What's new

Phòng, chữa Rắn cắn; đối diện Chó sủa

Xin phép cho em tạm vào đây, nhưng rắn thay bằng chó

Em rất thích chó, nhưng cũng sợ chó.

.........!
Đúng như bạn greenline đã bày, chó sủa là chó không cắn. Mình xin bổ sung thêm 1 tý kinh nghiệm để bạn r0sy ngao du cho thoải mái nhé:
1. Giả tảng không quan tâm đến nó, nó sủa cứ làm bộ như không biết gì, việc mình mình làm. Một lát sau nó chán hết sủa và tự lảng đi. Cái này mình đã thực hành với 1 số bầy chó loanh quanh khu Bình Tiên (Ninh Thuận). Mình đến nơi làng chài khi chủ vắng nhà, chó sủa cả bầy inh ỏi nhưng mình ngó lơ, cứ đi lăng quăng như không có nó. Một lúc sau nó chán, chả thèm sủa nữa. Cái này có kể trong topic Hòn Nhọn - Thác Bay - Bình Tiên rồi.

2. Nếu có thể, cố gắng đừng kích động nó kể cả bằng hành động ngồi thụp xuống vác gạch đá choảng lại nó. Chắc chắn bọn nó sẽ bỏ chạy ra xa khi mình ngồi xuống nhưng sẽ sủa dai dẳng hơn nhiều. Và nhất là khi mình bắt đầu di chuyển là nó đuổi theo bụp. Cái này mình bị ở Tà Xùa (Sơn La). Chó của dân tộc Mèo thì rõ là to, nó ra sủa bâng quơ lúc mình chụp đào và chè. Ghét mặt choảng cho nó mấy viên đá, nó chạy tít ra xa, sủa cầm chừng. Vừa leo lên xe máy phi đi, nó rượt cho, chạy té khói, suýt nữa lọt xuống rãnh thoát nước ven đường. Rõ điên cả ruột.

3. Trường hợp con chó cứ đứng nhìn, không sủa thì bạn nên để ý mắt nó. Chó cũng có tình cảm và biểu cảm cả. Nếu con đó mắt đen thui sâu thẳm, nhìn vào chả có cảm tình gì mà đuôi lại cúp xuống thì nên coi chừng, việc mình mình cứ làm nhưng đừng bao giờ quay lưng lại nó quá lâu. Thứ này rất hay cắn lén. Còn con chó nhìn mắt ướt hay hơi nâu nhạt, mặt có vẻ như ngạc nhiên khi thấy mình thì có thể nó đang bị kích thích bởi 1 số khối màu lạ (vd như quần áo bơi, đồ vật có màu sắc sặc sỡ...) thì kệ thây nó. Con này chắc chắn sẽ quan sát mình lâu, nhưng chắc chắn 1 điều là nó sẽ chả làm gì mình.

Còn trường hợp khác, mình chưa gặp, hehe
Thân

Có thể cây bác nói miền Nam gọi là cây kim vàng. Cây này còn có hoa vàng nữa. Nghe nói trại rắn Đồng Tâm có sử dụng loại cây này.

Các bác cứ search google sẽ có thêm thông tin.

Thân

Hưng

Trong dân gian có một loại cây chữa rắn cắn cây bụi giống như cây chanh cao nhất khoảng 80 cm, lá màu nâu đen hình dáng giống như lá rau răm nhưng dài hơn 3 đến 4 lần, nếu bị rắn cắn lấy 1 nắm 1/2 nhai và nuốt nước, 1/2 đắp lên chỗ rắn cắn sẽ hết ngay.
Nhà em có trồng cây này và nhiều nơi cũng có trồng, không có hình nên không up lên được hẹn sẽ up sau.

@Rắn: kinh nghiệm dân gian áp dụng cho "phượt cảnh" là bỏ một bó sả vào balo hoặc nơi nằm ngủ, rắn sợ mùi tinh dầu sả! Hoặc tân tiến hơn thì thủ sẵn một kit trị rắn cắn, nhưng vấn đề là phải chọn loại Kit nào thông dụng vùng/miền mà chúng ta đi. Đi rừng dùng cây khuya mở đường cũng giúp tránh rắn.
@Chó: xuống Trung Bình Tấn và xuất chiêu Đả Cẩu Bổng!:D

Tớ thấy Vntuyen, R0sy, ZhangHoang, Thieu Iot (thông minh thế), Sami... là hợp lý.
Kinh nghiệm THỰC TẾ tớ thấy:
Tránh rắn thì phải gây tiếng động, có roi vụt thì tốt nếu không có gì thì đi chậm cố ý dậm chân gây rung động mặt đất để rắn biết đường tránh. Rắn rất tinh với các chấn động, không bị uy hiếp thì nó không chủ động tấn công người. Còn không may bị cắn thì các bạn trên nói rất rõ rồi.
VỚI RẮN ĐÁNH ĐỘNG ĐỂ CHÚNG TRÁNH LÀ KHÔN NGOAN VÀ HIỆU QUẢ NHẤT!(NT)
Chó thì đứng nhìn bình thản thẳng vào mắt nó, tuyệt đối đừng dọa dẫm, hay lo sợ chó nó rất tinh khoản phân biệt ánh mắt đấy. Nó sẽ lảng đi, sủa yếu hơn, thưa dần khi đó bạn cứ từ tốn làm việc mình. Còn chó không sủa thì phải phòng từ đầu. Luôn nhớ phải đề phòng (nhưng chớ để lộ ra cho chúng phát hiện được) đừng quá cả tin, kể cả chó sủa. Có gậy, dùi cui điện càng tốt. Nếu không thì luôn tư thế chuẩn bị ngồi thụp xuống khi chúng xông vào, xòe bàn tay ra che mặt, một tay quờ tìm gậy hoặc gạch đá :gun... Đã đến mức ấy thì phải cực kỳ cảnh giác đi chậm rãi rời khỏi chúng.
KHÔNG SỢ SỆT, KHÔNG KHÍCH ĐỘNG, VÀ LUÔN ĐỀ PHÒNG là những điều cốt yếu để hành sử với các bạn Tuất.

Last edited:
Kinh nghiêm phòng rắn cắn và chó cắn của em là:
-Nên mang đầy đủ đồ nghề cần thiết khi đối mặt với 2 loại trên.
-Đối với rắn nên mang theo bột mỳ,sương xông,lá lốt ,ớt gia vị thêm tý rượu nữa thì tuyệt.
-Còn đối với chó thi ngoài giềng ,mẻ mắm tôm,cúc tần,đậu xanh..thêm tý bún nữa thì quá ok.
Lúc đó các bác không còn phải sợ gì nữa.Thôi em té.

Hihi, doc bai cua cac bac hay qua,em cung xin tham gia

Xin phép cho em tạm vào đây, nhưng rắn thay bằng chó

Em rất thích chó, nhưng cũng sợ chó.

Hồi ở VN, dân mình khoái thịt chó nên hiếm thấy các em tung tăng ngoài đường. Đi phượt phẹo thì có zai xế nên cũng chưa thấy xi nhê, chó cử sủa và người cứ phóng vụt qua, thậm chí có bạn còn tung chân suýt đá cho nó một nhát

Nhưng khi em tự thân vận động thì mọi chuyện khác hẳn. Trường em đèo núi quanh co, lại lắm chó hoang. Hai lần rồi, em đang phóng thì nó xồ ra sủa, làm em loáng choáng suýt ngã xe, thất thần hồn. Một lần đang đi nhìn thấy 2 bạn đen lùi lũi từ xa, nghênh ngang giữa đường, 1 bạn nhìn thấy em sủa. Em stop ngay xe lại, lòng dạ hoang mang. Ngay lúc đó thì thấy 1 con scooter khác phóng vèo qua, không hiểu bạn í có lườm gì nó không mà nó sủa đúng 1 nhát xong nhường đường. Rồi nó quay sang sủa tiếp em, lúc này thì cả 2 bạn. Em hèn đành quay xe lại đi đường khác xa ơi là xa.

Một lần phát hiện ra một con đường (có vẻ là) trekking hơi hoang dã gần trường, em hăm hở xông vào thì nghe văng vẳng vài tiếng chó sủa phía trước, thế là cun cút quay đầu lại

Một lần nữa định ra bãi biển tắm nắng. Đã chuẩn bị hết đồ nghề, truyện, vừa dựng xong con xe định đi xuống bãi thì ở đâu 1 bầy chó hoang chạy ra. Chúng nó không sủa, chỉ đứng nhìn em thôi. Em cũng nhìn lại chúng nó, nhưng chân thì chôn 1 chỗ. Chờ vài phút chả có ai xung quanh, mà hai bên cứ đứng nhìn nhau cũng ngại, thế là lại ì ạch quay xe ra về. Em ko đủ can đảm để đi tiếp.

Vì thế ai có mẹo gì giúp em với. Nghe nói là trừng trừng nhìn nó kiểu "tao cóc sợ mày đâu" thì nó sẽ cúp đuôi chạy nhưng em áp dụng rồi, chả con nào chạy cả, em phải chạy thì có.

- Nếu trên đường ta đi có chướng ngại vật là chó đang sủa, thì phải làm gì?
- Trong trường hợp vài con không sủa, cứ đứng nhìn mình thì nên làm gì? Nếu đi tiếp và nó bắt đầu sủa thì xử lý ra sao.
- Còn kinh nghiệm gì nữa các bác chia sẻ?

Ấy là em hỏi trong các trường hợp đơn độc, chứ có nhiều người thì em cũng cóc sợ :D

Em đội ơn cả nhà!

-------------
Theo em ây ạ, để đối phó với chó mình cũng nên tìm hiểu một chút về các loại chó và phân biệt chúng, em phân biệt theo chó nhà, chó hoang (loại lang thang cơ nhỡ và loại sống hoang dã trong rừng), và chó được đào tạo nghiệp vụ hẳn hoi (thường các giống chó nước ngoài và chó phú quốc).

Với loài chó nhà thông thường: Các loại chó nuôi trong nhà thường có đặc tính "cắn không sủa mà sủa thì không cắn", thế nên phải đề phòng giống cho ta ( nhất là ở các vùng quê ) nó ở đâu chạy ra đợp cho miếng thì toi. Gặp phải chó sủa, hay phải đối đầu với nó, nói chung ta cứ thấy nó sủa thì quát cho nó phát (to vào), xong thì lờ đi, đừng nhìn vào mắt nó, ngẩng cao đầu. Vì giống chó nhà khi mình đã quát và không chú ý đến nó thì nó cũng không dám ý kiến ý cò gì đâu ạ (vì chịu quát quen rồi mà hờ hờ). Sau đó cứ đi thẳng tới chỗ nó nếu phải đi qua, nó sẽ tự động tránh ra. Nhưng nếu nó là chó đẻ ( bác nhìn phát biết ngay) thì bác chớ dại, vì bản năng chăm con của nó rất tợn, nó sẽ tưởng mình trộm con nó nó cắn luôn đấy ạ, vì thế nên tránh xa ra và tốt nhất là đứng im, rồi lùi ra từ từ, đừng chạy mà nó sẽ đuổi theo cắn.

Với loài chó hoang, nếu các bác gặp trong rừng hoặc nơi hoang dã như bãi biển, thì cũng chú ý quan sát. Nó cũng chỉ là chó nhà thông thường trốn đi chơi (trông nó sạch sẽ hơn) và xử lý như trên là xong. Nếu là chó hoang thật thì bản chất thú hoang rất sợ người, mình đuổi là nó đi thôi, lớn tiếng đuổi, ném đá, hoặc xùy to là nó chạy. Trong trường hợp nó đông quá hoặc tợn quá chủ động tấn công mình, hay nó đi thành đàn ở nơi hoang vu thì lúc đó là lúc đàn chó đi săn mồi, lúc này chỉ có củ đậu bay, nhanh tay kiếm cành cây mà phang và chạy cho nhanh thôi, không thì toi mạng.

Với loại chó tây, hay chó phú quốc, hoặc loại chó nghiệp vụ đã được đào tạo thì chỉ có mấy kiểu. Mình đi vào đất của nhà nó, hoặc nơi nó bảo vệ ( ví như vụ rẫy cà phê trong Lâm Đồng năm 2009), trót gặp nó rồi thì nó sẽ chủ động sủa và tấn công mình. Mình cố gắng đừng làm gì cả, không chạy, đứng im và không nhìn vào mắt nó. Nếu rút lui êm thì từ từ rút, không thì cố gắng đứng im mà đợi chủ nó ra. Loại này nó không sợ gì đâu, chỉ nghe mỗi lệnh chủ và được dạy tấn công người có bài bản, nếu ta đứng im thì nó không làm gì, nếu khác đi em không dám chắc điều gì sẽ xảy ra nhưng em nghĩ sẽ rất tệ.

Hờ hờ, em nghĩ vậy, mong các bác chỉ giáo thêm.:LL :LL

Duc Bill :Nếu là chó hoang thật thì bản chất thú hoang rất sợ người....
Nếu chó hoang là chó sói thì tính sao vậy ta...bác có chủ quan quá không vậy.

Đúng như bạn greenline đã bày, chó sủa là chó không cắn. Mình xin bổ sung thêm 1 tý kinh nghiệm để bạn r0sy ngao du cho thoải mái nhé:
1. Giả tảng không quan tâm đến nó, nó sủa cứ làm bộ như không biết gì, việc mình mình làm. ....

2. Nếu có thể, cố gắng đừng kích động nó kể cả bằng hành động ngồi thụp xuống vác gạch đá choảng lại nó. Chắc chắn bọn nó sẽ bỏ chạy ra xa khi mình ngồi xuống nhưng sẽ sủa dai dẳng hơn nhiều. Và nhất là khi mình bắt đầu di chuyển là nó đuổi theo bụp. .....

3. Trường hợp con chó cứ đứng nhìn, không sủa thì bạn nên để ý mắt nó. Chó cũng có tình cảm và biểu cảm cả. Nếu con đó mắt đen thui sâu thẳm, nhìn vào chả có cảm tình gì mà đuôi lại cúp xuống thì nên coi chừng, việc mình mình cứ làm nhưng đừng bao giờ quay lưng lại nó quá lâu. Thứ này rất hay cắn lén. Còn con chó nhìn mắt ướt hay hơi nâu nhạt, mặt có vẻ như ngạc nhiên .....

Thân

Em rất thương chó nên nhất định ko ăn thịt chó. Vậy mà ko hiểu sao em đi đâu cũng gặp chó, nó ko chỉ sủa inh ỏi mà còn liếm chân em nữa mới sợ.
Em để ý thấy ko biết có phải do S.Gòn có quá trời quán "Cờ tây" hay ko mà dạo sau này ra đường hiếm khi thấy chó chạy rông, cũng ko thấy xe "SBC" như lúc ngày xưa, còn trên đường phượt thì gặp quá trời, nhất là ở Mai Châu, con nào con nấy to cao, chồm lên 1 cái gần tới mặt em
Mỗi lần thấy chó nhào đến sủa là em sợ đến thót tim liền co giò bỏ chạy chứ ko đủ bình tĩnh đứng im hay quan sát xem con đó :mắt đen thui, sâu thẳm.." hay "nâu nhạt" như bác sami bảo.
Sau mấy lần bị chó rượt vì cái tội bỏ chạy. Em nghe lời mẹ, mỗi lần gặp các chú là đứng chôn chân tại chổ. Nhưng hỡi ơi, đứng tại chổ còn sợ hơn cả chạy vì tụi nó cứ liếm chân em, đi vòng quanh rồi lườm lườm nhìn em, cá biệt hôm đi Hội An có 1 chú sau khi sủa, liếm, lườm liếc đã ngoắc đuôi đi theo em.
Trị chó sủa thì các bác đã mách nhiều cách còn chó liếm thì sao ạ? Vì đã nhiều lần em để ý thấy hễ ko chạy thế nào cũng bị liếm, em thì thích mặc váy, sợ ngày xấu trời nó tưởng chân em là xí quách đốp cho 1 cái thì toi..:((

Last edited:
Em rất thương chó nên nhất định ko ăn thịt chó. Vậy mà ko hiểu sao em đi đâu cũng gặp chó, nó ko chỉ sủa inh ỏi mà còn liếm chân em nữa mới sợ.
Em để ý thấy ko biết có phải do S.Gòn có quá trời quán "Cờ tây" hay ko mà dạo sau này ra đường hiếm khi thấy chó chạy rông, cũng ko thấy xe "SBC" như lúc ngày xưa, còn trên đường phượt thì gặp quá trời, nhất là ở Mai Châu, con nào con nấy to cao, chồm lên 1 cái gần tới mặt em
Mỗi lần thấy chó nhào đến sủa là em sợ đến thót tim liền co giò bỏ chạy chứ ko đủ bình tĩnh đứng im hay quan sát xem con đó :mắt đen thui, sâu thẳm.." hay "nâu nhạt" như bác sami bảo.
Sau mấy lần bị chó rượt vì cái tội bỏ chạy. Em nghe lời mẹ, mỗi lần gặp các chú là đứng chôn chân tại chổ. Nhưng hỡi ơi, đứng tại chổ còn sợ hơn cả chạy vì tụi nó cứ liếm chân em, đi vòng quanh rồi lườm lườm nhìn em, cá biệt hôm đi Hội An có 1 chú sau khi sủa, liếm, lườm liếc đã ngoắc đuôi đi theo em.
Trị chó sủa thì các bác đã mách nhiều cách còn chó liếm thì sao ạ? Vì đã nhiều lần em để ý thấy hễ ko chạy thế nào cũng bị liếm, em thì thích mặc váy, sợ ngày xấu trời nó tưởng chân em là xí quách đốp cho 1 cái thì toi..:((

Chó liếm chắc không sao vì khoa học có nói là nước bọt chó có chất sát trùng, hồi nhỏ ai bị trầy tay chân chảy máu thường "bị" tụi bạn khuyên cho chó liếm mau lành. Chỉ sợ chó đi loanh quanh, hửi hửi rồi giơ 1 chân sau lên, lúc đó mới chết .....vì mùi.

...có thể nó đang bị kích thích bởi 1 số khối màu lạ (vd như quần áo bơi, đồ vật có màu sắc sặc sỡ...) thì kệ thây nó. ...

Em không có ý kiến gì về các kinh nghiệm đối phó với chó, nhưng theo em biết thì chó mù màu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back