What's new

Philippines 07/2014: Hành trình xuống biển, về quê rồi lên phố hứng bão

Philippines 07/2014: Hành trình xuống biển, về quê rồi lên phố hứng bão

Nhóm bọn mình gồm 6 người, 2 từ HN, 4 từ HCM, bắt đầu canh vé từ đầu năm 2014. Vé rẻ nhất cả bọn book được cho 6 chặng như sau:
- HAN-MNL return (Cebu Pacific) : usd 90
- SGN-MNL return (Cebu Pacific): usd 84
- MNL-Caticlan (Cebu Pacific): php 986
- Kalibo-MNL (Air Asia): php 1070
- MNL-Puerto Princesa return (Cebu Pacific): php 1742

Để canh vé rẻ, các bạn có thể down cái app Cebu Pacific Promotion Alarm, tầm 3 ngày 1 lần có khuyến mại, điện thoại sẽ rung bần bật:)) Như mình đi từ HN thì tổng thiệt hại cho vé máy bay là gần 4tr, tuy chưa phải rẻ nhất có thể nhưng cũng rất hạt dẻ:)
Chi phí sinh hoạt bao gồm ngủ nghỉ, ăn uống, chơi bời, ko mua sắm cho 9 ngày tại Phil là 350 usd. Nếu ko bị delay 2 hôm do bão thì mình chỉ tiêu hết có usd 300:(

Chi tiết hành trình 9 ngày dạo chơi từ thiên đường xuống làng quê rồi lên thành thị như sau:

Ngày 1: Boracay
Cả bọn sau khi bay đêm từ HAN/SGN tới MNL, tiếp tục bắt chuyến 8h25 đi Caticlan. Máy bay đi Caticlan là máy bay ATR, nhỏ xíu, giống xe bus:))

Sau 1h máy bay đã hạ cánh tại sân bay Caticlan, vì máy bay bé như xe bus nên sân bay cũng bé như bến xe:)) Tuy nhỏ nhưng được cái rất sạch sẽ, gọn gàng.

Last edited:
Re: Philippines 07/2014: Hành trình xuống biển, về quê rồi lên phố hứng bão

Vé 1000php của tour này đã bao gồm ăn trưa. Vậy nên sau khi ra khỏi hang và quay về bến tầm 12 rưỡi, bọn mình được ăn buffet. Nói là buffet cho hoành tráng nhưng thực ra cũng chỉ tầm chục món, các món chính như gà, thịt lợn vẫn phổ biến, và thêm một chút rau xào và salad (quý hóa quá!!!) Mình nghiện rau luộc, sợ ăn mỡ nên nhìn rau xào có đôi chút ngao ngán, nhưng vì thiếu xơ trầm trọng nên vẫn phải măm.

Nước uống trong buffet chỉ có 1 loại duy nhất là 7up. Hình như tầng lớp bình dân ở Philippines toàn uống soft drink vì rẻ, dễ mua, còn fruit juice và smoothies thì rất hiếm và đắt nữa. Người ta ăn uống unhealthy như vậy ko hiểu sao sản sinh ra nhiều gái đẹp:-?

Trên đường quay về Puerto Princesa, xe cho bọn mình ghé qua bối cảnh Amazing Race của Phil và Ukraine. Tưởng hùng vĩ thế nào hóa ra dư lày. Sang VN cho các chú lên Đông Bắc Tây Bắc cho các chú hết hồn luôn:))

Sau đấy cũng vẫn còn sớm nên bọn mình bảo xe cho dừng lại ở Viet Ville cách downtown tầm 9km. Khu này trước đây là trại tị nạn của thuyền nhân vượt biên sau năm 75, đến nay người Việt đã đi hết, chỉ còn lại 5 gia đình và 1 nhà hàng VN. Bước vào không gian thanh bình ngập tràn cây xanh, cảm thấy vô cùng khoan khoái

(Cái biển này chắc được dựng từ 20 năm trước)

(Rất ưng hai hàng cây này:x)

(Gợi nhớ quê hương)

Bước vào nhà hàng, đọc menu thấy thèm rỏ dãi vì toàn món Việt Nam ngon tuyệt cú. Nhưng bọn mình ko định ăn tối ở đấy nên chỉ gọi nước. Chú quản lý mang ra ít cà phê sữa đá và trà đá quất đường. Cà phê VN ngon đúng điệu, chứ ko phải thứ cà phê nhạt thếch, thậm chí loãng như nước tráng ở các hàng coffee takeaway. Bọn mình định nói chuyện, hỏi thăm chú về người Việt ở đây nhưng trộm vía từ lúc bọn mình đến tự dưng khách ở đâu kéo đến ầm ầm làm chú ý phải đi tiếp khách và không có thời gian nói chuyện với bọn mình. Tưởng chú phải cảm ơn bọn mình đã mang khách đến cho chú (hí hí), ai dè lúc bọn mình tính tiến chú chém đẹp 70php/cốc (trong khi giá beer trong menu chỉ có 40php, wtf???) Bọn mình vẫn trả vậy thôi nhưng trong lòng không thoải mái lắm:(

Rời khỏi Viet Ville, bọn mình đi bộ một đoạn ra chỗ có tricyle hoặc jeepney. Đi thong dong trên con đường bê tông vắng lặng, thanh bình, hai bên toàn bãi cỏ và cây xanh, lại thêm mấy cái biển báo nhìn tây tây...làm mình có cảm giác như đang lang thang ở làng quê nước Mỹ:))
Đi bộ khoảng 15p bọn mình thấy tricyle, vậy là thuê tricyle chở ra Honda Bay – đây là 1 điểm du lịch cũng được nhắc đến nhiều ở Puerto Princesa. Ra đến nơi, ngoài cái Bay ra thì…ko có gì. Nói chung bọn mình xác định ở đây như là về quê vậy, nên cũng ko dám mong chờ gì nhiều:))

(1 chiếc tàu đắm ngay gần bờ vịnh không được trục vớt)

Vui một chút, tiếng Tây Ban Nha “puerto” là “cảng”, còn “princesa” là công chúa. Thành phố này tên là “bến cảng công chúa” (vì sao có cái tên này thì mình quên béng, bạn nào quan tâm thì google nha), nhưng vì bọn mình vừa từ chốn thiên đường về nơi đây hơi có tí shock nhiệt vì sự “thanh bình” của nó, nên gọi đùa thành phố này là “công chúa nhà quê” :))
Chơi được tầm 10p ở Honda bay, bọn mình bắt jeepney về thành phố, đầu tiên là bảo jeepney chở qua chợ khảo sát đời sống người dân địa phương.

(Rong nho được bán rất nhiều)

(Chuối màu này chưa thấy bao giờ)

(Cá rất nhiều, nhưng không có cá tươi)

(Đây là lý do vì sao bọn mình gọi đi PPS là về quê hô hô)

Rồi quyết tâm quay lại Bay Walk xem có đẹp hơn hôm qua không.

(Đúng là đẹp hơn thật:)

(Con thuyền cô đơn trước hoàng hôn)

Tối đó bọn mình qua Bona's Chaolong (lại) ăn đồ ăn VN rồi về KS nghỉ sớm để đêm còn dậy xem CK World Cup.

(Quán này cũng giống Thalia's, lúc nào cũng đông khách. Đồ ăn đắt hơn nhưng ko ngon bằng)

Ăn xong lượn siêu thị tìm beer và đồ nhắm nhưng….tìm beer như thể tìm chim, người ta ko bán beer trong siêu thị hay cửa hàng tiện ích. Hứt hứt. Chẳng lẽ lội lên tận downtown, vào bar mua beer thì hơi xa+ngại nên cả bọn quyết định gặm oreo và uống nước lọc xem WC lol. Đêm đấy thật bõ công cổ vũ, đội Đức giành chiến thắng nghẹt thở…bravo \:D/

Last edited:

Sáng hôm đấy mấy con nhợn ngủ trương mắt đến 9h sáng rồi ra sân bay về Manila luôn. Bọn mình book The Fort Budget Hotel gần Bonifacio Global City, check in cái là đi ăn uống qua loa rồi tìm đường ra Intramorus luôn. Taxi ở MNL rất rẻ (40php giá mở cửa, 13-15php/km tiếp theo) nên bọn mình cậy đông cứ đi taxi cho lành. Ở MNL có 2 loại taxi: meter và shuttle, bạn vẫy taxi xong nên hỏi có meter ko rồi hãy đi, chứ ko có meter lại phải mặc cả giá chuyến, mệt lắm.
Intramuros là thành cổ từ thời Tây Ban Nha, có 1 cái pháo đài Fort Santiago nổi tiếng. Đọc lịch sử thấy hay ho nên bọn mình háo hức lắm, ai ngờ bị nạn tắc đường ở Manila làm cho vỡ mộng. Gần 4h bọn mình mới bắt được taxi, trong khi 5h Intramuros đã đóng cửa, cộng thêm việc taxi đi như bò ra đường nên 5h kém 15 bọn mình mới đến được nơi cần đến. Lúc đấy chẳng còn ai bán vé cho mà vào, nên cả bọn lang thang đi bộ chụp ảnh check in như mọi lần. Số chạy sô khổ vậy đó hiu hiu

(Điêu khắc các vị tổng thống từ trước đến nay)

(mấy cái song sắt trông giống nhà tù haha)

(Giai điệu "Không có tiền, không có tiền, không có tiền thì không có kem" ở VN hơn 10 năm trước giờ vẫn thịnh hành ở Phil)

Buổi tối, bọn mình được các bác alumni trong tổ chức AIESEC mà bọn mình tham gia từ hồi sinh viên mời ăn tối tại Bonifacio Global City. đây là khu phức hợp căn hộ - nhà hàng – cửa hàng, mới xây nên nhìn khá hiện đại, hoành tráng. Nơi đây được coi như “little Singapore” còn bọn mình thì ví nó với Quận 7:))

Bữa ăn được bao nó hoành tá tràng dư lày đây ợ!!! Mấy hôm trước ăn đồ bình dân cứ chê ẩm thực của Phil nghèo nàn, nay được ăn ở nơi sang chảnh thấy cũng có nhiều món thú vị, nhưng xét cho cùng...vẫn chỉ đáng hít khói của VN ta:D

(một món canh chua nấu từ tôm, đậu bắp, ớt (ko cay). Ăn khá hợp khẩu vị VN, chỉ có điều hơi mặn)

(lợn sữa quay, giá 5500php ặc ặc....)

(một món xào thập cẩm. Thịt chiên giòn rất ngon)

(trứng vịt lộn, ăn vừa bở vừa nhão chứ ko dẻo dẻo, bùi bùi như ở VN)

(dessert đây - Halo halo hoành tá tràng cho 2 người ăn, giá 180php thì phải)

Ăn no phưỡn bụng xong cả lũ phải đi dạo quanh Bonifacio Global City cho hết no rồi nhảy taxi về, kết thúc một ngày ko làm được việc gì ngoài việc ăn:D

Ngày 7: Hồ Taal

Ngày thứ 7 của chuyến đi là ngày bọn mình vô cùng mong chờ bởi kế hoạch hôm đó là đi Hồ Taal. Đêm hôm trước cả bọn còn đang chần chừ vì nghe tin sắp có bão, nhỡ đang lênh đênh giữa hồ rồi…oops, going bão nổi lên, thuyền lật là cả bọn hưởng thọ U30 hết. Vậy nên sáng hôm đấy bọn mềnh chần chừ chưa dậy vì còn nghe ngóng tình hình. Tầm 8h thấy trời quang mây tạnh, cả lũ mới hô nhau dậy quyết đi bằng được. Ở KS đã có sẵn hướng dẫn đi đến hồ Taal: bắt MRT ra Taft Avenue, ra bến xe bus đi tới Tagaytay (đi 2 tiếng, vé bus: 77php). Đã bảo chi phí đi lại ở Phil rẻ quá mà Vậy nên bọn mình cứ theo đó mà đi, 10h bắt đầu xuất phát, 12 rưỡi mới tới Tagaytay. Từ đây phải đi tricycle xuống hồ (25 phút, giá 150php/xe). Mà tricycle ở đây bé, chỉ ngồi được 3 người.

Hành trình di chuyển vẫn chưa dừng lại. Xuống đến hồ các bạn phải tiếp tục thuê thuyền ra Volcano Island mới được ngự lãm cái hồ nhỏ có màu xanh huyền thoại ở trong lòng núi. Mà hành đi tìm resort (resort là nhà cho thuê thuyền) còn gian nan ko kém. Trước khi đi, bọn mình đã tham khảo trên mạng và biết giá rẻ nhất có thể thuê được là 2000php/thuyền, vậy nên bọn mình cứ lấy giá đó ra mặc cả mà sùi bọt mép ko được. Cuối cùng, bọn mình đành chấp nhận giá 2400/thuyền vì ko muốn mất thêm thời gian vốn đã hạn hẹp.

(bầu trời âm u...báo hiệu một ngày giông bão...)

Lênh đênh 30 phút mới ra đến Volcano Island, từ đây bọn mềnh bắt đầu chuyến đi bão táp. Lúc đi trên hồ đã thấy lách tách vài giọt mưa, ra đến Island thì mưa mau dần rồi mưa như trút. Vậy nên các anh phu ngựa làm hàng, hét giá 1000php/ngựa cho chuyến khứ hồi từ chân núi đến đỉnh núi rồi quay lại. Tổ sư các anh, bọn mình check trên mạng thì giá chung là 120php/ngựa, vậy nên lại sùi bọt mép mặc cả. Nhưng lòng các anh quá sắt đá, thà ko được đồng nào chứ ko chịu cho thuê với giá thấp hơn 1000php.

(các phu ngựa lười biếng thà ngồi chơi chứ ko chịu lao động kiếm xèng)

Có 1 option khác là đi bộ lên đỉnh núi nhưng đi mất tận 25p mà trời lại mưa to, trong khi áo mưa giấy (made in VN) giá những 100php/cái ợ. Sau một hồi đấu tranh tư tưởng, bọn mình quyết định…đi về để bảo toàn tính mạng và kịp check in chuyến bay về VN đêm hôm đó. Vậy là giấc mơ đến hồ núi lửa đã không thành hiện thực, huhu và huhu…..

(vì gần núi lửa nên đất có màu này)

Cuối cùng vẫn phải tự trách mình vì nếu đi sớm thì đã ko gặp mưa. Vậy nên khuyên chân thành bạn nào muốn đi hồ Taal thì nên đi sớm nhất có thể nhé!!!\
Lúc đi đã nhọ, lúc quay về còn nhọ hơn. Ngồi trên thuyền về bến mà ướt từ đầu đến chân vì bị mưa hắt vào, lạnh run người:-ss Lết 30 phút về đến bến rồi tìm tricycle về Tagaytay thì hết cmn xe do trời mưa chẳng ai thèm chạy. Nói chung dân Phil cũng lười kiếm tiền, như mình thì mình sẽ tranh thủ chạy xe và tranh thủ chặt chém khách, chả mấy khi :D
Bọn mình trú tạm tại nhà em trai lái thuyền, nhờ em ý đi gọi tricyle. Cũng may em ý tốt bụng cho bọn mình trú nhờ và dùng nhờ restroom. Trong khi đó ngoài trời, mưa vẫn chưa có dấu hiệu tạnh.
Mãi rồi cũng gọi được tricyle với giá 180php nhồi nhét 6 người luôn, lúc ấy cũng đã tầm 3 rưỡi. Lúc về ko đi đường cũ về được vì dân ở đấy bảo có khả năng lở núi. Thế nên tricyle chở bọn mình ra một nơi bắt jeepney, từ đó bọn mình sẽ đi jeepney tới Tanuan rồi từ Tanuan đi bus về Manila

Ra đến bến jeepney lúc ấy cũng đã tạnh mưa, may sao gặp jeepney luôn, cả bọn mừng rỡ trèo lên xe đi đến Tanuan với giá 28php/người. Đến Tanuan rồi đợi ở bến xe bus, có đến cả chục cái bus đi qua mà ko cái nào về Manila, cả lũ cũng hoảng sợ ra sân bay ko kịp. May quá chờ đến bus thứ 11 thì yahoo, chính là bus về MNL với giá 95php/người. Trèo lên bus mình mới thở phào nhẹ nhõm. Về đến Taft Avenue mới 6h, cả lũ yên tâm ko sợ lỡ chuyến bay.

Bắt MRT về ks, bọn mình mở đt check email thì ôi thôi số con mực…chuyến bay đêm đó bị hủy do bão:((( Bọn mình đã tính trước tình huống này nhưng sao nhận được tin này vẫn thấy shocked T_T Có lẽ ý trời bắt bọn mình phải tiêu thêm tiền ở MNL hô hô. Bọn mình book thêm 1 đêm ở KS nhưng KS hết phòng, ngay lập tức bọn mình lên booking.com tìm được Wanderers Guesthouse ở Adriatico Str., khu Malate gần Manila Bay còn trống phòng, mà giá chỉ 350php/giường dorm. Cả bọn quyết định bắt taxi đi luôn ko chần chừ. Ra đến Guesthouse mới thấy quyết định di chuyển 7-8km ra đây thật sáng suốt, bọn mình như vừa đi từ quận 7 ra quận 1. Khu này là khu Tây balo, đầy ắp quán ăn và các cửa hàng tiện ích. Ngay đối diện Guesthouse là 1 quán ăn vỉa hè rất đông khách, bọn mình quyết định ăn tối ở đó luôn

(Bát mỳ Ramen giá 70php "chạy qua hàng thịt" vì chỉ có đúng 1 miếng thịt:)) Được cái nước dùng ngon và mỳ thì đầy ắp)

(Thịt bò xào, ăn rất vừa miệng. Lại có rau nên càng ưng. 150php, đắt ra sắt ra miếng)

(suất cơm gà truyền thống nhạt nhẽo giá 80php)

(Nấm xào giá 90php. Mình là con nghiện nấm nên cứ thấy nấm là cắm đầu gọi ko suy nghĩ)

Ngày 8, 9: Trú bão tại Manila

Sáng sớm ngày thứ 8 bão bắt đầu đổ bộ vào MNL. Mình nằm trên giường nghe bên ngoài gió rít liên hồi, cánh cửa thì đập ra đập vào, mưa hắt vào tận giường=)) Điện mất, wifi mất báo hiệu 1 ngày ăn không ngồi rồi. Tầm 10h mưa ngớt, 3 trong 6 đứa bọn mình bắt taxi ra sân bay để đổi vé cho chuyến tiếp theo. Ra ngoài đường mới biết bão tấn công MNL cũng ác

Đến sân bay, Cebu Pacific thông báo chuyến đêm đó về HAN/SGN đã fully booked, biết thế tối hôm trước sau khi nhận tin chuyến bay bị hủy bọn mình phi ra sân bay đổi vé luôn thì đâu đến nỗi. Nhưng thôi, ý trời là bọn mình phải tiêu thêm tiền ở MNL, nên bọn mình đành book chuyến đêm hôm sau, tự dưng "bị" chơi thêm 1 ngày ở đây:)) Bọn mình được book lại mà ko phải trả thêm đồng nào, thế là ưng lắm rồi.

Kể từ lúc đó là quãng thời gian vật vờ ở Guesthouse. Bão đã đi qua nhưng hoàn lưu vẫn còn, nên vẫn có mưa, điện thì vẫn mất. Đến chiều thì bọn mình ko thể vật vờ được nữa, lúc ngớt mưa bọn mình quay lại Bonifacio tranh thủ shopping. Đúng là trong cái rủi có cái may, hiện đang là mùa sale ở MNL nên bọn mình cũng thu hoạch được khơ khớ, trong đó có 10 cái bra của La Senza với giá 400k/cái (trong khi giá VN toàn hơn 1tr/cái kể cả đã sale)

(Bonifacio ban ngày)

(Cây đổ trong Bonifacio)

Sáng ngày thứ 9, mình tính ra Manila Bay chơi nhưng một chị bạn dặn là “ko có gì đâu em, toàn rác”=)) thế nên cả lũ lại miệt mài shopping ở Robinsons Plaza gần guesthouse.

Tối đó trời quang mây tạnh, bọn mình thuê taxi nhét 5 đứa đi ra sân bay với giá 250php/xe mà ko gặp trở ngại gì trừ tắc đường (again) Vậy là kết thúc chuyến đi Phil với những ngày đầu là thiên đường và những ngày sau toàn bão tố:))) Lần sau quay lại Phil, bọn mình sẽ ko ở MNL nữa vì chả có gì ngắm, mà sẽ phi đi Cebu hay El Nido luôn.

CẢM ƠN MỌI NGƯỜI ĐÃ KIÊN NHẪN ĐỌC ĐẾN HẾT HEHE.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back