What's new

Những kí hiệu, thuật ngữ, thông số của đồ nghề phượt

Columbia
Omni Heat

Công nghệ Omni Heat được sử dụng trong công nghiệp sản xuất quần áo giúp duy trì sự ấm áp và ngăn chặn sự mất nhiệt, giúp cho bạn luôn thoải mái trong điều kiện thời tiết lạnh. Công nghệ Omni Heat là công nghệ giữ nhiệt cơ bản cho các sản phẩm quần áo. Chất liệu được sử dụng thường là bông hóa học rât mềm mại, thân thiệt với môi trường và dễ tái chế. Quần áo sử dụng Công nghệ Omni Heat có khả năng giữ nhiệt cho cơ thể cao hơn 20% so với các công nghệ khác. Bạn có thể duy trì nhiệt độ ổn định 4-6 giờ liên tục.

Techlite

Công nghệ Techlite được sử dụng trong việc thiết kế đệm lót cho giày nhằm tạo sự thoải mái và êm ái cho đôi chân của bạn. Công nghệ Techline tạo ra đệm lót 2 lớp, bền, thoáng khí, bảo vệ đôi chân của bạn luôn khô thoáng trong suốt quá trình đi giày. Hơn thế nữa, công nghệ Techline sử dụng chất liệu thân thiện với môi trường. Quá trình sản xuất đệm lót giày thải ra môi trường lượng chất thải ít hơn các công nghệ khác từ 25- 30%.

Last edited:
Em góp với bác 2 cái mà ai cũng biết nhé :p

Công nghệ Vibram dùng cho đế giày dép được tạo ra bởi 1 người Ý tên là Vitale Bramani, dùng chủ yếu cho giày leo núi và giày dép dã ngoại khác. Giày dép có đế Vibram bám tốt hơn, ít trơn trượt và giảm thiểu độ mòn của đế giày. Hiện nay rất nhiều hãng giày nổi tiếng dùng công nghệ này. Công ty Vibram cũng có 1 loại nửa giày nửa dép nửa bít tất :D tên là Fivefingers nhìn khá là hay.

Cordura là loại vải rất bền, có khả năng chống mài mòn, chống rách cao và nhẹ, thường được sử dụng cho các loại sản phẩm outdoor như lều cắm trại, balo, giày, quần áo và cả đồ dùng trong quân đội.

Ngoài ra em còn biết 1 loại vải khác là Core-Tex (ko phải Gore-Tex), nhưng ko đc dùng nhiều lắm cho đồ du lịch mà chủ yếu cho đồ bảo hộ lao động hay đồ cứu nạn (rescue).

hObby cho mọi người thông tin về loại fivefingers này đi, nó rất tốt cho cơ bắp khi vận động và hình như có tác dụng massage nữa thì phải

Vừa rồi em mới mua được một cái áo Softshell của Zorrel, đọc một số thông số về chất liệu, tác dụng thì em hiểu lờ mờ được. Duy chỉ có thông số này của nhà sản xuất thì em chịu, nhờ các bác chỉ giáo giúp: 6.3 oz/215 GSM
( Em chỉ gặp kí hiệu oz (fluid ounce) khi cho biết dung lượng của những chai rượu mini :D , hoặc là viết tắt của Ounce - đơn vị đo khối lượng; gặp GSM khi nói tới băng tần của điện thoại di động :( ).
Ảnh em nó đây:

Last edited:
Vừa rồi em mới mua được một cái áo Softshell của Zorrel, đọc một số thông số về chất liệu, tác dụng thì em hiểu lờ mờ được. Duy chỉ có thông số này của nhà sản xuất thì em chịu, nhờ các bác chỉ giáo giúp: 6.3 oz/215 GSM
( Em chỉ gặp kí hiệu oz (fluid ounce) khi cho biết dung lượng của những chai rượu mini :D , hoặc là viết tắt của Ounce - đơn vị đo khối lượng; gặp GSM khi nói tới băng tần của điện thoại di động :( ).
Ảnh em nó đây:

6.3 oz/215 GSM là đơn vị đo khối lượng dựa trên diện tích bác ah, chỉ dùng trong may mặc. Oz - đầy đủ là ounce per square yard còn GSM là grams per square meter, tức là các con số trên càng nhỏ thì khối lượng áo càng nhẹ (1 oz per yd2 = 33,90 GSM, các số GSM lẻ thường đc làm tròn sang đít 0 và 5). Em hỏi bạn em làm bên may mặc thì nó bảo thế :D

Last edited:
images

Dùng làm găng tay và quần áo mùa đông. Chất liệu này giúp giữ lại nhiệt được tạo ra từ cơ thể, nhưng lại có thể dễ dàng cho hơi ẩm thoát ra ngoài, ngoài ra chất liệu này hấp thụ nước ít hơn, trọng lương nhẹ hơn các chất liệu thông thường khác như polyester.

Nếu ai là fan của JW thì chắc không phải nói nhiều về Texapore, đây là loại chất liệu chống nước nổi tiếng của JW, kết cấu na ná gore-tex cá nhấn mình thấy Texapore có vẻ tốt hơn Gore-tex. Có cái áo gore-tex 2layer giặt dc vài lần là nước ngấm vào qua các đường chỉ may của khóa trước ngực (vải vẫn chống thấm), nước không lăn trên vải nữa mà bết vao ngay nhưng con JW cũ của mình thì vô tư phủi là bay :D, cảm giác dầy hơn nữa.

Có cái này mới đây

[video=youtube;EW50GTEwd7s]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=EW50GTEwd7s[/video]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back