What's new

[Chia sẻ] Phượt một mình : Bảo Lộc - Nha Trang - Quy Nhơn - Phú Yên - Ninh Thuận

Đây là lần đầu tiên đi phượt của mình,kinh nghiệm gần như là không có gì,chỉ biết xách xe và chạy thôi...nhưng mình nghĩ sau chuyến đi mình cũng có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ cho những ai hơi hơi giống mình( antisocical nhưng vẫn thích phượt).

Chuẩn bị:
+ Xế : Wave RSX 100: thay vỏ,thay nhớt,căng xích,sửa thắng
+ Máy ảnh + chân máy ảnh :fujifilm S9400W mua trên Lazada.
+ Điện thoại : có chức năng GPS để khỏi lạc.
+ Đặt phòng trước trên Booking.com
Chi phí : 6 ngày hơn 2 triệu.Do mình chi nhiều thứ hơi thoải mái,chứ thật ra nếu đi tiết kiệm tầm 1-1,5 triệu là cùng
Đi:
Ngày 1:Bắt đầu từ Bảo Lộc(mình là dân Bảo Lộc) chạy theo QL.20 lên Đà Lạt rồi cứ theo Google Map(GM) đến Nha Trang :D . Từ Đà Lạt xuống Nha Trang bạn sẽ đi qua Đèo Omega.Đây là con đèo khá nguy hiểm,không phải vì dốc,vách núi,những đoạn cua hay sương mù dày đặc mà là vị dộ dài của nó : 32Km - nó cũng chính là con đèo dài nhất Việt Nam,tưởng tượng giữa đèo mà hư xe hay hết xăng chắc chỉ biết ngồi khóc ....Nhưng đây chính là cung đường mà mình thích nhất trong toàn chuyến đi,nào là gió,nào là mây,những bụi lau ven đường,những vách đá cao hàng chục mét với cây cối mọc xung quanh,kèm theo mây ngay trên đỉnh nhìn rất chi là epic...tiếc là không giám đứng lại giữa đèo để chụp lại cảnh đó

DSCF1663 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
DSCF1638 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr

-Tới nha trang lấy phòng( đặt trc trên booking.com 8$/ngày)
Ngày 2:Tuy antisocical nhưng may mắn mình có 1 người bạn ở Nha Trang.Sáng được dẫn đi ăn bánh canh cá,rồi Hòn bà- Tháp Ponagar.Trưa ăn nem nướng Ninh Hòa,chiều ghé Viện Hải Dương Học,tối đi ăn ốc rồi ra Quảng Trường hóng gió.

cvrvqw-2 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-6 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Tháp Ponagar

cvrvqw-11 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Nổi bật nhất Viện Hải Dương Học là cá Mao Tiên

cvrvqw-18 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Quảng trường Nha Trang về đêm​

Last edited:
Re: Phượt một mình : Bảo Lộc - Nha Trang - Quy Nhơn - Phú Yên - Ninh Thuận

Cho mình phụ họa vài hình ảnh nhe ! đọc bài thấy bạn là dân trà Bảo Lộc ,mình hay đi Đà lạt nên thường ghé xứ trà của bạn ! đến Bảo Lộc mình hay nghỉ ở khách sạn Huỳnh gia Bảo !!
Cảm ơn bác đã chia sẻ.Cháu từng đi nhiều nơi nhưng đối với cháu Bảo Lộc vẫn là nhất.Cháu thích những quả đồi hoành tráng tại đây,những sáng nhìn sương mù quyện vào đồi núi,đồi trè,đồi cafe,những buổi chiều hoàng hôn,khí hậu ở đây nữa,không nóng như SG cũng không lạnh buồn như Đà Lạt...nhưng tiếc là phần lớn mọi người lên đây chỉ cố gắng tìm hoa Dã Quỳ theo trào lưu mà bỏ qua cái sự đẹp của Bảo Lộc
Tặng bác 1 bức ảnh hoàng hôn view từ nhà cháu
DSCF3728 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr

mình thấy hình chụp khá đẹp :), nhiều khi chữ nghĩa chi tiết cũng không miêu tả hết được cái đẹp trên những cung đường ta qua, cảm xúc lưu lại trên hình ảnh mới thật và sống động :))
Sắp tới đây mình cũng chuẩn bị đi Phú Yên - Đà Lạt , nhìn hình bạn thấy thích quá :)

Chào bạn supper-man.
Hình ảnh chuyến đi của bạn rất đẹp. máy Fuji s9800w của bạn khi chụp đêm và macro có đẹp không ? Bạn cho vài cảm nhận về con Fuji này nhé. Thanks.

Chào chủ thớt, chuyến đi của bạn khá hay, đi qua cung đường đẹp nhất nam trung bộ và có thời gian khá thoải mái, tuy nhiên dường như bạn đi vào thời điểm trời nhiều mây hay sao mà màu của những tấm hình hơi u ám 1 chút, không có vẻ đặt trưng của cung đường nắng gió này. Thân !

Năm ngoái mình cũng có đi chuyến Đà Lạt- Nha Trang bằng xe máy, và xe mình bị dính lỗ ngày giữa đèo, đoạn có cái cầu nhìn xuống vực thẳm, xui ghê nhưng mà hên bên cạnh cầu có nhà màu xanh của mấy bác làm đường hay gì đó, vào đó mượn được đồ nghề vá xe nhưng lại không biết vá, hên tập 2, ngay lúc đó có đoàn khách nước ngoài đạp xe lên và anh chủ đoàn đã vá xe giùm mình, thật là cảm ơn các anh các chú nhiều chắc ở hiền gặp lành :X

Chào bạn, bạn có 1 chuyến đi tuyệt vời. Mình cũng từng đi với 1 nhóm bạn cùng công ty, đi từ Saigon- Bảo Lộc- Đà Lạt- Nha Trang, nhóm mình đi có 1 đứa bé 10 tuổi. Từ Saigon lên Bảo Lộc tụi mình nghỉ 1 đêm tại nhà nghỉ dâu tằm tơ (gốc của công ty mình ở đó), hôm sau lên Đà Lạt và cũng nghĩ 1 đêm ở Đà Lạt, sáng tiếp tục khởi hành đi Nha Trang. Từ Đà Lạt đi Nha Trang tụi mình đi theo con đường mới mở xuống Nha Trang, con đường này vừa khánh thành thông xe hôm trước, hôm sau bọn mình đi. Phải nói là con đường lúc đó rất đẹp, chỉ có đoạn giửa chưa làm còn rừng cây và bùn đất rất nhiều( khoản 7, 8 km), qua khỏi đoạn đó thì đường đẹp tuyệt vời. Đoạn đường có 1 bên là vách núi cao, thỉnh thoảng có 1 dòng thác đổ từ trên cao xuống trông rất đẹp, đường cứ đổ dốc dài đi không thấy mệt, do đoàn lúc đó có đứa bé nên không đi dài được, đoàn mình đến NT chơi được 3 ngày và gửi xe theo tàu về lại Saigon. Đến bây giờ mình vẫn ước được làm lại 1 chuyến giống bạn.......(BB)

Vậy là bạn gặp may đó, lúc trước con đường Đà Lạt - Nha Trang mới mở, tụi mình đi gặp 1 chú đi Honda bị bể bánh xe sau không có chổ vá, không thể quay lại nên chú chạy bằng cái niềng xe đến ngã ba thành NT luôn

Mình đang dự định thực hiện chuyến đi xuyên việt thì đọc được bài viết của bạn thật thú vị và hữu ích.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,693
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back