What's new

[Hỏi đáp] Paris cho dân phượt nghiệp dư

Anh CBTX cho em hỏi thăm tí. Nhóm em có 4 nữ, lần đần tiên đi Châu Âu. Sẽ thăm Paris từ ngày 19/10- 24/10/2017. Em đã đọc hết các trang trong mục Paris cho người nghiệp dư thật sự rất bổ ích và rất biết ơn những người đã tạo ra topic này. Thấy bạn Linh Thuy, Bác Già và anh CBTX là người túc trực và trà lời thường xuyên. Nên em đã đăng ký vào diễn đàn và hy vọng mọi người và anh CBTX có thể tư vấn giúp em.
Về nơi ở thì em có hỏi trên centerparis có gởi cho em 01 appartment cụ thể ở quận 2
http://en.centerparis.com/Saint-Sauveur.html
Nhưng trên web thì để giá 90E nhưng họ gởi mail cho em là 110E , không biết sao có sự khác giá.
Anh xem giúp em ở khu này đi lại có tiện không?
Lịch trình dự kiến của nhóm em như sau:
+ Ngày 1: dạo 1 đoạn sông Sein - Notre Dame - Montmatre
Điểm đầu tiên là Pont Marie (M7), nhìn thấy sông Sein vào buổi chiều. Đi dọc 1 đoạn, qua cầu Louis băng qua sông, lang thang trên đảo nhỏ Isle Saint Louis (phía sau Notre Dame)đến đảo. Tham quan Notre Dame
thả bộ qua cầu tham quan quảng trường Toà Thị Chính Hotel de Ville

SAu đó tham quan đồi Montmartre.

+Ngày 2: Champ Elysee (Arc de Triomp-Concorde-Louvre)- tháp Eiffel - Louvre
công viên Tuileries, đi bộ xuyên qua công viên là tới quảng trường Concorde, xong đổ xuống đại lộ Champ Elysee (đi bộ hoặc đi xe bus), cuối đường là Khải Hoàn Môn, lấy metro hoặc bus qua Trocadera ngắm tháp Eiffel từ xa rồi băng qua công viên & cầu d'Lena để tới chân tháp, cũng khỏi cần leo lên chỉ đứng dưới ngắm, rồi ra bờ sông ngồi nhìn tàu chạy tới lui.

Lấy metro đi qua Quận 20 thăm nghĩa trang Pere La Chaise, thăm mộ Chopin và các danh nhân khác.
Tham quan Louvre (Louvre ngày thứ 4 và thứ 6 mở cửa đến 10h đêm)

+ Ngày 3: Versailles – sein tour

Vào Versailles

Ở Versailles về thăm lăng mộ của Naponeon và cầu Alexandre nổi tiếng (điểm Invalides). (theo tư vấn catbuitinhxa cho 1 bạn đã đi)
Sein tour

2 ngày còn lại đi thăm 01 số làng của Pháp ven Paris.
Em nghe nói có 01 làng rất giống Venice của Ý.
Anh giới thiệu giúp em một số nơi để đi thêm.

Cảm ơn anh nhiều.

Sorry anh CBTX, em đã làm empty box rồi ạ. Làm lần thứ nhất sau khi mail báo, và em mới làm lại rồi. Hy vọng nhận được hồi âm của anh.

Sao bạn ranhamchoi không yêu cầu họ break down giá để biết tại sao phải trả 110e nhỉ?

Mình thử mở link và thấy giá thuê là từ 90e trở lên, nhưng hình như còn phải trả thêm các loại phí khác nữa:
The additional fees for this apartment are:

- A service pack of 45 € (including one set of linen, one cleaning on arrival and some cleaning supplies).

- An insurance of 11 € (see terms and conditions).

- An occupancy tax of 0.83 € per night and per adult from 18 years old, requires by the Mayor of Paris.

Mình nghĩ tốt nhất nên email hỏi lại cho rõ ràng để tránh những phát sinh ko mong muốn bạn ạ.

Chào bạn S1VUNGTAU
Mình có mail hỏi thì bên đó trả lời là giá trên web chỉ là giá khởi điểm thôi (nguyên văn của họ: It is a price starting not the exact price.)
Mình booking ở Paris cho 5 đêm từ 19/10 - 24/10/2017. Sau đó sẽ qua Bruges - Bỉ, 2 đêm. Sau cùng là Hà Lan.
Mình xem các căn hộ khác thì cũng phải trả thêm những chi phí như vậy.
Không biết căn hộ bạn thuê có phải trả thêm chi phí như vậy không?
Cũng chưa có confirm cho họ yêu cầu đặt cọc 50% và trả bằng paypal mà mình thì chưa sử dụng paypal bao giờ. Còn trả bằng thẻ tín dụng thì phải đưa thông tin thẻ cho họ.
Mình có đọc trong diễn đàn - Bác Già nói là không nên cho họ thông tin thẻ. Nên cũng chưa biết sao.
Đầu tiên mình book căn hộ theo link Bác Già đã giới thiệu trong diễn đàn, nhưng họ báo không trống và giới thiệu mình căn này.
Anh CBTX cũng đã hướng dẫn mình về thời tiết và Metro Map.
Nhóm mình hẹn phỏng vấn Visa vào ngày 25/8, book từ đầu tháng mà lịch kín hết , sớm nhất là ngày 25/8.
Nên mình cũng chưa dám confirm phòng , vé mb và chưa mua các vé tham quan.
Đang lo lắng.

Bạn cho mình thêm chỉ dẫn về cái quán ăn này không. Còn show chắc bạn muốn nói Moulin Rouge?. Đoàn mình ở Paris từ 15 đến 30/9 này.
E đag ở hy lạp sau khi rời khỏi paris 5ngay , e rất cảm ơn LinhThuy ,bác TravelBug , bác Cbtx.... Đã post nhiều thông tin quý báu cho những người đi sau (các bạn chỉ cần đọc hết các page là có hòm hòm thông tin để đi rùi ,) mây ngày ở paris vo e ăn đồ tây phát chán ( v e thì vô tư :") ) may sao hôm nhà e mò ra khu Madeleine timg đc một quán đồ ăn nhỏ của china nhưng mà ăn giống hệt vị của Việt Nam! Mình làm e cứ ngỡ chị chủ nhà ng việt, ăn ngon mà rẻ nhà e gọi cơm rang trứng, tôm sú rim, cánh gà rán, xau thập cẩm xào, gói phồng tôm v lon coca cộn thêm đồ mang về ks tối ăn mà hết có ~30€ thui ak, chả bù hôm ăn ở quán đối diện vườn lucxembua thiệt hại hơn 100 ak. Còn nữa bạn nào đi paris nên xem show Mourin rougue (kiểu ca múa nhạc tạp kỹ phục vụ các quán bar rượu ngày xưa ) có cả ảo thuật v tấu hài , bạn nào đi tìm line 2 , blanche station .

Chào bạn S1VUNGTAU
Mình có mail hỏi thì bên đó trả lời là giá trên web chỉ là giá khởi điểm thôi (nguyên văn của họ: It is a price starting not the exact price.)
Mình booking ở Paris cho 5 đêm từ 19/10 - 24/10/2017. Sau đó sẽ qua Bruges - Bỉ, 2 đêm. Sau cùng là Hà Lan.
Mình xem các căn hộ khác thì cũng phải trả thêm những chi phí như vậy.
Không biết căn hộ bạn thuê có phải trả thêm chi phí như vậy không?
Cũng chưa có confirm cho họ yêu cầu đặt cọc 50% và trả bằng paypal mà mình thì chưa sử dụng paypal bao giờ. Còn trả bằng thẻ tín dụng thì phải đưa thông tin thẻ cho họ.
Mình có đọc trong diễn đàn - Bác Già nói là không nên cho họ thông tin thẻ. Nên cũng chưa biết sao.
Đầu tiên mình book căn hộ theo link Bác Già đã giới thiệu trong diễn đàn, nhưng họ báo không trống và giới thiệu mình căn này.
Anh CBTX cũng đã hướng dẫn mình về thời tiết và Metro Map.
Nhóm mình hẹn phỏng vấn Visa vào ngày 25/8, book từ đầu tháng mà lịch kín hết , sớm nhất là ngày 25/8.
Nên mình cũng chưa dám confirm phòng , vé mb và chưa mua các vé tham quan.
Đang lo lắng.

Giá centreparis họ luôn luôn cho là "from" có nghĩa "từ" họ giải thích là giá khởi điểm là đúng. Thường giá đó nằm trong mùa thấp điểm, ít du khách chẳng hạn trong tháng 2 hay tháng 3. Họ sẽ cộng thêm tiền service pack (hồi tôi ở thì gọi là starter pack). Bây giở họ thêm 11E cho tiền bảo hiểm!

Pay Pal dễ xài, nếu bạn không có account với email thì tạo 1 cái, phải chắc chắn là trương mục ngân hàng của bạn có thể link được với các giao dịch quốc tế. Nếu không bạn có thể mua 1 thẻ Visa prepaid (cũng phải chắc chắn là có thể dùng để giao dịch quốc tế, các trương mục trong VN hay bị vấn đề này) và cho họ số thẻ này để không bị link vào trương mục chính của bạn. Cách chót là hỏi họ có thể trả bằng bank cheque (tôi có nghe nhiều người nói không nên dùng cách này hay là cách chuyển tiền trực tiếp vào account ngân hàng cho họ!)

Căn St Sauveur tôi thấy cũng được, gần chợ Montorgueil! Coi chừng giường chính nằm trên gác lửng!

Last edited:
Mn cho e hỏi là trạm Ledru Rollin (line 8) là nằm ở zone mấy vậy ạ? Sao e mò hoài trên bản đồ phân vùng không thấy tên trạm đó :(. E hỏi để biết mua vé dạng ngày đi tham quan (vùng 1-2 hay 1-3).

Với cho e hỏi là khi xuống sb mình mua vé RER B về chỗ ở (chỗ e ở là trạm trên) thì khi chuyển line sang Metro mình có bị tính thêm phí gì ko hay là vé mua ở sân bay đã bao gồm luôn rồi (hiện giờ e nghe nói là 10E phải ko ạ)?

Mn biết thì chỉ e với, e cảm ơn nhiều! Lần đầu đi châu Âu nên e chưa có kn

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back