What's new

[Chia sẻ] Những website cần thiết khi bạn du lịch Sydney - Cabramatta đất cũ đãi người mới

Nằm ở góc đường Arthur street, cổng chào này là nơi những người già ra ngồi gặp bạn bè tán gẫu, chơi 1 ván cờ tướng, hay cho trẻ quanh quẩn chơi đuổi bồ câu hoặc thảy vụn bánh mì cho chúng ăn trong lúc người kia còn lo chợ búa:

Bạn là người từ trong nước sang chơi? bạn là người từ Mỹ? đã có nhiều du khách và cả người gốc Á (chắc ngoại trừ người gốc Mã Lai) bị tai nạn khi băng ngang đường do nhìn .... lộn bên! chỉ tại lái xe bên xứ Úc thòi lòi này còn theo mẫu quốc Anh mà tay lái nằm bên phải và lái xe bên trái! thảo nào mà trẻ nhỏ bên Anh tin rằng cứ ra vườn đào cái hố, đào đủ sâu sẽ tìm thấy nước Úc down under!!! Do đó nha lộ vận có nhã ý giúp đỡ, nhớ nhìn xuống chân khi qua đường để biết hướng xe đang đến:

Là 1 quốc gia đa văn hóa, đặc biệt vùng Cabra từng được tặng bí danh là Vietnamatta, bạn sẽ thấy mọi thứ rất giống bên nhà:

Này là nước mía nhá

Này là vịt quay heo quay nhé

Cả Thanh Đa bún măng vịt và tiết canh nổi tiếng nhé

Last edited:
Cảm ơn bác TravelBug đã có bài viết rất hay về Sydney nói chung và Cab nói riêng ... chắc bác cũng sống ở Cab . Cháu cũng có 1 thời gian sống ở Cab và có rất nhiều kỷ niệm ở đó giờ nhìn ảnh bác chụp mà cứ ngỡ như ngày hôm qua ... Ngày trước hồi mới qua đi làm ở Đồng Khánh này ,rồi sau đó Tết thì ra làm chỗ quán cây dừa của ông bà già chuyên bán bánh coóng và cà phê rồi bánh bèo ngay góc đường chỗ BKK từ carpark đi qua Athur ra chỗ cổng chào đó ... cứ cuối tuần là dậy sơm đi ra đường John lấy không khí vui ghê hén ... sau này chuyển đi Marickville mà cuối tuần xuống Cab chơi vẫn thích hơn là xuống Bankstown ...

Cảm ơn bác rất nhiều , bác post nữa đi ạ .

(beer)(beer)(beer)

Cảm ơn bác TravelBug đã có bài viết rất hay về Sydney nói chung và Cab nói riêng ... chắc bác cũng sống ở Cab . Cháu cũng có 1 thời gian sống ở Cab và có rất nhiều kỷ niệm ở đó giờ nhìn ảnh bác chụp mà cứ ngỡ như ngày hôm qua ... Ngày trước hồi mới qua đi làm ở Đồng Khánh này ,rồi sau đó Tết thì ra làm chỗ quán cây dừa của ông bà già chuyên bán bánh coóng và cà phê rồi bánh bèo ngay góc đường chỗ BKK từ carpark đi qua Athur ra chỗ cổng chào đó ... cứ cuối tuần là dậy sơm đi ra đường John lấy không khí vui ghê hén ... sau này chuyển đi Marickville mà cuối tuần xuống Cab chơi vẫn thích hơn là xuống Bankstown ...

Cảm ơn bác rất nhiều , bác post nữa đi ạ .

(beer)(beer)(beer)
Ông bà già bán bánh cống bây giờ đã dọn ra shop đường John, ế ẩm hơn nhiều vì ...bẩn quá :); cái kiosk đó bây giờ bỏ trống, còn kiosk đầu kia (gần BKK hơn) bây giờ là chi nhánh của Medibank Private (bảo hiểm tư). Bác già đang chờ có múa lân Tết chụp vài cái hình rồi post luôn thể với hình chợ Tết, bà con mình chuẩn bị mua sắm Tết :).

Bác già cũng như bạn, ở đâu thì thỉnh thoảng cũng phài đi Cab thôi! hầu như là thói quen ấy!

Last edited:
Vòng qua mội vòng chợ Cabra matta, ngoài những nhà hàng như trên (và nhiều, nhiều nhà hàng khác nữa), các bà nội trợ Việt Nam có thể tìm thấy tất cả mọi thực phẩm, nguyên liệu và gia vị quen thuộc để nấu nướng cho gia đình những bửa cơm như bên nhà.

Này là rau củ nhé:

Này là hàng cá nhé:

Này là hàng thịt nhé:

Tiệm thực phẩm và tạp hóa:

Bạn đi dạo đã mệt? Vào uống 1 ly sinh tố trái cây hoặc ly chè 3 màu Thái nhé?

Muốn gời 1 lá thư về thăm nhà theo kiểu cổ điển thời kỳ "tiền a còng"? bưu điện sẽ giúp bạn:

Muốn mua vé máy bay về thăm bà con? đại lý du lịch bán vé máy bay đây rồi:

Các bác già và các bà mẹ chăm con nhỏ thì thảnh thơi nói chuyện trước 1 sân rộng có ghế đá và bóng mát của vài cây cao quanh đó:

Hoặc uống café tán gẫu với bạn bè, ngồi lề đường đọc báo hẳn hoi chứ không vào bên trong quán nhé!

Đất Úc không có hoa phượng đò, mà chỉ có cây Jackaranda mà nhiều người Việt mình gỏi là phượng tím vì lá và cành rất giống phượng đỏ bên nhà, phượng tím vào mùa xuân nở rất đẹp và khi rụng thì như 1 tấm thảm tím trải trước sân nhà:

http://tinyurl.com/yhbwjdo

(nguồn: Internet)

Nhưng bác già có lần bắt gặp 1 màu đỏ giữa nắng hè, lá thì không phải lá phượng nhưng màu hoa thì cũng thắm như thế, thêm tiếng ve râm ran buổi trưa nắng càng làm nhớ những mùa bãi trường và mùa thi xưa:

Và đây là khu gia cư chính phủ dành riêng cho người cao niên:

Bác TravelHug cho em hỏi ở Mel và Sys có khách sạn nào refund lại booking fee khi mình calcel cái booking hotel của mình không ah

Bác TravelHug cho em hỏi ở Mel và Sys có khách sạn nào refund lại booking fee khi mình calcel cái booking hotel của mình không ah

>>Hỏi thổ dân về Hotel thì thổ dân chỉ có chết thôi!!!! :) Có đời nào ở hotel tại Syd đâu mà biết!<<
Đùa chứ khi bạn book hotel với trang nào, nhớ đọc cái cancelation policy của nó , nếu hot deal thì không bao giờ được refund nếu cancel, bạn thử search với Venere chấm com thử: tôi thấy trang này thường không buộc mình phài trả tiền hết lúc booking (prepaid) mà chỉ đưa chi tiết thẻ tín dụng để làm bằng! Tôi thích book với Expedia.com.au khi mua hotel vì có thề lấy lại refund nếu thay đổi ý định nhưng phài trả booking fee (1 phần rất nhỏ). Bạn thử với trang này xem:

http://www.yha.com.au/hostels/index.cfm

Cabramatta là vùng đất đầy tương phản như chính đất nước đa văn hóa Úc (thòi lòi :) ) này: nhà thờ Tin Lành nằm cạnh hội quán Triều Châu, hội quán Triều Châu lại nằm kề ngay nhà thờ Công Giáo! Chùa thì rất nhiều, có hôm lẩn thẩn bác già tôi lẩm nhẩm cộng lại con số các chùa ở quanh vùng này nhưng cứ đếm nhầm mãi nên thôi, (xin mở ngoặc để tránh ngộ nhận nơi đây: là bác già tôi kể chuyện theo mạch suy nghĩ cho vui, chứ tuy là người Công giáo, không hề có ý bài xích hoặc xúc phạm đến vấn đề tôn giáo hoặc sắc tộc trong các bài viết của bác già tôi! cẩn thận phân bua cùng các bạn kẻo trúng gió...độc!), cũng như có lần thử đếm xem trên phố chánh Cabra có bao nhiêu tiệm tạp hóa thực phẩm, bao nhiêu nhà thuốc tây, bao nhiêu vị lương y, chưa kể các luật sư, các văn phòng du lịch vân vân và vân vân... quanh khu tứ giác vàng bác già tôi nói như trên.

Này là nhà thờ Tin Lành, nhỏ nhắn giản dị nằm khiêm tốn nơi góc đường:

Này là hội quán Triều Châu, bề thế chểm chệ:

Này là nhà thờ Công giáo, chiếm góc đường đầu kia:

Nhân tiện, post luôn hình máng cỏ hôm Giáng Sinh vừa rồi, vốn do bàn tay Việt khéo léo hoàn thành khiến giáo xứ Úc Cabra vô cùng thích thú:

Theo thời gian tính, sau Giáng Sinh và tết dương lịch là đến tết Ta, Cabra tuy nhỏ và xa quê nhà biết bao nhiêu, nhưng các nhà vườn Việt cũng gầy giống 1 số cây cảnh đặt Việt để bán Tết; các bạn ở nhà vốn có những đưởng hoa, phố hoa hoặc lễ hội hoa hoành tráng; nếu xem hình hoa bác già tôi post nơi đây xin đừng cười: chỉ mới chừng 5 năm trước đây Tết mình chỉ có toàn hoa Úc, quen tên quen mắt Việt thì là hoa Lay Ơn (huệ tây), hoa vạn thọ, hoa cẩm chướng... Huệ trắng thơm thì nhìn nhỏ nhắn thấy thương... chỉ có loe ngoe vài bông trên ngọn mà giá thì đắt: 25 Úc kim cho 1 chục cây!

Bây giờ thì đã có hoa mồng gà (cấm cười!):

Hoa vạn thọ giống mới:

Cây mai phát tài (bông giả nhé!):

Dĩ nhiên, có hoa thì phài có quả theo truyền thống, mà sao lại toàn là ớt kiểng???

Ớt dài:

Ớt tròn:

Nhưng mà hoa hậu thì phải kể là cô lục bình bông tím này (thật tình không hiểu tại sao lại là lục bình dân dã trong ngày tết, có lẽ hiếm nên quý và đắt, mà mua đắt, chưng đắt trong ngày Tết thì sẽ được sang chăng?)

Và Á hậu hoa là cô Bạch Liên này:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back