What's new

Phan rang - đà lạt đi sau noel 2014 !

Chào các bạn ! lâu quá không viết bài trên Phượt .vn ! hôm nay xin phép ghi lại vài hàng và một số hình ảnh chuyến đi ngắn ngày qua cung đường Phan Rang - Đà Lạt ( 25 -28/12/2014 )

Sao không đi ngay ngày lể NOEL cho vui ? Đà Lạt ngày lể hãy nhường lại cho bà con gần xa lên chơi lể ,còn mình thôi thì qua lể đi cho lành và khi đó Đà Lạt chỉ còn lại mình ta ! cảm nhận và thích thú hơn ,dù Đà Lạt không xa lạ gì với mình !
Qua nhiều thông tin của bạn bè và các phượt thủ trên mạng , " đèo Ngoạn Mục đã xong ,đẹp lắm !( dù đèo nầy mình đã biết nhưng lúc đó đi xe du lịch và đường còn xấu ! )
Vậy là quyết định đi ngay ,vào Công Ty làm phép xin nghỉ ! vào các hãng xe tìm xe và giá cả hợp lý ! và sau cùng quyết định chọn nhà xe Quốc Trung ! 140k / người ! xe honda 200k ! ( do không đủ thời gian và cung đường Sài Gòn - Phan Rang cũng lượn lờ nhiều nên quyết định đưa lên xe , ) Giờ xuất phát ! 20 giờ ngày 24 /12 ( Đêm NOEL !)

Đón Giáng Sinh trên xe !!

P1070053 by thienbao1165, on Flickr

Ghé vào trạm dừng cho tài xế nghỉ ngơi ! lấy lại sức khỏe !

P1070052 by thienbao1165, on Flickr

Xe lăn bánh trong đêm băng qua các vườn Thanh Long ngút ngàn của vùng đất Bình Thuận thủ phủ của loại trái cây nầy ! Một vườn Thanh long trong đêm ,đèn sáng rực kích thích cây phát triển !

P1070057 by thienbao1165, on Flickr

Mơ màng trong giấc ngủ chập chờn ,khi mở mắt xe đã đến Thành Phố Phan Rang lúc 5 : 00 Am ! sau khi lấy xe và hành lý ,lao vào trong đêm tìm khách sạn ! vào đường Ngô Gia Tự PR ! khách sạn lấy 300 k / ngày ( Do mình nhận phòng sớm ! ) loay hoay quên cả ghi lại địa chỉ !

Chào chú!
Sorry chú vì chen ngang vào bài viết của chú nhưng vì cháu sắp chạy cung SG - Quảng Ngãi mà còn 1 số vấn đề chưa rõ, theo dõi diễn đàn thì được biết chú là thành viên gạo cội và rất am tường cung đường biển Nam Trung Bộ. Nhờ chú tư vấn giúp cung đường từ Bà Rịa - Lagi - Phan Thiết - Lương Sơn - Phan Rí Cửa - Liên Hương thì các khu vực nào thường có công an chốt bắn tốc độ vậy ạ? CHÂN THÀNH CẢM ƠN CHÚ!
Chào bạn ! cám ơn bạn đã tin tưởng mình để hỏi thăm ,còn việc là gạo cội gì đó cho mình xin ! còn nhiều bậc anh chị dữ dội lắm nhe ,
Sau đây là ý kiến của mình tư vấn cho bạn ,nếu có ích thì bạn hãy ghi nhận nhé !
- Từ Bà Rịa Đến Liên Hương ! các chú HU GO đứng bắn tốc độ thì làm sao biết được ,hôm nay chỗ nầy ,ngày mai chỗ khác ( Đứng 1 chỗ thất thu sao ! ) ,nên khuyên bạn mình đi ngao du, cho nên nhà nước cho bao nhiêu chạy bấy nhiêu ( nói vậy chứ lâu lâu cũng kéo ga cho thông PÔ ! đoạn Lộc An đến Hàm Tân dọc biển có thể chạy nhanh chút ,vào thành phố thị trấn thì xin bạn chạy đúng tốc độ thôi nhe !
Đừng để chuyện nầy ảnh hưởng đến tâm lý của các bạn ,nên theo mình tốt nhất nên chạy đúng luật giao thông là OK ,đừng để mấy cái biên bản làm chuyến đi mất vui nhé ! THÂN !

Xin cho mình tiếp tục chuyện trò với các bạn ! Con đường từ Thôn Vĩnh Hy ,cặp theo biển nay rất đẹp ,dể làm nao lòng các bạn luôn ,bạn nào trước đã đi ,nay nếu có dịp đi lại như mình sẽ rất hài lòng ,dù sự thử thách khó khăn có phần vơi đi ! chỉ một vài đoạn chưa xong nhưng không là cây đinh gì với các bạn , lúc mưa ,lúc gió cứ thay nhau chọc ghẹo mình ,thời tiết ỏng ẻo nên mình không chụp được gì nhiều ( cái máy cùi bắp mình kị nước ghét mù sương !)
Ranh giới hai Tỉnh NINH THUẬN - KHÁNH HÒA !

P1070094 by thienbao1165, on Flickr

P1070093 by thienbao1165, on Flickr

Ngã ban NGỌC SƯƠNG ba năm trước và nay !

P1030523 by thienbao1165, on Flickr

Nay đẹp rồi !

P1070099 by thienbao1165, on Flickr

Chào bạn ! cám ơn bạn đã tin tưởng mình để hỏi thăm ,còn việc là gạo cội gì đó cho mình xin ! còn nhiều bậc anh chị dữ dội lắm nhe ,
Sau đây là ý kiến của mình tư vấn cho bạn ,nếu có ích thì bạn hãy ghi nhận nhé !
- Từ Bà Rịa Đến Liên Hương ! các chú HU GO đứng bắn tốc độ thì làm sao biết được ,hôm nay chỗ nầy ,ngày mai chỗ khác ( Đứng 1 chỗ thất thu sao ! ) ,nên khuyên bạn mình đi ngao du, cho nên nhà nước cho bao nhiêu chạy bấy nhiêu ( nói vậy chứ lâu lâu cũng kéo ga cho thông PÔ ! đoạn Lộc An đến Hàm Tân dọc biển có thể chạy nhanh chút ,vào thành phố thị trấn thì xin bạn chạy đúng tốc độ thôi nhe !
Đừng để chuyện nầy ảnh hưởng đến tâm lý của các bạn ,nên theo mình tốt nhất nên chạy đúng luật giao thông là OK ,đừng để mấy cái biên bản làm chuyến đi mất vui nhé ! THÂN !

Cảm ơn lời khuyên của chú. Cháu hỏi để thêm an tâm thôi chứ tiêu chí đầu tiên khi lên xe vẫn là AN TOÀN và chấp hành đúng luật, chỉ sợ đen đủi 1 phút giây hưng phấn kéo ga lại dính biên bản thì nhọ (NO)

Hình chú chụp đẹp lắm. Ngưỡng mộ cô chú quá. Đang chờ xem tiếp nè chú ơi. Phan rang bây giờ đẹp hơn mấy năm trước nhiều quá chú hả

Cám ơn các bạn đã dành chút thời gian ghé mắt vào "Nhà" tui xem qua bài viết ! xin được phép tiết tục nhé các bạn !! cơn mưa bất chợt làm mất đi hứng thú chụp ảnh ,nhưng bù lại nó cho mình cái cảm giác là lạ khi chạy trong mưa giăng ! đâu phải không bị mắc mưa trong những lần đi ngang về tắt trên các cung đường đất nước ,nhưng lần nầy thong dong ,một cặp già trên một chiếc xe ,không ai chung quanh ,tiếng xe máy nổ giòn tan trên đèo như phá tan cái tĩnh mịch của không gian ,đời thật đẹp giữa khung trời thật đẹp HAY quá các bạn ơi !
Đoạn đường từ ngã ba Ngọc Sương ra cầu Mỹ Thanh quốc lộ 1A ,tốt cực tốt ,lâu lâu thấy ngược chiều vài khách Tây ,hành trang có cả ván lướt chạy vào ,họ sắp hưởng được sự tuyệt vời của thiên nhiên ,của biển cả nơi đây !

Đường ra quốc lộ 1A

P1070101 by thienbao1165, on Flickr

Sau khi ra quốc lộ ,bọn mình quẹo trái quay về Phan Rang ,ngang qua Ba Tháp ! ghé vào để chiêm ngưỡng tí ,bao lần qua đây lấy mắt ngó chứ không vào ! đây cũng là những tháp còn sót lại của đế chế Chiêm Thành ,tháp nhìn có vẻ đã được trùng tu nhiều ,( làm sao mà thách đố được thời gian ! chỉ có Kim Tự Tháp là không sợ thời gian ! )

Chụp cái đã !

P1070103 by thienbao1165, on Flickr

" Người xưa đâu ,mà tháp cao kia đứng như buồn rầu ! lầu các đâu ,nay tối tăm trong ánh đêm mịt mùng ... " mượn lời bài hát "HẬN ĐỒ BÀN " để minh họa !!

P1070104 by thienbao1165, on Flickr

" Mơ bóng Chiêm Vương CHẾ BỒNG NGA ! "

P1070105 by thienbao1165, on Flickr

Một đoạn đường ngắn trên quốc lộ 1A để quay lại Phan Rang ! về khách sạn nghỉ và ăn trưa ( bọn mình đem theo cơm và thức ăn để tiết kiệm ! ngon ,bổ và đỡ tốn tiền ! các bạn đừng cười nhé !! ) ,Khò..... đây !

Thức giấc sau hai tiếng ngủ trưa ! giấc ngủ thật ngon bù lại những lúc trằn trọc mơ màng không đẫy giấc ! kế họch tiếp của buổi chiều là đi thăm Tháp Chàm KLONG GARAI !

cụm tháp nầy nằm trên đường đi Đà Lạt ,đến ngã ba sân bay ( Thành Sơn ) quẹo phải vào đường đi huyện Bác Ái -sân bay ,vào khoảng 2km là gặp cụm tháp nầy ! cụm tháp nầy gồm ba tháp ,có một tháp lớn và hai tháp nhỏ hơn ,nằm trên một ngọn đồi không cao lắm ,lên đây ta có thể nhìn toàn cảnh thành phố Phan Rang xa xa ! trên đường vào đây mình có tâm trạng lắm ,ngày trước 30/4/75 chú mình là phi công huấn luyện viên dạy bay A37 ! và F5 của không lực VNCH !tại sân bay Thành Sơn nầy ! phục vụ tại phi đoàn huấn luyện 920 ! chú đã sang định cư tại Hoa Kỳ và đã mất năm 2005 theo lời các bạn đồng đội chú cho biết ! mình rất tự hào về chú !!!

lại lan man lạc đề ,xin lỗi nhé ! Cả hai vào thăm tháp !!

P1070135 by thienbao1165, on Flickr

Toàn cảnh tháp nhìn từ dưới lên ! có ba tháp !!!

P1070108 by thienbao1165, on Flickr

Toàn cảnh thành phố Phan Rang nhìn từ trên tháp !!

P1070127 by thienbao1165, on Flickr

Một ngày đẹp trời bọn mình cùng đến đây !!

P1070116 by thienbao1165, on Flickr

Tìm tiếng đàn baranung ! nhưng ở đâu ! những gì còn lại của đế chế CHIÊM THÀNH !

P1070130 by thienbao1165, on Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back