What's new

Philippines - Salamat Po

Trước khi đến Philippines, lịch trình của Ven rất ư là rõ ràng. Nhưng "xui sao", Ven dần đà rơi vào phong cách "phượt" của hai người bạn đồng hành .

Nàng là con bạn chí cốt có cùng cái thú đi rong nhưng khác hẳn về cách sống.

Chàng - gặp nhau lần đầu ở sân bay thế mà cùng 2 đứa du hành suốt 1/2 chặng đường khó nhọc. Chàng hào hoa, lãng tử và phóng khoáng vô cùng.

Và hậu quả là những đêm mất ngủ do thú shopping trong khu mua sắm lớn nhất Đông Nam Á, là màn nhờ đến tổng đài viên bắt loa thông báo tìm trẻ lạc ở Duty Free hay đặc sắc nhất là màn “rượt theo máy bay” đến Laoag để cho anh Cebu nội địa có dịp làm tiền 3 đứa… Blah blah blah…

Thế nhưng, sau 5 ngày phơi mình trong cái nắng đầu xuân khắp Bắc Luzon,chạy đi chạy lại với những khuôn mặt và nụ cười tỏa nắng, Ven trờ về an toàn với cái túi trống không nhưng hình ảnh về một chuyến đi “hoàn hảo” dường như đã lấp đầy ký ức.

Giờ Ven mới biết, niềm vui có được khi ta đặt chân đến một nơi mà mình yêu thích chỉ thực sự có ý nghĩa khi ta có người để chia sẽ niềm vui đó. 2 người bạn đồng hành của Ven có lẽ không hoàn hảo nhưng họ rất biết cách tận hưởng cuộc sống. Họ đã dạy Ven biết trân trọng những gì có được.

Philippines hỗn tạp nhưng rất đẹp.

Đôi khi vì theo đuổi mục tiêu của mình, mà chúng ta không nhìn thấy những thứ thật sự quan trọng. Vì thế hãy nhắm mắt lại một giây và sau đó nhìn đất nước này qua đôi mắt của những người bạn đồng hành. Bạn sẽ thấy Philippines còn đẹp hơn những gì tưởng tượng.

Để Ven kể cho bạn nghe, về một Philippines rất khác ....

Taal Lake với cảm xúc bồng bềnh

Mt Pinatubo với sự can đảm được dịp trở mình
Ảnh: Juric Mahoganes - Nikki Tacata

Laoag City với nốt trầm của cuộc sống

Phố cổ Vigan về đêm với những ánh đèn huyền hoặc

Để thức dậy nhận ra Vigan buổi sớm với vẻ kiêu sa

Điểm nhấn của Manila với sự hoài cổ

Chinatown với sắc đỏ báo xuân về
Ảnh: Juric Mahoganes

Đôi khi nghĩ lại, Ven vẫn không thể tin được mình có thể hoàn thành tốt cái lịch trình mà theo những người bạn Philippines đã nói " They're really crazy". Nhưng Ven biết, để có thể làm được điều đó là nhờ hai người bạn đồng hành luôn tỏ ra hợp tác. Có những lúc bất đồng quan điểm nhưng chưa hề to tiếng một câu. Chỉ là những nụ cười trừ, những cái nhún vai hóm hỉnh. Và nhớ nhất là sự cổ vũ nhiệt tình của những người bạn bản xứ khi Ven gần như bỏ cuộc trên đường leo lên đỉnh núi lửa - Pinatubo. Thật sự , Ven nợ Philippines một lời cảm ơn. Bài viết này thay cho những điều mà Ven muốn nói.

Philippines - Salamat Po !

Last edited:
Cảm ơn Pavel,
+ btw, cho chị hỏi cái Muncipal Tourism Satellite này nó nằm ở đâu?, có gần Pinatubo Spa Town không?
Lần trước chị đi mua tour trọn gói ở Pinatubo Spa Town giá 1500/pax + 250 P tiền đi thuyền,
lần này muốn thử mua ở chỗ em nói xem sao, nhưng ko biết nó nằm ở đâu.
Mà bây giờ đi Pinatubo có vẻ gian nan hơn hồi chị đi cách đây 3 năm nhỉ
+ Giá hotel ở Vigan em ở, chính xác là bao tiền?, có cần book trước ko em?
+ Em bay lên Laoag từ Manila là bao tiền, có phải mua từ ở VN ko?
Em bay 2 chiều luôn, hay đi xuống Vigan rồi từ đó bắt bus về Manila? Mà bus từ đó về Man có nhiều ko?

@ Chị Nheva,

Về Pinatubo: Dạ, cái Muncipal Tourism Satellite Office, nó nằm phía trước Pinatubo Spa Town ạ (gần chỗ đậu xe). Chị nhìn qua hình của em đính kèm trong bài là khi đến nơi chị sẽ nhận ra nó ngay. Do em thấy bạn đăng ký ở đó nhưng mệt quá nên không hỏi lại. Chỉ nhớ mang máng đó là văn phòng du lịch của địa phương nên rẻ hơn so với giá của Pinatubo Spa Town. Con số 1.200Php là do em làm tròn chứ thật chất 9 đứa chia ra khoảng 1.1xxPhp. Còn giá 2 người thì em nghĩ sẽ mắc hơn một chút (so với thời giá 2009).

Em thấy bạn hikarusai có viết thêm về Pinatubo trong bài 5 ngày du hí Philippines. Chị xem thêm thông tin nhé.

Về Vigan: Do book vé xong xuôi mà tham đi nên tụi em bấm bụng book vé đi Manila _ Laoag _Manila : khứ hồi là 1.6tr. Cũng bay của Cebu. Đặt sẵn ở Việt Nam. Một lưu ý là bay nội địa nó sẽ chém thêm phí sân bay phụ thu, khoảng 200Php chiều từ Manila đi Laoag và 70Php từ Laoag về Manila. Hồi tụi em bay nó có delay nhưng chẳng thông báo gì cho tụi em cả. Lúc đến sân bay tưởng trễ, bị làm tiền. Vô rồi mới biết máy bay delay gần 1 tiếng

Tụi em đến Laoag vào khoảng 4h chiều, sau đó đi đến nhà xe Partas, bắt xe về Vigan. Giá nhớ không lầm là 120Php và tiếng 2 đồng hồ ngôi xe. Đến Vigan là 7h tối. Tham quan và nghỉ đêm ở đó. Thật ra ở Vigan có rất nhiều khách sạn để trọ. Do em mê mẫn cái kiến trúc cổ kính của khách sạn này nên tụi em mới liều mạng vô đó ở. Ban đầu gửi mail book vé phòng quạt 2 người. Giá hình như là 730Php. Nhưng khi gửi mail, khách sạn kêu thanh toán bằng cách chuyển tiền vào Tài khoản của khách sạn. Do em không quen thanh toán theo dạng này nên kệ. Đến đó rùi tính. Về sau có thêm 1 bạn nhập hội, và khách sạn bảo hết phòng quạt nên bấm bụng book phòng 3 người, máy lạnh với giá 2230 Php :(. Được cái khách sạn này khá dễ thương và bữa sáng ngon lành bù đắp lại. Chi phí ở Vigan cũng tương đối nhưng theo em thì du lịch bụi vậy là hơi sang ^^.

Ngoài Grandpa's Inn, còn một số khách sạn khác như Cordillera Inn, Villa Angela Heritage House... Từ chỗ nhà xe cho mình xuống vào phố cổ Vigan đi tricycle hết 30Php. Mấy chú tài rất nhiệt tình, họ sẽ chờ mình nếu như đến khách sạn hết phòng hoặc đi tìm khách sạn khác. Lúc về, em chỉ nói muốn về Laoag thì họ tự động chở em ra nhà xe luôn. Hồi đó xem bài của bác backpackervn trên blog yahoo, em cũng thấy bác ấy bắt xe quay lại Manila tương đối dễ nên em đính kèm đây rồi chị Nheva tham khảo nhé.

Một cái liều của bọn em là cứ xuống máy bay rùi chạy đến nhà xe cũng như quay lại Laoag cũng vậy, hoàn toàn không biết thời gian khởi hành. Rất may là lúc nào bọn em đến nơi, xe cũng chuẩn bị chạy 20p sau đó. Khi đến nơi, chị nên hỏi nhà xe tuyến đường từ Vigan chạy về Manila lúc mấy giờ cho chắc ăn nha.

Laoag - thành phố níu giữ tim người

Laoag chỉ là điểm dừng tạm thời cho đích đến Vigan tuy nhiên thành phố lớn nhất Bắc Luzon đã để lại trong lòng ba kẻ phiêu bạt những ấn tượng khó phai.

Rời Manila trong vội vã, chuyến bay đáp xuống Laoag khoảng 2h chiều còn hanh nắng. Sân bay Laoag nhỏ nhắn và xinh xắn.

Chiếc máy bay nội địa có lẽ không khác máy bay quốc tế là mấy, cũng dằn, shock và có cú đáp gấp ngoạn mục mà chỉ thấy ở Cebu.

Trời nắng chang chang nhưng 3 kẻ thần kinh, ham hố vẫn đứng pose hình khí thế trong khi dòng người hối hả kéo nhau vào bên trong lấy hành lý.

Làm gì mà gấp dữ vậy ta?

Thắc mắc là thế nhưng máy ảnh vẫn chớp lia, chớp lịa. Khi có vốn liếng hình ảnh kha khá, 3 đứa mới dung dăng dung dẻ kéo nhau vào nhà chờ. Khi dân chúng chen chúc nhau lấy hành lý gần hết, 3 đứa vẫn vô tư lấy đồ ra ăn, đi “ xả nước cứu thân” rồi tiếp tục bu lại 8 khí thế. Cho đến khi quyết định đứng dậy lấy hành lý ở băng chuyền mới ngơ ngác nhận ra, dân chúng đã kéo nhau lên 1 chiếc free bus di chuyển vào trung tâm thành phố.

3 con nai vàng ngơ ngác giờ mới hiểu được cái lý do mà quần chúng bận rộn và hối hả đến thế. Nhìn lại nhà chờ của sân bay chỉ còn 3 đứa và mấy anh bảo vệ đi qua đi lại. Bên ngoài cũng chỉ có lác đác vài chiếc trycycle như đang cố nán lại để chờ đợi, vớt vát 3 con nai này.

Giờ sao ta?

Đưa mắt dọ ý chưa được bao lâu thì có một bác tài Jeepny vào mồi chài với giá 150Php cho 3 đứa vào thành phố. Chà, quảng đường đâu có xa mấy mà chém ác vậy bác. Thế là 3 đứa hùng hổ lên, đòi bác phải chở mình đến nhà thờ Laoag, bảo tàng Ilocos và điểm cuối cùng là bến xe Partas với giá 200Php.

Ok, deal.

Vậy là 3 đứa tung tăng leo lên chiếc Jeepny được bao trọn gói. Lúc đó sao thấy mình đại gia hết sức. Xe bắt đầu di chuyển, rồi tăng tốc. Cái cảm giác này y hệt khi ngồi trên tuktuk ở Cam. Xe chạy băng băng xé gió và 3 con người phía trong nhảy lambada theo nhịp dốc. Laoag nhỏ nhắn, Laoag xinh xắn. Những con đường nhỏ và những căn nhà nhỏ đáng yêu như hút hồn 3 đứa lang bạt. Nhỏ bạn cứ reo lên

Dễ thương quá mày.

Ừ, mà dễ thương thật. Sau 2 ngày leo 2 cái núi lửa. Thân xác 3 đứa mệt rã rời. Sáng nay lại dậy sớm để bắt xe quay ngược lại Manila. Theo chân cô bạn Nikki đi ăn uống linh đình rồi shopping quên giờ giấc ở Duty Free. 12h bay, vậy mà 11h, 3 kẻ ham hố còn lạc nhau ở những quầy hàng đầy màu sắc. Buồn cười nhất là màn phóng loa tìm trẻ lạc. Hy vọng không có người Việt nào shopping lúc đó, chắc không cười 3 đứa thúi đầu. Chưa hết, còn có màn rượt đuổi ngoạn mục đến sân bay. Manila kẹt xe bất kể giờ giấc. 3 đứa lại chọn cái giờ cao điểm mà kẹt xe. Tội nghiệp bác tài taxi phải phóng như tên lửa, cứ chốc chốc 3 đứa sốt ruột nài nỉ bác tài “lẹ lẹ dùm tụi con”. Đặt chân xuống được sân bay, 3 đứa đỡ đần nhau hành lý, tất bật chạy bạt mạt đến quầy tiếp tân.

Checking desk is closed

Một thằng Cebu nói như thế khi thấy 3 đứa chạy đến với vẻ mặt hoang mang. Nhưng rồi nó lại nhe miệng cười bảo “tao sẽ giúp tụi mày, tụi mày nhớ mặt tao nha”. Và rồi nó vào trong nói cái gì đó với mấy con nhỏ quầy checking rồi mở dây cho 3 đứa vào. Hiểu rùi, biết thủ tục rùi. Nhỏ bạn nhét vào tay nó tờ 100Php gọn bâng. Nó cười hè hè “cảm ơn tụi mày”.

Lúc đó mừng lắm. Thui kệ, miễn là mình lên được máy bay. Chứ trễ chuyến này một cái là bao nhiêu ước mơ đẹp đẽ về Laoag, về Vigan xem như tan thành mây khói. Nhưng…lại nhưng, cho đến khi vào được phòng chờ mới biết máy bay bị delay đến tận 1 tiếng @-@. Thế là sau này cả bọn đều kháo nhau một câu “ Bị làm tiền ở Manila”.

Cũng may, bây giờ tụi nó đã đặt chân được đến Laoag và thấy xứng đáng cho những cực khổ đã trải qua. Laoag xoa dịu 3 đứa bằng những hình ảnh xinh xinh, bằng không khí trong lành rất đỗi bình yên. Xe shock, làm chiếc máy ảnh lạo chạo không thể nào đứng vững trên tay. Con đường nhòe nhoẹt trong một vài bức ảnh. Cũng may Laoag đẹp nhất đã thấm vào tim

Bác tài đưa tụi nó đến những chỗ thỏa thuận. Vội vàng gấp gáp trong điểm đến, Laoag thoáng qua trong từng bức ảnh nhẹ nhàng.

Museco Ilocos Norte

Sinking Belltower

Tricylce Loading Area

Re: Laoag - thành phố níu giữ tim người

@Bạn Paven chỉ ghé Laoag là trạm dừng chân mà có cảm tình với Laoag, làm mình nhớ Laoag quá, mình đã ở City này 3 đêm thì tình cảm còn hơn thế nữa.
Các bạn đến Laoag (dân địa phương đọc là Lao guạc) nhớ đến thăm Paoay một làng nhỏ của Laoag nơi có Paoay Church là UNESCO site. Số mình may mắn đến đó vào dịp tháng 03 đúng vào ngày ngôi làng này tổ chức Festival tại UNESCO site này. Nhìn không khí Festival mà mình không nghĩ là đang đứng ở nước Philippines. Laoag trung tâm nhỏ bé có xe ngựa chạy leng keng, bạn hỏi Jeepney đi Paoay khoảng 1 tiếng.
Một địa danh nữa cũng không nên bỏ qua là Pagudpud beach, bãi biễn đẹp và có những quạt gió (điện gió) nhìn lãng mạn lắm. vì thời điểm mình đi VN chưa có điện gió nên làm mình ngơ, sao giống bên Âu vậy. Đến TP nào có UNESCO có tắm biển là thích lắm, cứ nghĩ các bạn Tây yêu quý Hạ Long và Phố cổ Hội An là xa mấy cũng bay đến. Bãi biển này cũng có Jeepney đến đó. Jeepney đi và chạy dọc ven Biển, nhìn biển tháng 3 là muốn nhảy xuống rồi, khỏi cần đến Pagudpud. Trước khi đến Pagudpud Jeepney có dừng tại 1 điểm du lịch có trên website, nhưng do không còn time nên mình không xuống địa danh này. Một điều thú vị nữa ở đây người dân bán tỏi nhiều, loại tỏi nhỏ thơm giống tỏi Lý Sơn 80 peso 1 kg, vì chắc xa China nên không thấy bóng dáng China Garlic ở nơi này.
Khi ở Laoag, người dân có nói gần Taiwan, nên Taiwanese qua đây làm ăn, vì vậy giá cả không được rẻ so với cấp bậc city như Laoag.
Tại bến xe Laoag, xe đi Vigan như bạn Paven nói, có chuyến sáng sớm khoảng 3-4h, nên đêm hôm đó tụi này ăn khuya cafe đến khuya rồi walking ra BX ở đó vài tiếng đi chuyến xe đầu tiên đi Vigan (lúc đầu cũng sợ vì BX chẳng có ai chỉ có 1 Bảo vệ, nhưng chẳng sao, Laoag thật yên bình).
Đến Vigan sáng sớm, lại walking vào TT Vigan, lại cảm nhận Vigan thật thanh bình, còn đi ngang 1 tiệm nướng bánh mì, cảm nhận người dân ăn sáng xếp hàng mua bánh. Hôm đó lò bánh khai trương mua 2 tặng 1.
Vigan nhỏ hơn Laoag, nên dãy phố thật tươm tất, tụi này dừng chân vài tiếng vì Vigan chỉ có nhiêu đó, rồi đáp bus về lại Laoag, nên không ở KS Vigan.
Laoag thanh bình đến nỗi mình quyết định walking ra Sân bay, để biết thêm cuộc sống của cư dân ven đường. Con đường gần đến sân bay đẹp. Dừng chân bên quánnước (gần SB) nghe cô chủ quán nói chuyện để biết thêm Laoag, và họ cũng ngạc nhiên khi biết mình là người VN. Sân bay Laoag như 1 khu vườn nhỏ, giống như SB của 1 gia đình giàu có nào đó, càng ngạc nhiên hơn Phí SB chỉ 70 Peso!!!!

Last edited:
Hay quá Paven ơi, hóng topic của Paven để cuối năm nay làm 1 chuyến đi Phi . Ngồi dài cổ đợi km của Cebu có cảm tình với Phi lâu rồi

Laoag - thành phố níu giữ tim người

Cảm ơn bạn hoangvanphuong75 đã nói thay cho Paven về những cảm nhận không biết sao diễn tả hết bằng lời. Quả thật Laoag chiếm giữ lòng người khi bánh xe đầu tiên chuyển bánh.

"Laoag thanh bình đến nỗi mình quyết định walking ra Sân bay, để biết thêm cuộc sống của cư dân ven đường. Con đường gần đến sân bay đẹp"

Ven đồng cảm sâu sắc với bạn về điểm này. Con đường đó ngắn thôi, chỉ vài km thôi, nhưng đó là bước đệm đầu tiên cho những cảm xúc rất đẹp về Laoag. Ngồi trên Jeepny, chiếc máy ảnh ngả nghiêng trong khi lòng người vội vàng, nuối tiếc ghi lại khoảnh khắc về Laoag trong buổi chiều nhạt nắng. Laoag nhỏ nhắn, Laoag xinh xắn và Laoag biết níu giữ tim người.

Nhà thờ thánh William chào đón 3 đứa ngoại đạo bằng một lễ cưới trang nghiêm. Rụt rè với máy ảnh trên tay, 3 đứa tiến vào giáo đường trong lời chúc phúc của đức cha, trong tiếng nhạc mừng hân hoan cho đôi uyên ương đang cùng nhau cầu nguyện. Ờ mình ngoại đạo nhưng đắm mình trong không gian thế này mới hiểu một câu nói thiên liêng

"Sự gì Thiên Chúa đã kết hợp, loài người không được phân ly"

Sợ phá hỏng không khí trang nghiêm này, 3 đứa chụp vội vài tấm hình St. William church rồi lên xe tiến về trạm bus của Partas. Bỏ lại sau lưng 1 trong những hình ảnh rất đặc trưng ở Philippine, một trong những nhà thờ đẹp nhất ở một đất nước tôn trọng sự kết hợp của hôn nhân

Ngoài sân, một chiếc xe hoa đã đợi sẵn, chờ đợi đôi uyên ương bắt đầu một hành trình khác trong cuộc đời mình.

Dear Paven!
Gần Capas Public Market và cửa hàng Mc'Donald có cái guest house nào ko? Em tính đến đây vào chiều tối trước để sáng hôm sau dậy bắt trycycle đi tiếp đến Muncipal Tourism Satellite Office luôn, mà em tìm hoài ko thấy ai đề cập đến chỗ qua đêm ở khu vực này cả. Chị đi rồi thì có biết có chỗ nào qua đêm ở đây ko chỉ em với nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,644
190,155
Latest member
ncvinh123
Back