What's new

Phuket - Bangkok: Kỷ niệm khó quên!

Hóng trên này từ rất lâu, hôm nay chia sẻ với anh chị em hội ta chuyến đi honey moon của vợ chồng mình cách đây hơn 1 năm. Vừa là kỷ niệm, ký ức trong mình ùa về, vừa là chia sẻ, hy vọng giúp anh chị em có thêm thông tin, kinh nghiệm để lên kế hoạch cho một một chuyến đi kỹ càng, an toàn, tiết kiệm và ngập tràn niềm vui ^_^

Vợ chồng mình đi vào cuối tháng 11/2012, kéo dài 9 ngày 8 đêm. Lịch trình như sau:
- Ngày 1: Hà Nội - Phuket (nối chuyến tại Bangkok)
- Ngày 2: Patong beach
- Ngày 3: Phuket Old town
- Ngày 4: Phi Phi Island
- Ngày 5: Phi Phi Island - Bangkok
- Ngày 6: Bangkok (Thăm quan các di tích)
- Ngày 7: Bangkok (Vui chơi, giải trí)
- Ngày 8: Bangkok (Mua sắm)
- Ngày 9: Bangkok - Hà Nội (Về nhà tổ chức party ^_^)

Đi rồi mình mới thấy, quả thực miền Nam Thái Lan khá nóng vì vậy có lẽ nếu đi vào dịp mùa hè thì nắng khá gay gắt. Thơi điểm từ tháng 10 đến tháng 4 đi là hợp lý, trời không nắng gay gắt, khá dễ chịu. Đặc biệt với các bạn ở miền bắc đi vào dịp từ tháng 10 đến tháng 4, cũng là để tránh rét và ẩm ướt của miền bắc nước ta, thay đổi không khí, rất thú vị ^_^

Về vấn đề đi lại, ăn ngủ nghỉ như sau. Vợ chồng mình bay của air asia, do lên kế hoạch muộn nên chỉ săn được vế khuyến mại (chưa phải free seat) chuyến Hà Nội - Bangkok (59USD/vé/chiều), vé Bangkok - Phuket phải đi vé thường hơi chát là 72USD/vé/chiều. Các bạn có kế hoạch đi nên săn vé sớm, air asia thường xuyên có khuyến mại, đặc biệt có tới 3 hoặc 4 đợt trong 1 năm là có free seat, giá Hà Nội - Bangkok, Bangkok - Phuket rất rẻ, bên cạnh đó Vietjet cũng có giá rất rẻ cho tuyến Hà Nội - Bangkok. Ngủ, nghỉ mình đặt vé qua agoda bình quân 700k/đêm. Khách sạn ở Thái Lan mà mình ở khá kỳ lạ, trên agoda báo là khách sạn đạt 3 sao nhưng trong phòng không có các vật dụng sinh hoạt (kem đánh răng, bàn chải đánh răng, dầu gọi đầu, sữa tắm, nước ngọt, bánh kẹo trong tủ lạnh...) bày sẵn trong phòng, mà chỉ có trang thiết bị cơ bản (tủ lạnh, tivi...) khăn tắm, khăn mặt thì có vì thế các bạn nên mang theo hoặc nếu không thì qua siêu thị mua cũng không sao vì hệ thống siêu thị 7-Eleven rất phổ biến ở Thái Lan. Về ăn thì khỏi lo, thức ăn đường phố ở Phuket và Bangkok rất phong phú, đa dạng, giá rẻ. Thông tin về Phuket, Bangkok thì các bạn thông cảm mình không nói ở đây vì dài dòng lãng phí thời gian, các bạn lên hỏi giáo sư Google và trong quá trình mình " đưa" các bạn đi mình sẽ thông tin thêm theo cảm nhận của mình (có thể đúng hoặc sai vì theo cảm nhận cá nhân nên mong các bạn ném sỏi chứ đừng ném đá cuội hoặc gạch để vợ chồng mình còn được nghỉ lễ dịp 30/4 ở nhà chứ đi Việt - Đức tầm này thì mệt lắm ^_^)

Đó là tất cả thông tin trước giờ bay, mời tất cả các bác sẵn sàng lên đường cùng vợ chồng mình!

attachment.php

Trên đường về vợ chồng mình ghé quán ăn Thái Lan với nét không lẫn vào đâu được

Thấy có sò huyết, bảo nướng cho một đĩa họ mang nước chấm như thế này ra. Choáng! Lúc sau chấm choáng hơn, tưởng ơt xanh cay bình thường nhưng không, cay xè luôn ^_^

Qua một hai món uống bia, chốt hạ bằng món này - Tom Yum hải sản, bạn nào không ăn được cay lưu ý khi gọi đồ nhớ bảo kẻo không là cũng đỏ bát, cay xè đấy.

Buổi tối vợ chồng mình qua Khaosan, đây là con phố đi bộ với la liệt hàng quán với đủ thể loại. Nếu bạn nào ưa sôi động, hay đi theo nóm thì có thể tới bến ở đây vì nó mở rất khuya. Khách sạn mình ở nằm ở phố bên cạnh, nửa đêm vẫn nghe thấy sự náo nhiệt ở đây

Các bạn yên tâm mà vui chơi ở đây, vì police ở quanh đây nếu có lộn xộn hoặc rắc rối gì là họ xuất hiện ngay. Vậy là kết thúc ngày đầu tiên ở Bangkok, ấn tượng cũng tương đối vì được trải nghiệm nhiều điều thú vị về văn hóa. Mọi người ca ngợi Thái Lan về kinh tế nhưng sau 1 ngày đi thăm quan với chủ đề văn hóa nên thấy họ có nền văn hóa rất chiều sâu và đa dạng. Mọi người dân tôn sùng phật giáo, phật giáo hiện diện thường nhật trong đời sống, sinh hoạt của người dân và xã hội.

Sau mấy ngày đi chơi mệt nghỉ, buổi sáng ngày thứ hai ở Bangkok vợ chồng mình nghỉ ngơi ở khách sạn và uống cafe ở Khaosan. Chiều bắt đầu hành trình vui chơi giải trí, địa điểm được lựa chọn là khu Siam

Để vui chơi giải trí thì các bạn chỉ cần đến khu Siam này thôi là mọi yêu cầu sẽ được thỏa mãn, bởi nơi đây tập trung những trung tâm thương mại quy mô và đẳng cấp bậc nhất Thái Lan và Châu Á như MBK central, Siam Paragon hay Central Word.

Từ Khaosan tới khu Siam này thì không quá xa nhưng để đi bộ thì cũng là cả một vấn đề, vì nó cách nhau cỡ 6km. Lúc vợ chồng mình đi là chuẩn bị tới giờ tan tầm nên theo lời khuyên của lễ tân khách sạn là cứ đi taxi lúc nào tắc đường không đi được thì xuống đi bộ ^_^ ban đầu mình tưởng bạn ấy nói trêu nhưng sau đi đúng thế thật. Các bạn có thể lựa chọn các phương án di chuyển sao cho phù hợp với nhu cầu của mình taxi, tuk tuk hoặc tàu điện, nếu bạn nào thích ngắm nhịp sống Bangkok thì có thể đi bộ, với dân phượt thì 6km đi bộ là hết sức bình thường. Hạ tầng giao thông ở Thái Lan rất tốt, đường xá quy mô nhưng do mật độ đông nên việc tắc đường vẫn diễn ra, họ tắc đường do mặt độ giao thông quá đông chưa phát triển kịp chứ ý thức tham gia giao thông của họ trong nội đô rất tốt, còn chúng ta thì tắc đường do mật độ phương tiện đông và ý thức kém. Thái Lan lựa chọn phương án phát triển hệ thống giao thông trên cao (đường sắt, đường bộ) nên việc có những tuyến đường 3,4 thậm trí 5 tầng giao thông là bình thường

Đường nội đô của họ có những tuyến đường lớn, bề ngang tới 8 làn xe như thế này

Lúc này là đang có đoàn ưu tiên, nhìn đoàn hoành tráng thế này có lẽ là thủ tướng yingluck hoặc hoàng gia

Người Thái Lan họ tôn trong sự yên tĩnh của không gian nên họ hạn chế tối đa việc gây ồn ào, do vậy khi tham gia giao thông họ chỉ bấm còi khi phải cảnh báo khẩn cấp, ngay như trong đoàn xe hộ tống này cũng vậy không có một tiếng còi hú thường thấy nào cả.

Ở khu vực này các bản vui chơi mua sắm và ăn uống thỏa thích, lang thang quanh các khu mua sắm nhận thấy đây toàn hàng hiệu mà đã là hàng hiệu thì giá không thể bình dân được ^_^ Nên chỉ ngắm, sờ và good bye. Theo chỉ dẫn vợ chồng mình tới khu thủy cung ở luôn trong Siam Paragon này

Ở bên ngoài khu này thôi đã thấy thú vị và hấp dẫn rồi, nếu các bạn đưa các bạn bé tới đây thì đảm bảo các bạn ấy sẽ reo lên vì thích thú

Cảm giác như lạc vào thế giới địa dương vậy

Híc, do công tác lưu trữ không tốt nên các file ảnh tại đây và bảo tàng sáp bị mất nên chỉ còn một vài cái, tiếc quá! Có điều theo cảm nhận của mình nếu các bạn đi thủy cung ở Royal City của bác Vượng rồi khi qua đấy sẽ thấy choáng ngợp, còn choáng ngợp ra sao có lẽ để các bạn sang đây trải nghiệm ^_^

Sau khi thăm quan thủy cung vợ chồng mình đi sang Bảo tàng sáp Madame Tussauds Bangkok nằm ở bên Siam Discovery tòa nhà này cũng nằm bên cạnh tòa Siam Paragon đi bộ mất vài phút thôi. Trên đường đi gặp quảng cáo công chiếu 007

Các bạn lưu ý họ công chiếu anh Bond bằng công nghệ imax theatre là công nghệ chiếu phim hiện đại nhất cho đến tận thời điểm bây giờ. Lúc chụp ảnh này là năm 2012 tại Bangkok đã có công nghệ này và công nghệ này xuất hiện tại Việt Nam năm 2015 ở TP. Hồ Chí Minh và cho tới nay thì cũng chỉ có duy nhất rạp CGV Hoàng Văn Thụ - Q. Tân Bình trình chiếu công nghệ này. Điều đó cho thấy công nghệ giải trí nói riêng và kinh tế xã hội nói chung của họ đi trước ta khá lâu.

Sau vài phút đi bộ cũng đã đến nơi, gọi là sáp nhưng nhìn giống hệt thật

Bảo tàng chia thành khá nhiều khu vực như chính trị gia, danh nhân khoa học, lịch sử, minh tinh holywood, siêu sao thể thao... các bạn sẽ được ặp khá nhiều nhân vật nổi tiếng tại đây. Rất tiếc mình bị mất các bức ảnh chụp với Albert Einstein, Obama, Gandi, Tom Cruise.... Các bạn khoái up ảnh facebook hay Instagram thì đây là điểm check in tuyệt vời ^_^

Buổi tối khu vực Siam này thực sự trở lện rực rỡ, rạng ngời như một người đẹp khoác lên mình bộ trang phục lộng lẫy bởi những bóng đèn led trang trí nhiều màu

Do đó không khó để bạn có được một bức hình ưng ý với ánh đèn màu sặc sỡ

Dịp đó vợ chồng mình tới Bangkok đúng dịp giải Suzuki cup đang diễn ra tại Bangkok và may mắn bảng đấu tại đây có đội tuyển Việt Nam ta nên mình không thể bỏ lỡ cơ hội tuyệt vời để thể hiện tình yêu bóng đá và lòng yêu nước ^_^

Vé mình book từ ở nhà qua web bán vé trực tuyến các sự kiện tại Thái Lan (mình cũng không nhớ rõ web nào, vì dịp đó vào web chính thức của giải đấu rồi có đường link dẫn tới) in tờ book tới sân vận động rajamangala đến chỗ bán vé đưa tờ book nhân viên sẽ đổi vé cho mình, mọi thứ diễn ra khá nhanh chóng và thuận lợi.

Không khí bóng đá thì ở đâu cũng vậy rất sôi động và đầy tình hữu nghị, dĩ nhiên là các bạn nên chọn khu vực hữu nghị chứ gặp mấy tay holigan chắc cũng không hữu hảo cho lắm đâu ^_^

Cổ động viên Việt Nam sang cổ vũ đội nhà khá đông, nghe giới thiệu là mấy nhóm cổ động viên họp nhau lại rồi thuê nguyên một chuyến Vietjet hay Jetstar gì đó để sang

Bắt gặp gương mặt cổ động viên nhiệt thành và quen thuộc của bóng đá Việt Nam, NSƯT Đức Trung gương mặt kỳ cựu trên màn ảnh nhỏ.

Thời điểm này nghệ sỹ đã 73 - 74 tuổi nhưng rất phong độ và khỏe mạnh, trước giờ bóng lăn nghệ sỹ giao lưu, chụp ảnh trò chuyện với người hâm mộ rất hòa đồng và gần gũi, một kỷ niệm rất đáng nhớ với vợ chồng mình.

An ninh ở sân bóng Thái Lan có vẻ chặt hơn ở Việt Nam khi lực lượng an ninh nhìn hoành và ngầu hơn các chú cơ động của ta

Đá tại sân Thái nên cổ động viên Thái đương nhiên là hoành hơn ta về mọi mặt rồi

Thể thao là nơi tự hào dân tộc được thể hiện cao nhất, đặc biệt là bóng đá. Sang đất khách thấy không khí, hình ảnh này mà xúc động quá!

Trên khán đài cổ động viên Thái nhảy múa, reo hò suốt như ta ở Mỹ Đình vậy

Dưới sân 2 ông HLV hò hét, quát tháo oang oang cả, ngồi khán đài B mà nghe rõ tiếng các vị ấy

Mấy ông cầu thủ chắc cũng quen tai rồi nên thấy các vị ấy vào uống nước rồi lại tỉnh bơ đi ra, hehe

Ông thày bên đội Thái có vẻ cao mưu, liên tục hội ý

Chẳng biết do thày cao mưu, hay trò giỏi mà hay là đối thủ dở nhưng tỷ số là đây

Cuối trận họ còn cho ta nhát nữa, thế là thôi "thi xong xuôi tất cả lại về", hic hic.

Nhưng cũng không đau xót lắm, vì đây là "chuyện thường ở phố huyện" ta gặp Thái mà quen rồi ^_^ Thế mới đau chứ!

Nỗi đau Việt Nam thua Thái Lan làm vợ chồng em về ngủ luôn, hic hic. Ngày cuối cùng ở Bangkok em dành cho việc dạo chơi và mua sắm ở chợ cuối tuần Chatuchak. Chợ này chỉ họp vào cuối tuần thôi từ tối thứ sáu đến tối chủ nhật, trong tuần nghe đâu là bãi để xe thì phải, chợ vẫn nằm trong nội đô Bangkok nhưng hơi vòng vèo nên tính khoảng cách theo đường "chuột chạy" với Khao san thì hơn 20km nhưng theo đường "chim bay" thì chỉ khoàng chỉ khoảng chục cây

Chợ này gồm các sạp hàng, chứ chẳng phải chợ kiên cố gì cả. Bán đủ các thứ trên đời từ hoa quả, quần áo đến dồ lưu niệm thậm trí cả đồ cổ và mua đồ thì có thể mặc cả ưng thì mua. Em ngại chụp ảnh ở chợ vì biết đâu có nơi họ kiêng, có nơi họ ghét việc ta chụp ảnh hàng hóa cửa hàng của họ nên em chụp có tấm ở đây thôi. Buổi trưa ăn trưa ở đây, lang thang đến chiều mới về, các cụ vui chơi ở đây thì cứ đi dạo ngắm nghía lúc nào mỏi chân thì hãy mua đồ kẻo hết tiền nhanh quá lại không ngắm nghía được nhiều ^_^

Ngày hôm sau vợ chồng em lên chuyến sớm của air asia về nhà, về Nội Bài mới có 8h sáng thế là buổi trưa liên hoan linh đình với anh em bạn bè, chém gió toán loạn lên ^_^ Ngẫm lại về chuyến đi này sau mấy năm rồi những vẫn thấy vui và xao xuyến, nếu được chọn lại để đi honey moon em vẫn chọn cung này. Chúc các cụ có thêm lựa chọn, tham khảo và có kinh nghiệm để đi chuyến đi cùng gia đình, bạn bè vui vẻ. Cảm ơn các cụ đã quan tâm tới topic của em, hẹn gặp lại các cụ ở topic khác của em!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,632
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back