What's new

[Hỏi đáp] Những câu hỏi nhỏ - Kinh nghiệm du lịch châu Âu

Mình và bạn gái có ý định qua Pháp, Ý, Tây Ban Nha 1 chuyến chừng 10 ngày. Ko biết chi phí là bao nhiêu có bác nào ước tính giúp ko ạ. mình muốn tìm hiểu chí phí trước rồi mới lên lịch trình vì ko có nhiều $ cho lắm. Mong các bác giúp với :D

ngân sách tầm 100 Euro mỗi ngày cho 1người (hoặc ở chung thì có thể giảm thành 150 Euro mỗi ngày cho 2 người), nhân với số ngày định đi, chưa bao gồm tiền vé máy bay khứ hồi Việt Nam - Châu Âu - Việt Nam (rẻ thì ~800 USD 1 vé, đắt là ~1300 USD 1 vé).

Em chào các anh, chị,

2 tuần nữa tụi em đi Châu Âu mà có vài thông tin nhờ anh chị nào biết chỉ giúp em với:

1. Em book vé tàu đêm từ Rome đi Venice, từ Venice đi Salzburg nhưng không trả phí reservation, vé in ra từ email không có số ghế gì cả, vậy là mình ngồi chỗ nào cũng được hay sao ạ? Em được biết có vài bạn không biết cứ ngồi nhầm vào chỗ ghế đã được reserved nên lại phải hì hục xách vali qua chỗ khác.

2. Làm sao để biết ghế đó đã được reserved rồi?

3. Tụi em mang vali theo, vali cũng hơi lớn, em có nghiên cứu chỗ để hành lý trên đầu thì có vẻ khá nhỏ, sợ vali không để vừa thì thường mọi người sẽ để chỗ nào? Em có đọc vài box có người chia sẻ là để ở khoang hành lý ở toa đầu tiên, để thế rồi lỡ mất thì sao nhỉ. Đi tàu đêm mình ngủ rồi không canh chừng được đồ thành ra em lại lo. Đi bus đêm thì vali đã để dưới gầm xe rồi cứ việc yên tâm mà ngủ, chứ đi tàu mà thế em cũng lo lắng quá.

Có ai có kinh nghiệm đi tàu chỉ em với, nhất là cái vụ reservation í ạ. Có cần phải ra nhà ga đổi vé rồi trên vé có ghi số ghế không nhỉ.

Em cảm ơn ạ

Em chào các anh, chị,

2 tuần nữa tụi em đi Châu Âu mà có vài thông tin nhờ anh chị nào biết chỉ giúp em với:

1. Em book vé tàu đêm từ Rome đi Venice, từ Venice đi Salzburg nhưng không trả phí reservation, vé in ra từ email không có số ghế gì cả, vậy là mình ngồi chỗ nào cũng được hay sao ạ? Em được biết có vài bạn không biết cứ ngồi nhầm vào chỗ ghế đã được reserved nên lại phải hì hục xách vali qua chỗ khác.

3. Tụi em mang vali theo, vali cũng hơi lớn, em có nghiên cứu chỗ để hành lý trên đầu thì có vẻ khá nhỏ, sợ vali không để vừa thì thường mọi người sẽ để chỗ nào? Em có đọc vài box có người chia sẻ là để ở khoang hành lý ở toa đầu tiên, để thế rồi lỡ mất thì sao nhỉ. Đi tàu đêm mình ngủ rồi không canh chừng được đồ thành ra em lại lo. Đi bus đêm thì vali đã để dưới gầm xe rồi cứ việc yên tâm mà ngủ, chứ đi tàu mà thế em cũng lo lắng quá.

Có ai có kinh nghiệm đi tàu chỉ em với, nhất là cái vụ reservation í ạ. Có cần phải ra nhà ga đổi vé rồi trên vé có ghi số ghế không nhỉ.

Em cảm ơn ạ

1. Theo mình hiểu cùng 1 toa không thể có 2 loại ghế 1 đặt trước, 1 không như thế. Vé bạn mua không xếp chỗ chỉ cần lên đúng hạng là được. Còn thì ai lên trước ngồi trước.
2. Đầu toa bao giờ cũng có khoang /giá để hành lý, va ly cỡ đại xếp thoải mái. Vụ hành lý trước mình cũng lo xa như bạn nhưng sau vài chuyến cứ vứt ở đấy thấy cũng chẳng sao, cứ yên tâm ngủ. Còn không thì.... thức canh vậy.

Cho Jin hỏi ở SG thì làm thẻ sinh viên quốc tế isic ở đâu ạ.Thẻ này có tác dụng ở Châu Âu hay Châu A ạ.Thanks mọi người

Em chào các anh, chị,

Em cảm ơn ạ

Đi tàu mang theo vali để ở đầu toa, nếu không yên tâm có thể bạn nên mang theo cái khóa dây, khóa quai vali vào khung giá đựng là yên tâm mà ngủ.

Các bác cho e hỏi với, em cứ băn khoăn mãi nên chưa dám mua vé tàu or bus đêm. Em là nữ, đi 1 mình.
1.Em đang phân vân việc có nên mua vé tàu đêm đi từ Praha -> Budapest : 00:01 -08:37 ( 2 class), bác nào đi chuyến này review cho em ít kinh nghiệm : 12h đêm ở bến tàu, ở Praha có an toàn không ? em đi đầu tháng 10 k phải mùa du lịch.
2. Ở Munich em cũng đi Flixi bus đến lúc 03:30 cũng có an toàn không ạ ? và ở ga trung tâm thì có chỗ gửi hành lý không ạ ?
Các bác trả lời cho e bớt hoang mang với :(

Moi người ơi, cho e hỏi xíu ah. Hiện e dang tính book vé TGV, dùng visa credit card cua BIDV cung cap, ko the thanh toán được toàn bi lỗi (your card does not allow 3D secure authentication....payment was rejected). Có ai bi tương tu và giải quyết duoc không, ngoài việc ktra lai với bank. Trươc giờ e thanh toán bên airasia, Cebu hay book vé online dều hk bị vấn đề gi ? Hay bên EU đưa VN vào DS hạn chế nhỉ ?

The minh là loai chip n pin. Mình book thử bên voyage-sncf.com và cả captaintrain.com mà đều bị lỗi thanh toán ( cho chắc mình dã thử test lại sau 24h). Bên phát hành thẻ cho mình, BIDV khi gọi lên ktra họ cũng báo thẻ mình hoàn toàn binh thường, họ ko block gì cả. Giờ trừ loco2.com là chưa thử thôi. Bối rối quá, mình hỏi 1 bạn vừa đi nước ngoài về ở VN, thì thẻ visa bạn ý vẫn book duoc bt. Giờ mình nghĩ vấn đề do hãng hay website , cố nhờ người quen có visa NH khác phát hành book dùm xem thế nào, haiz.... :(.

Chào các bạn,

Mình muốn hỏi là với bằng Lái xe PET của VN (Song ngữ) thì có thể được thuê xe và lái ở châu Âu ko?

Bằng PET này được chập nhận thuê xe và lái xe tại Mỹ, nhưng do VN tgian này lại sinh ra cái GPLX quốc tế nên k hiểu bằng nhựa PET song ngữ có được chấp thuận ko?

Tkkk các bạn

Cho mình hỏi các hãng hàng giá rẻ ở châu âu như ryanair, aegean, vueling...có cho mang 1 cục pin dự phòng 20000mah trong hành lý xách tay dc k? Vì m chỉ mang balo 30l đựng đủ áo quần thôi chứ k mua hành lý ký gửi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back