What's new

[Chia sẻ] Philippines - Malaysia: Chuyến đi của những trải nghiệm

Sau khi lập gia đình, vợ chồng em có ngay F1 (trêu vợ là tậu được máy nhạy, hehe) thế là quanh quẩn chăm sóc bé con rồi cắm đầu vào làm với lời hô hào của mấy tay lãnh đạo "vì sự nghiệp phát triển ngành điên nặng Việt Nam, quyết tâm...quyết tâm...quyết tâm....". Làm cho 5 năm trôi đi mà cứ ngỡ như ngày hôm qua, em quyết định giấu vợ săn vé giá rẻ của cebu pacific và Air Asia để tạo bất ngờ và cũng là bù đắp cho vợ 5 năm chẳng được đi đâu xa.

Ý định thì vậy nhưng đời ai biết được chữ ngờ, định tạo cho vợ bất ngờ nhưng vợ còn cho em bất ngờ hơn. Ăn tết xong, cuối tháng 1 rình mãi thì cebu pacific cũng tung ra vé giá rẻ đi Manila với giá 28USD/người/chiều thế là em book luôn cho cả nhà và cũng chỉ mấy hôm sau Air Asia cũng promotion thế là book luôn cả vé từ Kalibo đi Kualalumpur và từ Kualalumpur về. Hí hửng gửi mail cho vợ, trong người thấy khoái khoái nâng nâng những hình ảnh về kỳ nghỉ thú vị của cả gia đình hiện lên, còn gì tuyệt hơn khi được nô nghịch trên bãi cát trắng phau mịn màng với công chúa nhỏ, odze...Thế là có được trải nghiệm đầu tiên, lâu rồi mới làm được điều hạnh phúc như thế này. 10 phút sau em có được ngay trải nghiệm thứ 2 khi vợ gửi zalo cho hình ảnh cái que có 2 vạch :D nói thật lúc đó em tý ngả ngửa ở ghế văn phòng. Cũng vui vì sắp có thêm "vị quỷ con" nhưng tính ra lúc đi là vợ gần 8 tháng :( Bố ai dám đi tầm này, mà mẹ không đi thì còn lâu công chúa mới đi. Thế là thôi, ít nhất là 2 vé chắc chắn đã vẫy tay em mà ra đi (vé giá rẻ không hoàn tiền và thay đổi tên) mất toi chục củ :LL Chẳng lẽ bỏ nốt vé mình, thôi mình 3 xịch tuổi đầu rồi chưa xuất ngoại lần nào 1 mình, mà người ta bảo một trong những việc nên làm trước 30 tuổi là đi du lịch một mình. OK quyết đi cho đáng mặt đàn ông :)), đến giữa tháng 7 sẽ lên đường, trải nghiệm xuất ngoại một mình một balo, để mai này nhớ về một thời trai trẻ :D

Last edited:
Lâu lắm rồi mới có bài về Phi chi tiết như vậy. Cám ơn bác Hungbkct, bạn viết thật là dí dỏm! Rất hấp dẫn. Mình cũng sắp đi Phi, cho mình hỏi là bạn bắt Jeepy số mấy để tới ga điện và là tới ga điện nào. Mình cũng định đi LRT1 vào trung tâm, nhưng không biết đi jeepy số mấy để tới ga gần nhất. Bạn có thể trả lời ở đây hoặc qua email([email protected]). Cám ơn bạn rất nhiều!

Jeepney thì em thấy nó chẳng có số đâu, bác vẫy tay nó ghé vào, bác hỏi bác tài xem có qua nơi mình muốn tới hay không (nếu bác từ sân bay ra thì tới trạm EDSA) nếu bác tài gật đầu thì bác leo lên xe, gần tới nơi bác tài sẽ tạt vào lề đường và bảo bác để xuống. Đơn giản thôi!

Hồi năm 2012 em đi Quảng Châu được trải nghiệm tàu điện ngầm, hồi đó "ông anh nhà mình" vừa đăng cai Á vận hội nên cơ sở hạ tầng hoành lắm, mới cứng. Là tàu điện ngầm nên ở dưới đất, lần này cũng là tàu điện nhưng là trên cao nên lại có trải nghiệm rất mới. LRT-1 Manila như đã giới thiệu với các cụ là có hơn 30 năm tuổi đời rồi, ngang ngang em mà em thì cũng đã nhàu rồi nên thật dễ hiểu khi nó chẳng còn được bóng bẩy nữa

Khác với tàu điện ngầm, tàu điện trên cao nhà ga đơn giản và nóng :( Ga tàu điện ngầm ở dưới đất và có hệ thống điều hòa, lẫn thông gió. Còn trên cao thì hở tứ phía nên hơi nóng hầm hập, các bạn Phi từ lớn đến bé đi đều mang theo 1 cái khăn nhỏ để lau mồ hôi. Em đứng lúc mà mồ hôi toát ra như tắm, các bác đi nhớ học tập người dân bản địa là thủ sẵn cái khăn mặt hoặc gói giấy ướt.

Đây đầu tàu LRT-1 đây các cụ à! MRT-3 thì tàu cong mềm mại hơn tý. Thanh niên hầu hết đều sử dụng phương tiện này để đi học đi làm, vì tiện lợi, giá rẻ lại chuẩn xác giờ không bao giờ bị tắc đường

Lúc em đi là hơn 9 rưỡi sáng không còn là giờ cao điểm nữa nhưng tàu vẫn đông các cụ à

LRT-1 này không có bản đồ điện tử mô phỏng vị trí chạy tàu đâu, mà chỉ có bản đồ giấy dán ở cửa thôi nên các cụ chú ý địa điểm mình muốn tới nhé. Cách ga khoảng 1km bác lái tàu sẽ đọc tên ga sắp tới, đi tới ga sẽ có biển tên gắn ở tường nhà ga, các bác chỉ cần để ý loa hoạc nếu không tới ga thì để ý xem cái biển tên nó là gì là ổn. Tàu dừng khoảng 1-2 phút cho việc lên xuống.

Last edited:
Em đi lần này trông cậy hết vào cụ google map, em lên ở trạm Pedro Gil muốn tới Intramuros cụ google map bảo "mày hãy tới trạm central rồi tao bảo tiếp" thế là em nhìn trên bản đồ LRT-1 thấy qua 1 điểm dừng tới điểm dừng thứ 2 là central, vậy là qua 1 lần dừng em đi dịch ra cửa đến khi tàu dừng là em xuống, thế là ok. Nói chung chỉ cần để ý lần là đi được ngay, đơn giản hơn đi xe bus ở Hà Nội các cụ ạ!

Đi trên phố em gặp quán tạp hóa này

Hình ảnh này làm em nhớ tới các cửa hàng mậu dịch thời bao cấp ở ta (chém thế vì thỉnh thoảng ở Hoàng thành Thăng Long lại triển lãm về thời bao cấp, chứ tý tuổi như em biết thời bao cấp là gì! :D ). Bên cạnh đó em thấy tình hình an ninh trật tư ở đây không ổn lắm, trên tường công tơ điện, dưới đất thì đồng hồ nước đều phải làm khung sắt bảo vệ, rồi khóa bằng cái khóa như khóa Việt - Tiệp ở cửa phòng Tài chính kế toán cơ quan em. Chứng tỏ ý thức người dân Manila cũng chẳng khá khẩm gì, trộm cắp như ranh :)) Hà Nội, Sài Gòn hay Đà Nẵng chẳng bao giờ nhìn thấy hình ảnh này, đúng như lời thày em dạy em môn chủ nghĩa xã hội hồi học đại học rằng "con người xã hội chủ nghĩa đã tiến hóa cao hơn về nhận thức so với con người của xã hội tư bản" =))

Last edited:
Đi bộ khoảng 15 phút, nét văn hóa phương tây hiện ra

Woa! Hoành tráng các cụ nhỉ! Gắn thêm cái tháp nữa thì đúng là "em ruột" với Nhà Quốc hội Mỹ. Đẹp! Đẹp thật! Bên phía đối diện vẫn còn 1 tòa nữa tựa tựa như thế, chắc là một quần thể kiến trúc với nhau

Đi lại gần nhìn biển hiệu thì đúng là 2 tòa này là 1, đây là Bảo tàng quốc gia Philippines các cụ à! Em không vào trong nhưng quan sát bên ngoài thôi thì thấy xứng tầm bảo tàng quốc gia. Đầu tiên là nét sang trọng, sau đó là sự rộng lớn về quy mô. Đi mỏi chân mới từ mặt sau ra mặt trước của toà nhà, hóa ra lúc nãy là mặt sau, đây mới là mặt trước của Bảo tàng.

Cũng giống như Việt Nam ta với lịch sử nhiều thăng trầm, kèm theo vị trí địa lý đặc thù với nhiều đảo, nhiều dân tộc và tôn giáo khác nhau nên Philippines rất đa dạng, phong phú về văn hóa. Do vậy nếu các cụ có thể thu xếp thì nên thăm quan Bảo tàng quốc gia này.

Nếu hết ngày hôm nay mod không xử lý các trường hợp phá hoại này,em sẽ không bao giờ đăng bài nữa. Mời anh em sang chỗ khác mà em thấy mình được tôn trọng hơn.

Cái này thuộc dạng bán dạo mà bác bực bội làm gì. Giống như Quản lý khu resort không cho ai vào bán dạo, nhưng mấy mụ cứ lủi đại vô trong lúc quản lý không có mặt ấy mà. Có nút nhỏ bên trái để báo cáo cho Mod, gặp các trường hợp này bác chỉ báo cho Mod là được. Mình cũng đã báo giúp Mod nhổ cái gai này rồi. Hy vọng bác không phiền mà tiếp tục vì quyền lợi của ae phượt!

Thật kỳ lạ!Em cảnh báo mod về hành động phá hoại ở topic khác thì nó vào phá của em, em lên tiếng đề nghị xử lý thì nó lại phá thêm nhát nữa. Cảm thấy thất vọng!

Qua bảo tàng quốc gia khoảng 10 phút đi bộ nữa là tời Intramuros, khu intramuros có tòa thị chính của thành phố Manila nên vừa đến gần cổng thành em gặp cuộc biểu tình các cụ à!

Thật thú vị các cụ ạ. Ở ta thì không có biểu tình, biểu tình loàng ngoành là tạm giam ngay. Ở ta chỉ gọi là khiếu kiện đông người thôi, nên không được tổ chức quy củ, tất cả chỉ là mang khẩu hiệu, băng rôn kéo nhau ra 1A Hùng Vương hay số 1 Hoàng Hoa Thám đứng đó đợi cảnh vệ đến giải tán nếu không là cho lên xe thùng. Còn đây có tổ chức đàng hoàng, xe SUV đen và vị góc trái bức ảnh đeo thẻ là của chính quyền, xe jeepney có loa là xe dẫn đầu phát nhạc rồi phát tuyên truyền nội dung biểu tình. Họ đứng ở ngoài thành để đợi đến giờ vào thành biểu tình, trong thành người của chính quyền chia nhau ra để phân luồng giao thông. Một lúc sau khi em đi dạo qua tào nhà thị chính, chắc là đã tới giờ nên thấy họ vào bu đầy tòa thị chính, tay cầm đầu đọc yêu sách oang...oang...cả. Ra khỏi thành thì lại thấy có đoàn áo trắng đi tới để biểu tình, họ lại đúng ngoại cổng thành đợi đám áo đỏ xong phiên của mình thì vào. Được trải nghiệm sự dân chủ ở đây cũng hay, ở ta bác Trọng đang chỉ đạo bác Ngân nghiên cứu xem luật biểu tình nên xây dựng ra sao nhưng cá nhân em thấy luật này cứ lùi đi lùi lại mãi. Thôi, không nói sâu vào chính trị vì nói thật lúc này em lắc lắc đầu thấy đầu kêu sọc...sọc... chứng tỏ sỏi còn ít, đến bao giờ đầu lắc qua lắc lại mà không thấy kêu gì lúc đó sỏi hóa thành đá cuội đầy bên trong rồi thì mới bàn về chính trị được các cụ nhỉ :D

Cổng thành là đây các cụ à!

Tường thành được xây bằng đá, theo kiểu thường thấy trong các phim đánh nhau thời La Mã ý các thày. Nó chạy vòng quanh, tạo thành khu Intramuros. Em chưa có điều kiện để sử dụng DJI Mavic Pro nên xin phép copy cái ảnh trên internet cho vào đây để các cụ thị phạm cho sinh động.

Last edited:
Cái này thuộc dạng bán dạo mà bác bực bội làm gì. Giống như Quản lý khu resort không cho ai vào bán dạo, nhưng mấy mụ cứ lủi đại vô trong lúc quản lý không có mặt ấy mà. Có nút nhỏ bên trái để báo cáo cho Mod, gặp các trường hợp này bác chỉ báo cho Mod là được. Mình cũng đã báo giúp Mod nhổ cái gai này rồi. Hy vọng bác không phiền mà tiếp tục vì quyền lợi của ae phượt!

Cảm ơn bác đã chia sẻ bức xúc, động viên. Em khó chịu về hành động phá hoại là một phần thôi, phần nữa là sự phản ứng chậm chạp của ban quản trị đối với những hành hành động phá hoại đó. Anh em tham gia ở đây đều là phi lợi nhuận cả, tốn kém thời gian, công sức chỉ với mục đích chia sẻ với nhau kinh nghiệm đi du lịch, cùng nhau xây dựng diễn đàn lớn mạnh nhằm trở thành một kho thông tin để khi ai chuẩn bị đi phượt là tìm tới phuot.vn. Vì thế nên em cần ban quản trị tôn trọng anh em và mạnh tay với các hành động phá hoại.

Last edited:
Là khu thành cổ nên kiến trúc ở đây mang nét độc đáo, xưa cũ và là sự cuốn hút, kéo du khách tới thăm quan

Chẳng rõ do đây là khu thành cổ phải bảo tồn nên không được đào bới hay vì lý do nào khác, mà ôi nhiễm môi trường ở đây cũng như khu phố cổ ở Hà Nội vậy.

Thành cổ ở nơi đâu cũng thế, việc xây dựng, cải tạo là rất hạn chế nên nhiều hình ảnh xưa cũ ở chỗ khác không có nhưng trong khu này thì có các cụ ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back