What's new

P/s: Singapore, I love you

Tháng 7, 3 ngày nán chân lại Đảo quốc sư tử cũng là lần đầu tiên “xuất khẩu” nên những hình ảnh và cảm xúc về một Singapore lung linh về đêm, năng động hiện đại và lòng hiếu khách lun tràn đầy trong tim!​

Nguyên nhân kỳ lạ…
Quyết tâm lấy tiền học bổng để đi du lịch để xem như tự thưởng cho 4 năm cắm đầu học và làm. Đằng nào cũng bị trường đuổi (Gà Con và bạn tốt nghiệp tháng trước rùi… )
Thế là, trong lúc tính toán phân vân du lịch Hội An hay Cambodia, tự nhiên Gà Con hỏi nhỏ bạn đi Singapore ko? Nó bảo: Bao nhiêu? Gà Con nói đại: thấy trên mạng có 200USD thoai (Cái đó là xem bài của chị Paven hehe). Hội An hay Cambodia đành lùi lại, mình xuất ngoại xa xa chút, Singapore! (c)

Chuẩn bị hì hục nhưng mà vui. Lúc nào cũng “phấn khích” nên có bữa lục tung các diễn đàn phuot.com lên ko ngủ luôn, đi hỏi chị Paven và anh Yilka (cám ơn 2 anh chị nhìu nhìu :D), làm passport đi kiếm bản đồ ở Parkson, đi mua sách Lonely Planet, đổi tiền, mua vé máy bay, làm thẻ Visa… phì phì! Quan trọng nhứt mà Gà Con quên, Gà Con có 1 hướng dẫn viên bên Sing (Quên mất đồng bọn ^^ học chung hồi cấp 3… khì hì) Thế là những ngày cuối được Đồng bọn sửa lại kế hoạch nên tự tin hơn.

Học thêm được 1 đống thứ mà trước giờ chưa nghĩ đến.

Đăng ký vé máy bay
Vì bạn Smith của Gà Con làm passport sau Gà Con tới 1 tuần, mà lúc đó Tiger Airway đang giảm giá nên đành đánh liều, book vé trước (tổng cộng 93USD). Lúc book vé xong, Smith bảo là vé máy bay mà tăng cao quá thì “chúng ta ko có tương lai” có nghĩa là Gà Con đi một mình. :shrug:
Gà Con 1 đằng nhủ bụng “ăn thua mình lì”, 1 đằng nhắm mắt hy vọng nhỏ bạn đừng đổi í… Thế là, ngày nào cũng check giá vé máy bay trên mạng và đại lý. Mà chắc trời thương nên lúc đó, vé máy bay tiếp tục giảm giá nên bạn của Gà Con mua chỉ mắc hơn cỡ 10USD thôi :p

Changi Airport – Budget Terminal
Lúc này hồi hộp, vì nghe nhiều người bảo đi Tiger Airway chỉ dành cho các “XYZ làm chiện ZYX”. Nên lúc điền vào phiếu Immigration Registration, 2 đứa cố dùng 110% công lực để điền vào :))
Vào xếp hàng, cũng ráng chen chân kiếm hàng nào có nhiều Tây. Haha. May quen được 1 bạn nam cũng đi du lịch nên xem như mình đi 3 người… có gì hỏi cũng hông sao.

Sau khi cô hải quan “áp tải” 1 chị ở trước Gà Con qua khu đặc biệt, trống ngực nhảy liên tục, nghĩ bụng chắc tiêu rồi. Gà Con bước tới, mỉm cười với cô hải quan và “Hello”, còn làm cái mặt ngu ngu quê quê nữa =)) haha. Chắc dòm cái mặt tội nghiệp nên cô hải quan chẳng hỏi câu nào, cho qua cái rụp… Bạn của Gà Con cũng vậy lun… YEAHHHHHHHHH, SINGAPURA ơi!!!!!!!!!!!!!!!! :H
0:30am - Việc đầu tiên, gọi điện thoại cho bạn Gà Con. À, trong sân bay được gọi điện miễn phí. Gà con thấy nó bảo bỏ thẻ vào, mà bạn Gà Con bảo được gọi miễn phí thế là ra hỏi anh Security, anh dễ thương bảo là 2 cái cuối cùng được gọi Local miễn phí, chỉ cần nhấn nút (Lại quê nữa rồi… hì hì)

MRT và anh người Singapore William
MRT thì mọi người biết rồi
Còn William là ám ảnh đầu tiên tại Singapore... hahaha
Anh này đang đứng tại chỗ mua card SMRT, 2 đứa con gái cũng lò mò tới xem như thế nào. Anh này bảo là muốn đi đâu thì nhấn điểm đầu và điểm cuối để mua thẻ dùng 1 lần, vì lúc này quầy Ticket chưa mở cửa.

Thế là Gà Con chạy lại hỏi 1 chú ở “Passenger Service”, chú này bán thẻ SMRT luôn, chỉ có $12S, mà Gà Con xem trên mạng là $15S nên nói chú bán cái thẻ nào $15S ấy. Chú đó giải thích hồi đó 15 bây giờ 12 rồi. Ôi dào, sao quê toàn tập nè!

William xuất hiện, hỏi tụi Gà Con mua thẻ chưa, để William giúp chỉ cho cách mua. Gà Con xoè thẻ ra, bạn ấy nói ok vậy thì chỉ cách đi MRT. Bạn đó hỏi Gà Con đi đâu, Gà Con nói gặp bạn ở MRT City Hall Station. William cực nhiệt tình đi trước, 2 đứa te te đi sau vì cùng đến City Hall luôn.

Đến City Hall 7:00am. Được William dẫn đi 1 vòng cái City Hall mall đó, tất cả các store đều chưa mở. Ở Sing 10am mới thực sự là bắt đầu ngày mới mà. William dắt đi lòng vòng, nói là William cũng chờ bạn luôn. 2 đứa bị dắt đi 1 hồi đuối, mỏi, rã rời, hoa mắt!
Nhỏ Smith phán: ai biểu 2 đứa dễ thương chi *cười nham hiểm*

Quyết định “chúng ta (William và tụi Gà Con á) ko có tương lai”, nhỏ Smith sẽ “điệu hổ ly sơn” để Gà Con đi kiếm chỗ gọi điện thoại cho bạn Gà Con mau đến lẹ giải cứu.
Ai dè, tưởng cắt được đuôi rồi… Sau khi gọi điện, bạn Fnick bảo sẽ đến trong 5 phút nữa. Gà Con và Smith đi 1 vòng… tham quan… Á Á Á, gặp lại bạn William ;) William chạy lại, nói Gà Con ghi lại số điện thoại của William. Thế là lại bị bạn đó quần quần 1 vòng nữa… Đuối đuối... Lúc đó, Gà Con chỉ mong được gặp bạn thui!

May phước, William bảo đi trước… haha…
William vừa đi, bạn Gà Con bước từ thang máy bước ra (Phải chi tới sớm hơn 1 chút... ởi ^^)

Ngày đầu tiên cũng trót lọt... phù phù! Có đi mới biết, đôi khi phải thử mới biết mình làm được!

Last edited:
Khi nào gà con đi nữa thì hú mình với nha . Giờ ngày nào cũng mò vào tigerairways thấy hiển thị giá vé mà toàn ngồi ói máu ko :))

Sao giống Gà Con vậy nè =)) Có lần vào thấy giá 7USD mà "xoắn"tít lên! :D

Chắc chắn sẽ đến thăm Sing 1 lần nữa :D

xe đưa khách dulich đi vong quanh SINGAPO. bữa đó mình được đi free 2 ngày luôn. lí do nói sau nhé hi hi

Hehe, nhiều lúc Gà Con xem lại hình thấy mình chụp ít thật! Cám ơn thanh_vinh đã post hình giúp Gà Con nhé...
Gà Con đang đợi thanh_vinh chia sẻ bí kíp được đi free xe bus đi city tour nè (beer) Gà Con thích lắm mà thấy $26S là méo mặt rồi! hehe

Hehe, nhiều lúc Gà Con xem lại hình thấy mình chụp ít thật! Cám ơn thanh_vinh đã post hình giúp Gà Con nhé...
Gà Con đang đợi thanh_vinh chia sẻ bí kíp được đi free xe bus đi city tour nè (beer) Gà Con thích lắm mà thấy $26S là méo mặt rồi! hehe

Gà con ơi! nói ra thật xấu hổ.và cũng buồn cười nũă cơ. lúc mình đang lang thang ở toà nhà( tự nhiên lại quên mất tên) nơi đầu điểm xuất phát ấy mà. thấy mọi người xếp hàng lên xe , hỏi ra mới biết là city tuor vậy là thanhvinh cũng xếp hang lên như ai . đàng hoàng nữa là khác ấy chứ:D đi một vòng phía bắc xong. lại lên xe đi vòng phía nam. vui vẻ ra về o quên lấy thêm mấy tấm bản đồ trên xe về nghiên cứu. ngày mai đi tiếp. cũng xếp hàng lên xe nhưng lần này kinh nghiệm rồi( vì đã nghiên cứu bản đồ mà) thế là thích đâu xuống đó, chán lại lên xe . 2 ngày liền đi khắp SGP chẳng suy nghĩ gì,à không, có nghĩ chứ,thanhvinh nghĩ bọn tư bản này lịch sự thật có cả xe buyt free cho khách dulich. ai ngờ lên máy bay kể chuyện mới biết là phải mua vé 26$s được đi 24h.:( ai biết đâu đấy. mà tại nó o xét vé chứ bộ)=)) .
khi nào gacon đi nữa nhớ gọi minh nha(beer).mình cũng rất muốn quay lại lần nữa giờ thì mình quá sành điệu rồi (có thể làm hướng dẫn viên được ấy chứ):)) không sợ lạc nữa đâu nha.(c)

Ủng hộ Rita ;) Có 1 số bạn đang tính phượt Sing, Rita thử xem bên topic Thông tin du lịch Singapore phần 2 để kết hợp cho vui. Hồi Gà Con ở Hostel thì có nhiều bạn đi 1 mình lắm ^^ yên tâm yên tâm :D

-----
Gà Con lần trước nghe lời 1 chị trong công ty bảo Singapore nhỏ xíu à, nhỏ bằng Sài Gòn, đi 1 lèo là hết... :shrug:! Nên chỉ đặt vé may bay về lúc sáng ngày thứ ba, nhưng sau 2 ngày rồi mới biết, chắc thêm 3 ngày nữa cũng chưa hết đi hết đất nước xinh đẹp này.

Bạn Gà Con này giống mình nà, mà cũng may mình đặt vé 4 ngày. Mình thấy Singapore thật rộng lớn trong con mắt nhỏ bé của mình.
Mình đã đi Sing 2 lần rồi mà vẫn cảm thấy chưa đã. Chắc hẹn dịp nào đó quay lại để khám phá những góc khác ở Sing.

Ủa Gà Con Lon Ton không đi Universal hả? Chỗ đó thấy cũng hay hay.

Hì, vì cũng hông có nhiều thời gian nên Ga Con chưa đi! Gà Con còn nhiều chỗ chưa đi lắm, với kế hoạch 3 ngày thế này cũng phấn khích lém rồi ^^ Lần sau chắc chắn sẽ phượt tới bến luôn hén khongthudao! hihi

gà con viết bài rất hay nhưng mà hình chụp thì quá ít. vậy để mình đóng góp cho vài tấm nhé cho nó đỡ đơn điệu
attachment.php

trung tâm thương mại lớn nhât SINGAPO
attachment.php

city hall
attachment.php

xe đưa khách dulich đi vong quanh SINGAPO. bữa đó mình được đi free 2 ngày luôn. lí do nói sau nhé hi hi
attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back