What's new

[Chia sẻ] Phan Rang -Cà Ná - Phan Rí Cửa - Chuyện cũ nhớ lại

Xin chào các bạn ,mình là thành viên mới ,xin phép được trình làng một chia sẻ của mình về một chuyến rong chơi ,cũ rồi ,không còn mang tính mới mẽ nữa .
Tuy vậy đó là một trong những chuyến đi đầu tiên của bọn mình bằng xe máy .Xin giới thiệu bọn mình là mình và bà xã ,thuộc loại U-60 .Vì ham mê du ngoạn nên ráng bắt chước người ta mà đi đây đó vậy mà .
Chuyến đi này đúng ra là bọn mình muốn đi Cà Ná ,mặc dù Cà Ná không xa lạ gì với những ai đã từng đi trên đường thiên lý Bắc -Nam .Bọn mình ra Bến xe miền đông vào một buổi sáng tháng 6 -2012 ,mua vé nhà xe Quê Hương khởi hành đi Phan Rang lúc 9G30 .Hai vé cho người và 1 vé cho con xe thân yêu .Xe giường nằm ,không còn mới ,hơi tệ .Đến 17g xe thả bọn mình xuống Ngã năm Phủ Hà ngoài QL1 ,vì xe không vào bến Phan Rang .Bọn mình chạy vào TP và thuê phòng tại KS Hồ Phong gần cầu Đạo Long 1 .KS khá tốt có thang máy .
Vì mục đích của bọn mình là đến Cà Ná ,chỉ ngủ đêm tại Phan Rang thôi .Sáng hôm sau ,bọn mình định ra Tháp Chàm ngắm 1 tí rồi quay về lấy đồ đạc vọt về Cà Ná .Thế nhưng sau khi ăn sáng ,bọn mình lại đổi ý đi Vĩnh Hy cho biết ,năm kia có đến Phan Rang mà không đi được Vĩnh Hy nên lần này muốn đi .
Từ trung tâm thành phố ra đường Yên Ninh không xa lắm ,mà sao lần trước đi ta xi ,không biết anh ta chạy thế nào mà thấy xa vời vợi!?
https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=121655&d=1413875858
Bãi biển Ninh Chữ buổi sáng .
https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=121656&d=1413875858
Bà xã và con ngựa sắt đưa mình đi nhiều nơi .
https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=121657&d=1413875858
Và đây là mình .
Chạy theo đường Yên Ninh nằm trên bờ biển Ninh Chữ là khu du lịch ,hết đường là sang tỉnh lộ 702 .Thời điểm mình đi ,tỉnh Phan Rang đang bắt đầu thi công mở rộng đường Phan Rang- Vĩnh Hy ,may mà mới bắt đầu làm nên đường vẫn còn chạy tốt ,chì có đoạn gần Vĩnh Hy là hơi khó đi thôi .
https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=121658&d=1413875858
Cầu Tri Thuỷ ,nơi nảy là quê hương ông N.V.Thiệu .

Cám ơn các bạn đọc bài viết của mình ,sự động viên của các bạn nhỏ làm ấm lòng mình .
Xin được tiếp tục chia sẽ với các bạn .
Phan Rí Cửa là thị trấn của huyện Tuy Phong tỉnh Bình Thuận ,nằm ven biển cạnh cửa sông Luỹ với cảng cá lớn sản lượng dồi dào .Tháng 3 năm 2014 vừa rồi ,bọn mình đi ra Đà Nẵng trên xe Mai Linh ,khi đến Phan Rí xe dừng lại bốc hàng là nhiều thùng xốp đóng kín ,mình hỏi thăm thì biết đó là hài sản chở ra Đà Nẵng .
Ngoài QL1 cách Phan Rí Cửa không xa là Phan Rí Thành ,vì sao có Phan Rí Cửa rồi lại Phan Rí Thành ,quả thực không biết ,kiến thức kém thật . Khu du lịch Đồi Dương có bãi biển dài, nhiều sóng ,cát không trắng lắm ,nước biển không xanh như các khu vực gần đó ,giống như nước biển vùng La Gi .Có lẽ nằm cạnh sông ,La Gi cũng vậy ,tuy nhiên cũng sạch sẽ .Ít du khách nên chưa có dịch vụ phục vụ khách du lịch ,mặc dù vậy quán cà phê và quán nhậu nhiều không thua các nơi khác .
attachment.php

Bãi tắm khu du lịch Đồi Dương ,ít khách du lịch .
attachment.php

Những du khách hiếm hoi.
attachment.php

Như đã nói ,có nhiều quán cafe ,ăn sáng và uống cafe' tại quán Cafe' Paris khá sang trọng ,không thua các quán tại SG .
Trước khi về lại Sg ,được mời ăn tại quán cơm gà Chân Quê ,nằm ngoài QL 1 ,gần ngã ba vào thị trấn PR Cửa ,tuy quán lụp xụp ,nhưng khá ngon .
attachment.php

Trước cửa quán .
attachment.php

Thực đơn ghi rõ giá ,giá khá lâu rồi nha các bác .
attachment.php

Nướng gà ,rất hấp dẫn .
attachment.php

Thưởng thức thôi ,cơm rang cháy ,giòn .. bây giờ nhớ lại còn thèm .
Sau đó từ giã Phan Rí ,bọn mình chạy một mạch về SG ,cắm đầu cắm cổ chạy ,về đến nhà tối mịt .Kết thúc chuyến hành trình tốt đẹp ,rất vui vì khám phá thêm nhiều nơi .
Cám ơn các bạn đã theo dõi ,mình mới tham gia chia sẽ lần đầu ,ít nhiều sơ sót .Chuyến đi đó mình ít có kinh nghiệm chụp ảnh nên không có nhiều ảnh để trình làng .Do đó không chia sẽ được nhiều cảnh các nơi đó .Thân ái chào các bạn .

Đọc bài viết của chú, con thấy bồi hồi. Con mới rời Phan Rí Cửa chưa tới 1 tuần và là lần thứ 3 con đến Phan Rí Cửa từ tháng 7 tới giờ nhưng con ko chụp được tấm hình nào, chỉ đi ngắm rồi thu vào trí nhớ. Những tấm hình chú chụp là những nơi con đã từng qua, đến nay cảnh vật vẫn ko có thay đổi gì nhiều. Phan Rí Cửa dù nằm bên QL1A, giáp biển nhưng giống như vùng đất bị lãng quên. Con có cảm giác nơi đây giống như 1 quý phi đẹp nhưng bị giam vào lãnh cung vậy. Đi qua khu Đồi Dương, con chỉ thấy 1 căn nhà đẹp nhất, hóa ra là nhà người quen của chú; đối diện là quán cf, khách sạn, quán nhậu. Con thấy khu vực đó đẹp nhất Phan Rí Cửa. Chú chạy dọc theo Đồi Dương sẽ đến Gành Son nổi tiếng. Con đường ven biển lộng gió, đẹp miên man với rặng phi lao cổ thụ như bước ra từ cổ tích. Con thấy còn đẹp hơn cả những con đường xuyên rừng trong phim Mỹ. Vợ chồng con đi motor qua đó 1 lần, và lần nào con cũng mong được đi lại trên con đường đó. Con bay từ HN vào Cam Ranh, đi xe giường nằm chừng 120 km tới Phan Rí Cửa, qua Cà Ná, những trụ phong điện khổng lồ ở thị trấn Liên Hương. Cảm ơn chú vì những khung hình thân quen. Kính chúc cô chú mạnh khỏe để có những chuyến đi đẹp. Hình ảnh của cô chú cũng là mong ước của vợ chồng con đấy ạ.

Truóc hết xin càm ơn các bạn đã theo dõi bài viết và có lời động viên ,hết sức cảm động .Uyen Mai thân mến ,chú cũng giống như con ,thấy tiếc vì Phan Rí Cửa chưa được đầu tư hay quảng bá du lịch ,mặc dù nó có rất nhiều tiềm năng như biển sạch ,thức ăn hải sản rất phong phú ,(chú có ăn món cá thu chiên sốt cà rất ngon ,tiếc là lúc đó không có ghi lại hình ) .Khu Đồi Dương là khu đẹp nhất mà rất tiếc không có dịch vụ lưu trú ,sau này hình như chú biết là tại Khu giải trí Mũi Tàu ở đó có phòng cho thuê .Cô chú cũng định đến Gành Son rồi mà lúc đó anh bạn quen tại đó nói chạy vô khó lắm nên chú không đi ,sau này đọc bên Du Lịch Go của anh Điền Gia Dũng mới thấy tiếc! Khu biển La Gàn cũng đẹp lắm ,ngồi trên quán thưởng thức hải sản và ngằm biển thật tuyệt vời.Không có tấm ảnh nào về Phan Rí Cửa hơi tiếc quá nhỉ ,mong rằng lần sau con chụp được nhiều hơn .

Vợ chồng con chụp được mấy bức hình ven biển gần Gềnh Son. Đẹp, hoang sơ ạ. Con đường ven biển này đẹp lắm ạ. Nếu được đầu tư, nó cũng ko thua kém đường ra Mũi Né chút nào. Đối diện nơi cô chú ở có khách sạn Việt Hương, sát mép biển, tương đương với khách sạn 3 sao. Khu Mũi Tàu cũng được đầu tư nghe nói là cũng "khủng" ạ. Đi thêm chừng gần 1km có khách sạn Bông Hồng, do người Đà Lạt xây và kinh doanh nên cũng chuyên nghiệp. Con sẽ còn nhiều dịp qua Phan Rí Cửa, sẽ chụp thêm hình để up lên đây.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Con chụp hình thật đẹp ,gởi tiếp cho mọi người cùng thưởng thức .Hôm đó cô chú ghé La Gàn ,ăn nhậu xong hơi sương sương chạy về Phan Rí Cửa ,mấy người bạn chạy nhanh nên bám theo ,thấy cảnh đẹp mà không thể dừng lại chụp ảnh .Hôm sau định ra Gành Son ,mấy người bạn nói khó đi nên không đi , có lẽ họ mến mình muốn mình ở đó ăn uống không cho đi hehe ...Tiếc quá ,sau này sẽ cố ra đó lần nữa ,không biết có đi được không .

Chúc mừng anh chị đã có chuyến đi ngắn nhưng rất hay và ý nghĩa. Đúng là bờ biển từ Cổ Thạch về Phan Rí cửa thật đẹp. Trong năm qua, khi đi miền Trung về qua đường cửa Phan Rí. Tôi đã thấy bờ biển nơi đây rất đẹp với những nét còn rất nguyên thủy, chưa có khai thác các dv du lịch nhiều. Nhưng do mới đi lần đầu, đường lạ cộng cảm giác hơi vắng vẻ, nên chỉ tập trung vào tay lái với tốc độ khá cao, nên cũng chưa có cảm nhận được hết nét đẹp ở nơi này.

Năm nay, trong chuyến đi Quảng Bình vừa qua. Dự định khi trở về sẽ đi trở lại con đường này. Nhưng do khi trở về bằng đường tàu, xem như Phan Rí Cửa vẫn là cái hẹn, với hy vọng sẽ trở lại lần sau. Rồi đây, nơi này cũng sẽ là một trong những điểm đến lý tưởng của mọi người.Thân chào!

( Gởi tặng a vài ảnh trên đường về cửa Phan rí năm 2013)

attachment.php

attachment.php

Cám ơn các bạn bổ sung thêm nhiều ảnh đẹp .Chuyến đi này cách đây cũng 2 năm rồi ,do mình mới gia nhập Diễn đàn này nên trình làng 1 chuyện cũ .Trước đó mình có viết nhiều bài trên trang Du lịch Go của anh Điền Gia Dũng ( một phượt gia có hạng ) .Các bạn nếu không chê ,có thể xem bên Du lich Go ,mục Chuyến đi kỳ thú .Mình có tham gia với các bài như :
- Sau 20 năm ,chúng tôi tái ngộ Hà Tiên .
- Đà Nẵng ,một chuyến đi .
-6 ngày rong ruổi với đoàn hành hương La Vang .
-Ngẫu hứng Đồng Tháp .
-Sa Đéc, mùa không có hoa .
-Một vòng SG-Bình Dương nhân ngày Lễ Các Thánh .
Do mình hơi kém về vi tính nên không biết copy đường link ,xin thông cảm .Cám ơn các bạn .

Bài viết hay, hình ảnh đẹp. sẵn đây cho mình hỏi ở TT Phan Rí Cửa có bạn nào biết nhà nghỉ KS nào giá tầm 200K trở lại phòng ốc sạch sẽ gần hay xa trung tâm tý cũng ko sao

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back