What's new

[Chia sẻ] Phượt xe máy miền Tây Nam Bộ

Tôi và bà xã đã có chuyến phượt 5 tỉnh miền Tây Nam bộ bằng xe máy với 5 ngày đi từ Cần Thơ.
Chuyến đi cho tôi nhiều trải nghiệm và thu hoạch thú vị. Nhiều người ít có cơ hội đi miền Tây, thậm chí hiểu biết miền Tây Nam bộ còn hạn chế, lầm lẫn cả địa danh và phạm vi.
Khái niệm miền Tây Nam bộ bao gồm các tỉnh từ Long An cho đến tận Kiên Giang, Cà Mau. Đặc trưng nhất cho vùng này là các tỉnh phía Tây sông Hậu, nơi còn thấy rõ sự hòa trộn 3 dân tộc đã khai phá và xây dựng mảnh đất này cho đến ngày nay.
Chuyến đi của chúng tôi bắt đầu từ Cần Thơ, sau đó là các thành phố Long Xuyên, Châu Đốc, Tịnh Biên, Hà Tiên, Châu Đốc, Vị Thanh (Hậu Giang), Sóc Trăng, rồi quay về Cần Thơ.

Chúc Bác có chuyến trãi nghiệm với nhiều ý nghĩa!

Nhưng xin lỗi, tôi có cảm giác Bác đi phuot mà đem theo quan điểm cá nhân và tư tưởng chính trị(hơi nong) ....thì cá nhân Bác và Tôi-người theo dõi chuyến đi của Bác thì mất vui khá nhiều!

Đây là phuot, Bác ạ!

Xin lỗi bác chủ thớt chứ em đọc topic của bác thấy hơi nóng mũi chút, có lẽ bác có nhiều cách nghĩ tiêu cực về miền Tây. Giàu nghèo thì ở đâu cũng có, không riêng gì miền Tây nên bác đừng dùng mức độ so sánh tương phản như vậy để đánh giá về miền Tây chứng em như thế. Bác không phải nhà Sử học, xã hội học .... bác cũng đừng phê phán "nhân quyền, nhân bản" gì ở đây. Trong chuyến đi bác đánh giá quá tiêu cực và thông tin cũng sai sót nhiều.
1. Tại #7. Chùa ông Sắc ( đúng tên là Chùa ông Bắc).
2. Phía cuối Long XUyên lối đi Châu Đốc. (chỗ đó chỉ là chợ Long Xuyên, đường dẫn ra Cầu Hoàng Diệu).
3. Sông Hậu chỗ này rất thơ mộng (không phải, đúng nó là Rạch Long Xuyên).
4. Bác muốn đi xe máy lên Núi Cấm, họ không cho thì bác nói "phi nhân bản", phi ở chỗ nào vậy bác? Ở đây họ có Đội xe khách, xe lữ hành, họ phải vào nghiệp đoàn và có số có thẻ, lý lịch rõ ràng họ mới được chạy rồi đóng tiền lại cho Ban quản lý ... Ngoài ra vào năm 2005-06 ko rõ thì có một xe 16 chỗ đã chạy lên đây và va vào núi làm chết hơn mười người, từ đó họ mới cấm xe máy và ô tô lên khu vực này. Cái từ "phi nhân bản" bác dùng sặc mùi chính trị quá.
5. #24: Cầu Hà Tiên mà bác gọi đó là cầu Tô Châu
6. #33. Bác cho thế nào là ngắn tầm???
7. #37 . Bác thật kém văn hoá khi nhận xét phụ nữ nơi này như vậy? Ở ngoài bắc vào nam làm massage cũng nhan nhản đừng đánh đồng và áp đặt tư tưởng cá nhân nhỏ hẹp lên mảnh đất và con người chúng tôi như vậy?
8. #50. Bác có thấy ai buôn lậu mà ăn mặc vậy chưa? Cần Thơ không có buôn lậu kiểu ấy đâu, nó cách biên giới Cam 110km.
Cuối cùng cũng chúc bác vui và có nhiều sức khoẻ để còn đi mọi nơi, nhưng hẳn miền Tây hiền hoà chúng tôi không thể đẹp hơn trong mắt một người phiến diện và nông cạn như bác được.

Cám ơn Bác đã đóng góp cho những topic sau tôi sẽ chú ý hơn về những địa danh và nhận xét của mình. Vì topic được post sau mấy năm nên nhiều địa danh tôi không tra cứu lại được. Mỗi một miền đất có những điều hấp dẫn du khách và những điều không hấp dẫn mấy. Nếu những nhận xét của tôi về những điều mà tôi cho là không hấp dẫn có gì chưa đúng, thì cũng là điều có thể tôi nhìn thiển cận và qua loa nên chưa đủ thấu tình đạt lý và nếu chúng gây sự khó chịu cho bác hoặc ai đó thì quả thật là ngoài mong muốn của tôi. Tôi chỉ mong muốn sao những mảnh đất yêu thương của đất Việt ta ngày càng giàu có, dân tình được ấm no, hạnh phúc, xã hội công bằng, dân chủ, văn minh, được như vậy hoặc hướng ngày càng gần đến như vậy thì phúc đức cho dân Việt ta.
Chúc bác năm mới an khang, thịnh vượng.

Bác nên tiếp xúc và trò chuyện nhiều hơn mới hiểu con người miền Tây, đem tư tưởng chính trị và cái nhìn phiến diện rồi nhận xét khiến cho người xem không có cảm tình.

pác nào đi phượt miền tây ghé lại Cần Thơ nhớ hú em nghen, cf chơi hehe

Mai em định đi Miền Tây đây mà chẳng tìm đc ai đi cùng và biết đường.Thông tin thì cũng tìm hiểu rồi nhưng em phượt xe máy 1 mình từ HN vào đến SG.Mai muốn đi trek cực nam, Hà tiên, chợ nổi, Cần thơ mà cung đường trong này chưa biết gì.Bác có thể giúp em về cung đường sao cho hợp lý với 3 ngày đc ko bác:)

Cần Thơ mùa này trái cây nhìu vô kể, mới khai trương thêm 1 vườn trái cây là khu di tích vườn mận , cuối tuần này chuẩn bị đi khảo sát chỗ ấy thôi hehe

Mai em định đi Miền Tây đây mà chẳng tìm đc ai đi cùng và biết đường.Thông tin thì cũng tìm hiểu rồi nhưng em phượt xe máy 1 mình từ HN vào đến SG.Mai muốn đi trek cực nam, Hà tiên, chợ nổi, Cần thơ mà cung đường trong này chưa biết gì.Bác có thể giúp em về cung đường sao cho hợp lý với 3 ngày đc ko bác:)

Pác đi bằng phương tiện gì nè, nếu rảnh qua yahoo 888 hẹn hò cf tại cần thơ đi hehe.

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back