lâu không thấy e lên bài, c cũng có 1 bài trên phuot vẫn chưa viết xong vì bận quá :D. Có dịp ghé Pháp 1 lần, vẫn còn nhớ nhiều lắm. Có thời gian tiếp tục nha e!

lâu lắm rồi mới nhìn thấy Strassbourg và Kehl, xem ảnh của bạn mà thấy nhớ quá, k biết bao giờ mới có dịp quay lại đấy :))

mùa này bên đó chắc đang hoa nở lá xòe tưng bừng nhỉ, anh đào, bồ công anh, magnolia ...

@hahoangtn: Bạn cũng là dân Strasbourg hả...?
@all: Xin chào! Em quay lại đây! Em cảm ơn mọi người, nhưng vì lý do 1 năm qua em quá nhiều việc, cuối cùng em viết bài mới khi đang ở Việt Nam, và đang thực hiện luận án. Thời gian đã lâu, em hi vọng vẫn còn người theo dõi chặng đường em đi. Tự đọc lại dòng nhật ký của mình. Cảm thấy mọi việc thật mới như mới xảy ra hôm qua vậy, thiệt hay! Vậy nên em sẽ viết tiếp, để sau này thật lâu về sau, có đọc lại thì có thể cùng cười cùng nhớ những kí ức của mình với mọi người.

.
.
=====================
Em nhớ rằng sau đó em đã bắt đầu cuộc hành trình đi Bordeaux, chuyến đi mà em hối hận nhất trong toàn năm vừa rồi.
Chào mừng mọi người đến với Bordeaux, và đây là nơi mọi người nên đến nhất Bordeaux, Miroir d'eau. Nôm na là gương bằng nước.

nơi đây gần như là biểu tượng của vùng Bordeaux. em không có cơ hội chụp hình vào buổi tối. nhưng nơi đây là nơi em rất thích.

Còn đây là quảng trường Quinconces, nơi mệnh danh là quảng trường lớn nhất Châu Âu, thật lòng thì em thấy không đẹp lắm, chắc có lẽ là do em đi vào tháng 10, cây lá gì rụng hết. Mọi vật không đẹp nữa chăng?

Khu vui chơi gần đó. Lúc này hãy còn sớm nên những cửa hàng chưa mở hẳn, mọi người có thấy cái tượng phía trên cao không? Cũng là biểu tượng của Bordeaux đấy.

Thật ra em ở Bordeaux khá ngắn ngày, ấn tượng trong em là Bordeaux khá cũ. Tuy đẹp nhưng cũ. lối kiến trúc của hàng chục năm hơn về trước, nhưng được giữ gìn khá cẩn thận. Đi với em được 1 chút, bạn em phải quay vào trường học nhóm, vậy nên e tự đi lang thang 1 mình, may quá, vẫn không đến nỗi buồn chán. Cái cổng vào rất phổ biến ở Bordeaux, cổng này em chụp trước city center.

Last edited:
Loanh quanh, em chạy ra nhà thờ lớn của Bordeaux, và từo khi ở Châu Âu đến nay, em có thói quan đi đến nhà thờ mỗi nơi em đến dù rằng em không theo đạo. Có lẽ vì văn hóa ngàn năm đạo Chúa của họ chăng? Em thật lòng không biết nữa. Đây là hình em chụp trước cổng nhà thờ lớn

Có lẽ mọi người không nhìn thấy đây là gì, nhưng em vì quá ưng ánh sáng, nên vẫn post lên để khoe! hehe!

Lúc em đi nhà thờ đang trong giai đoạn trùng tu. Hình của em không được đẹp như vẻ đẹp nhà thờ vốn dĩ có, nhưng em vẫn thấy nó hào nhoáng hơn những gì em nghĩ.

Chán chê, em đi ra hầm rượu vang. Đến bordeaux, không đi hầm rượu em cảm thấy rất đáng tiếc. Em đã đến với tâm trạng háo hức và kết quả thu về của em không tệ. Trước khi đến Pháp, em là người ghiền rượu vang, có những đêm em và lũ bạn nhâm nhi với nhau hàng giờ liền, nên hứng thú của em về nơi này không nhỏ.

Nhưng nơi này nhỏ hơn em nghĩ, có lẽ vì em không đến nơi lớn nhất, nhưng em vẫn rất rất thất vọng. Đọc được cách chưng cất, lịch sử và quá trình cũng không khiến em khá hơn.

Thưởng rượu chán, em lại di chuyển sang 1 khu Auchan gần đó, Auchan là 1 hệ thống siêu thị rất lớn và nổi tiếng của Pháp. Và vì quá nổi tiếng nên họ luôn có 1 trạm dừng tram ngay trước cổng vào của bất kỳ nơi nào họ có mặt

Em tính post hình ở trong siêu thị nữa nhưng quá nhiều hình rồi. em chừa hình có chiếc giường hồng, hình em chụp khi em tham quan bảo tàng nội thất bên này. Em chụp rất nhiều hình, nhưng không làm sao post hết. Phương Tây có rất nhiều bảo tàng. Em đi mãi, đi mãi, đi khắp bảo tàng ở Châu Âu
DSCF1154.jpg.html

Còn đây là cái cổng vào của bảo tàng

Em dành thời gian là 1 ngày để đi vùng biển Bordeaux, thành phố nhỏ cách Bordeaux 30p đi rer, tên gì thì em quên rồi. Hihi. Nhưng em hôm đó đón tàu làm sao, quên luôn. Đón bậy thành bus, mặt ngơ quá nên người ta tội, không tính thêm tiền. :(
Đến nơi, em phải đón bus xuống vùng đồi cát (mệnh danh là bự nhất Châu Âu) Sao cái quỷ gì ở Bordeaux cũng mệnh danh bự to và nhất Châu Âu vậy :(? Và đây là lí do em nói em hối hận nhất khi xuống Bordeaux nè, sau loạt hình dưới dây, máy hình của em hoàn toàn đi đời! Ahuhu! :((

Em đã chụp rất nhiều góc ảnh, nhưng không một góc nào có thể lột tả được sự to lớn của đồi núi ấy.

Hình này chỉ thấy nó cao thôi, chứ không thấy em ấy bự!

Các bạn tưởng tượng cái nơi thực tế nó phải bự gấp 10 lần cái hình là ít..

Mình leo lên đỉnh đồi, đi bộ nha, sau đó lại leo xuống gần mặt biển. Và đây là những gì mình thấy.

Rất đẹp.

Khi mình về mình ghé ngang con phố mua sắm (lại nghe đồn) lớn nhất nước Pháp.

Và đây là tất cả những gì mình hưởng thụ. Bánh Canelé của Bordeaux, nếu có ai hỏi mình có ngon không, mình xin thưa vị giống bánh bò lắm, nhưng hoàn toàn đáng để thử, chỉ có điều đáng để ăn lại lần nữa thì... hãy mua bánh bò Việt Nam!

Kết thúc chuyến đi Bordeaux, 4 giờ sáng rồi! Mình ngủ thôi. Hihi. Chúc mọi người ai xem topic 1 ngày tốt lành!;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,644
190,155
Latest member
ncvinh123
Back