What's new

[Chia sẻ] Phượt: Đồng Tháp

http://nafako.blogspot.com/2013/04/phuot-ong-thap.html

Dẫu có đi đâu cũng nhớ một lần về ghé ngang Đồng Tháp, nơi có nhiều đặc sản nổi tiếng như: nem Lai Vung, chuột đồng, Rùa, rắn,..."Gà nào ngon bằng gà Cao Lãnh".
Sẵn chuyến phượt về Tràm Chim lần này, mình xin giới thiệu đôi nét về lịch sử hành trình để anh chị em có nhã hứng tham gia lần sau.
Địa lý tuyến: Sài Gòn - Tân Thạnh - Tràm Chim - Gáo Giồng - Cao Lãnh - Xẻo Quýt - Sài Gòn
Lộ trình: Quốc lộ 1A, Quốc lộ 62, Tỉnh lộ 829, Tỉnh lộ 844, Quốc lộ 30, Tỉnh lộ 847, Tỉnh lộ 865.
Tổng hành trình: 400km

Điểm xuất phát đầu tiên từ SG về đến thị trấn Tân Thạnh (Long An) khoảng 100km. Nếu các bạn đi buổi tối thì ghé lại đây, nếu đi ban ngày thì đi thẳng về Tràm Chim luôn. Tổng chiều dài khoảng 160km. Thị trấn Tân Thạnh sầm uất và đẹp nhất là vào ban đêm, nhưng để đi chơi hay tham quan thì không có gì nhiều.

Về đến Tràm Chim, các bạn chỉ có cách mua vé đò chở đi tham quan, ở đây chỉ có 8 chiếc nên nếu đi vào dịp lễ thì nhớ đặt trước. Nếu muốn ở lại ăn trưa thì chọn thực đơn luôn rồi đi, khi quay về sẽ có sẵn món ăn. Hành trình gồm nhiều tuyến có giá từ 600 đến 1tr đồng. Mỗi chiếc chở tối đa 12 người.

Về đây vào khoảng tháng 4-5-6 nước cạn, chỉ đi dưới sông ngắm lên rừng, vào tháng 9-10-11 hàng năm là mùa nước nổi, các đồng lúa đều ngập hết, sông nước mênh mông, cá tôm nhiều hơn.

Trên tuyến đi sẽ có điểm dừng chân để ngắm cảnh, lên vọng gác ngắm xa xa...

Last edited:
Nhìn tiểu sử của ông Sắc thì mới biết vì sao Hồ CHí Minh lấy họ Hồ chứ không lấy là Nguyễn Sinh Cung. Đó là do ông Nguyễn Sinh Sắc, ba của bác Hồ, là con ghẻ của ông Nguyễn Sinh Nhậm. Cha ruột ông Nguyễn Sinh Sắc chính là Hồ Sĩ Tạo và bà Hà Thị Hy. Trong khi Nguyễn Sinh Nhậm quê ở Nam Đàn thì ông Hồ Sĩ Tạo quê ở làng Lai Nhã, xã Thái Nhã, tổng Võ Liệt, huyện Thanh Chương, nay là xã Thanh Khê, huyện Thanh Chương, tỉnh Nghệ An. Do đó, tính đúng ra thì ông Nguyễn Sinh Sắc mang họ Hồ như Hồ Sĩ Tạo và quê ở Lai Nhã, Thanh CHương, Nghệ An chứ không phải Kim Liên, Nam Đàn, Nghệ An. Và việc bác Hồ đổi từ Nguyễn Sinh Cung sang Hồ CHí Minh là một điều hiển nhiên vì dòng dõi bác ấy tính đúng là họ Hồ chứ không phải họ Nguyễn.
Đúng là phức tạp thật đó.

Theo gia phả họ Hồ thì Hồ Sĩ Tạo thuộc dòng dõi họ Hồ, có gốc từ Quỳnh Đôi, Quỳnh Lưu, Nghệ An. Vì vậy mà ông Nguyễn Sinh Sắc và Bác Hồ Chí Minh có thể có dòng dõi với Hồ Quý Ly. Điều này là nguyên nhân vì sao Nguyễn Sinh Cung lại có tên Hồ CHí Minh như hiện nay. Ở đây, người Đồng Tháp và Sa Đéc có ai họ Vương hay họ Hồ không ạ?

Last edited:
Nói về Hồ Quý Ly thì ông này có tổ tiên là Hồ Hưng Dật là người Chiết Giang, Trung Quốc đến Quỳnh Lâm, Quỳnh Lưu, Nghệ An lập nghiệp đời Hậu Hán thời Ngũ đại Thập quốc (năm 947-950), ông Hồ Hưng Dật sang làm Thái thú Diễn Châu và định cư ở hương Bào Đột, nay là xã Quỳnh Lâm, huyện Quỳnh Lưu, tỉnh Nghệ An. Đến đời nhà Lý, có người trong họ lấy công chúa Nguyệt Đích, sinh ra công chúa Nguyệt Đoan. Đời cháu thứ 12 là Hồ Liêm dời đến ở hương Đại Lại, Thanh Hóa, làm con nuôi tuyên úy Lê Huấn, từ đấy lấy Lê làm họ mình. Quý Ly là cháu bốn đời của cụ Hồ Liêm.
Như vậy có thể nói Bác Hồ cũng có gốc từ Trung Quốc.
Hồ Quý Ly

http://afamily1.vcmedia.vn/thumb_w/.../12/chuyen-tinh-ky-la-cua-ho-quy-ly-ef318.jpg
Nguyễn Sinh Sắc

Hồ Chí Minh

Các bạn có thấy nét giống nhau giữa bác Hồ và Hồ Quý Ly không?

Bộ phận lớn người Nghệ An di cư xuống phía Nam tại vùng Đồng Tháp, Sa Đéc, Châu Đốc... CHo nên những vùng này có nhiều họ hàng với bác Hồ lắm đó. Xét chung thì những người này cũng có gốc từ CHiếc Giang, Trung Quốc. Chúc mừng các bạn quê ở vùng này nha.

Tình hình là cuối tháng 8 này em định làm một chuyến đi bụi quanh các tỉnh miền Tây và đương nhiên là có Đồng Tháp trong danh sách điểm đến ưu tiên. Vì em là dân Bắc, lại đi một mình-vào trong đó "lạ nước, lạ cái" nên rất mong được các bác chủ nhà tư vấn và giúp đỡ về địa điểm ăn-chơi-ngủ-nghỉ đảm bảo mang đậm chất Đồng Tháp nói riêng và miền Tây nói chung. Riêng cái VQG Tràm Chim với khu Xẻo Quýt thì chắc chắn là em phải ghé qua rồi vì em rất có hứng với mấy cái "vườn" lắm. Cơ mà các bác chỉ hộ em xem đi thế nào cho tiện mà đẹp. Em tính về Đồng Tháp rồi thuê xe máy đi chơi nhưng không rõ ở đó có dịch vụ này không ạ? Rất mong các bác nhiệt tình tư vấn. Em nhiệt thành cám ơn!
Đây là liên lạc của em: Em tên Dương, sdt 0946510291, gmail [email protected]

Tình hình là cuối tháng 8 này em định làm một chuyến đi bụi quanh các tỉnh miền Tây và đương nhiên là có Đồng Tháp trong danh sách điểm đến ưu tiên. Vì em là dân Bắc, lại đi một mình-vào trong đó "lạ nước, lạ cái" nên rất mong được các bác chủ nhà tư vấn và giúp đỡ về địa điểm ăn-chơi-ngủ-nghỉ đảm bảo mang đậm chất Đồng Tháp nói riêng và miền Tây nói chung. Riêng cái VQG Tràm Chim với khu Xẻo Quýt thì chắc chắn là em phải ghé qua rồi vì em rất có hứng với mấy cái "vườn" lắm. Cơ mà các bác chỉ hộ em xem đi thế nào cho tiện mà đẹp. Em tính về Đồng Tháp rồi thuê xe máy đi chơi nhưng không rõ ở đó có dịch vụ này không ạ? Rất mong các bác nhiệt tình tư vấn. Em nhiệt thành cám ơn!
Đây là liên lạc của em: Em tên Dương, sdt 0946510291, gmail [email protected]

https://www.phuot.vn/threads/131714-Phượt-Rừng-Tràm-Trà-Sư-Cần-Thơ-Bến-Tre/page3

Đồng Tháp luôn có cảnh đẹp và con người thân thiện, hiếu khách, luôn níu chân người ở lại như câu ca
Gà nào hay bằn gà Cao Lãnh
Gái nào bảnh bằng gái Nha Mân

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,041
190,366
Latest member
iserve
Back