What's new

Phượt đàm: Chuyện thêm quốc tịch và nhận con nuôi!

Nếu thích cho con đi du học thì vứt sang Mỹ, vùng Đông Bắc, cái rốn của học hành, khỏi lo chuyện ăn ở, cháu có thể ở nhà mình. Đội ở đấy lại toàn PhD với Master, toàn siêu sao "ăn mày tư bản" ( lấy học bổng Mỹ).

Làm quốc tịch Mỹ nhanh hơn, dễ hơn không có nhiều điều kiện giàng buộc như Canada. Nó chỉ có mỗi một điều kiện duy nhất. Đó là điều kiện đầu tiên, tiền đâu, thế thôi, mà điều kiện này lãnh tụ đâu phải suy nghĩ đúng không?

Còn nếu thích đi Canada mà mình vẫn đang đánh dậm được ở Việt Nam thì mình nên chuyển cho gia đình vợ con sang đây trước, để vợ con có thể lấy quốc tịch trước còn mình vẫn có thể chạy đi chạy lại chiến đấu. Việt nam đúng là quê hương mình, nhưng vô tư mà nói nếu có chân trong chân ngoài sẽ yên tâm hơn. Mình rút kinh nghiệm đời ông bà, cha mẹ mình toàn được nuôi béo xong bị thịt. Mình là cứ phải có đường backup, chứ mình làm việc vất vả, tích cóp được một chút, bị tịch thu, với cải tạo tư sản cũng ức lắm. Đúng là bây giờ phát triển và ổn định thật đấy nhưng ai biết chắc được tương lai. Mấy đại gia như Tăng Minh Phụng, năm trước lên báo đài với TV đầy, tháp tùng, điếu đóm, bưng tráp cho thủ tướng đi công cán nước ngoài suốt vậy mà vẫn lên thớt. Mãi Vẫn Dầu cho dù tài sản vẫn còn nhưng tự nhiên mất công mấy năm đi ở tù. Việt Nam đúng là bây giờ đang phất dễ kiếm nhưng nhìn xa hơn nữa là lúc đ..x.. nào đầu anh em mình chẳng treo trên sợi tóc. Làm ăn đúng luật thì anh em mình đứt, mà lách luật hay nói chính xác ra là nhiều lúc luật đ..x.. có, cái khoảng đấy là khoảng gray, hễ động cái là chết. Bới bèo chắc chắn ra bọ, lúc đó là tèo. Vậy tại sao không làm cái cửa backup, nếu có chuyện gì xảy ra anh em mình còn có đường rút. Thế có phải hơn không?

Về chuyện con cái, gia đình thế hệ tương lai, gì thì gì chứ y tế, học hành, phúc lợi xã hội bên này ăn đứt, chưa kể môi trường sống đảm bảo hơn nhiều. Làm trai chinh chiến xa trường, xông pha chỗ nào chẳng được nhưng em là cứ lo cho vợ con có chỗ đảm bảo, có chuyện gì xảy ra với mình, tương lai của vợ con không có bị ảnh hưởng. Bên này có nghèo cũng mua được cái bảo hiểm một triệu, có chẳng may sao vợ con cũng có tiền triệu để bảo đảm tài chính tương lai.

Nói về Canada, nó sắp thành Arab rồi đấy, mấy cái nước chỉ việc xúc dầu lên bán, không cần xắn quần, xắn áo, lội ruộng, suốt ngày đầu bù quấn rẻ, chăn phủ kín mít vậy mà còn bày trò mua con lạc đà giá đắt hơn xe Ronll Royce.

Tuy nhiên gần đây Canada nó thắt chặt luật đi cư, vì đợt vừa rồi bọn nó phát hiện ra có nhiều dân nhập cư lấy quốc tịch nhưng lại toàn sống ở nước ngoài, trong trận xung đột Lebanon vừa rồi, chính phủ Canada tự nhiên phát hiện ra có đến cả ngàn chú Lebanon có quốc tịch Canada mà chưa ở Canada ngày nào, chính phủ Canada phải chỉ mấy trăm triệu đô la để "giải cứu không vận" các công dân không một ngày ở Canada này về, để vẫn bảo đảm theo hiến pháp là đã bảo vệ cho công dân của mình, mặc dù là công dân rởm. Chỉ riêng chuyện này đã thấy có thêm quốc tịch Mỹ hay Canada mà mình đi phượt đâu đó chẳng may gặp nạn, chính biến là đã thấy có nhiều lựa chọn hơn mỗi quốc tịch Việt nam rồi. Ai ở Nga đi vào sứ quán Việt nam xin giấy tờ rồi thì biết, chúng ta được đối đãi ra sao.

Cũng chính vì mình đi chơi nhiều cho nên mặc dù chuyển từ Mỹ sang Canada đã lâu nhưng bây giờ đã được bọn nó cho vào đâu, một năm ở Canada có một hai tháng làm sao nó cho vào, nó không đuổi về là may =)) , cho nên mới nói là thôi cố gắng ở tù thêm một thời gian nữa để lấy thêm cái quốc tịch nữa, đại loại là đành hy sinh đời bố củng cố đời con, để bảo đảm cho thế hệ sau mình nó luôn đúng là Global citizen, trong tay lúc nào cũng vài hộ chiếu, nó thích đi đâu thì đi.

Đang cố nốt năm nay lấy thêm cái quốc tịch Canada là về Việt Nam đặt đại bản doanh phượt châu Á. Ở Việt Nam một thời gian, chán lại đi Thụy Sỹ hoặc New Zealand làm thêm cái quốc tịch nữa nhỉ :)

Last edited:
Có cô sale executive của một công ty cò nhập cư cứ rủ rê em hoài nhưng em chưa ngã lòng; lần này nghe bác Net nói hay quá, chắc phải nộp đơn ngay :)

Bác GPS chẳng phải mất đồng nào cả. Bác cần gì em tư vấn bác free.

Chết mẹ, vớ vẩn lại bị chửi là xui dại nhân tài bỏ xứ .Ngày xưa bên TTVN đã tư vấn cho anh em trong nước đi ăn mày tư bản dành chỗ ở trường Đại học trong nước cho các bạn ở nhà mà cũng bị chửi =))

Lãnh tụ thích tớ sẽ giới thiệu cho lãnh tụ một trường tư cực kỳ nổi tiếng ở ngay gần nhà tớ nơi con của các nguyên thủ, lãnh tụ với tài phiệt thế giới gửi con đến học. Trường học rộng mấy chục hécta nằm riêng biệt trên một bán đảo, sát biển, có cầu tàu, nhà thuyền, sân golf riêng. Giờ thể dục học đánh golf với đua thuyền buồm. Bạn gái học cùng thì toàn con tài tử cho nên chắc đẹp cũng chẳng kém cha mẹ nó, tụi con trai chắc cũng dòng dõi hoàng gia. Hi hi, nói chung là good connection. Ở đây nhận từ middle school trở lên. Trẻ con được học tính tự lập cao, nói chung đã học ở đấy ra chỉ riêng mối quan hệ ở đấy đã đủ đẻ ra tiền rồi. Chỉ có điều học phí hơi cao, nếu có vốn thì cũng là một khoản đầu tư tốt.

Lãnh tụ thích tớ sẽ giới thiệu cho lãnh tụ một trường tư cực kỳ nổi tiếng ở ngay gần nhà tớ nơi con của các nguyên thủ, lãnh tụ với tài phiệt thế giới gửi con đến học. Trường học rộng mấy chục hécta nằm riêng biệt trên một bán đảo, sát biển, có cầu tàu, nhà thuyền, sân golf riêng. Giờ thể dục học đánh golf với đua thuyền buồm. Bạn gái học cùng thì toàn con tài tử cho nên chắc đẹp cũng chẳng kém cha mẹ nó, tụi con trai chắc cũng dòng dõi hoàng gia. Hi hi, nói chung là good connection. Ở đây nhận từ middle school trở lên. Trẻ con được học tính tự lập cao, nói chung đã học ở đấy ra chỉ riêng mối quan hệ ở đấy đã đủ đẻ ra tiền rồi. Chỉ có điều học phí hơi cao, nếu có vốn thì cũng là một khoản đầu tư tốt.

Cái này không theo được đâu :)

Bác GPS chẳng phải mất đồng nào cả. Bác cần gì em tư vấn bác free.

Chết mẹ, vớ vẩn lại bị chửi là xui dại nhân tài bỏ xứ .Ngày xưa bên TTVN đã tư vấn cho anh em trong nước đi ăn mày tư bản dành chỗ ở trường Đại học trong nước cho các bạn ở nhà mà cũng bị chửi =))

MỞ luôn lớp huấn luyện nhỉ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,912
190,262
Latest member
topgamebaidoithuong
Back