What's new

Pú Đao- Điểm khám phá dã ngoại hàng đâu ở Đông Nam Á....2013 ????

Những điều tôi được biết về Pú Đao, 1 xã vùng núi của huyện mới thành lập. Nậm Nhùn tỉnh Lai Châu.
http://www.qdnd.vn/qdndsite/vi-vn/91/68/107/107/107/235983/Default.aspx
http://www.laichau.gov.vn/Default.aspx?tabid=107&g=posts&t=63
http://vietbao.vn/Du-lich/Mot-ban-nguoi-Mong-duoc-bau-dep-nhat-Dong-Nam-A/10996341/254/
http://tin180.com/doisong/du-lich/20100607/pu-dao-top-5-diem-da-ngoai-o-dong-nam-a.html

“Gecko Travel cho rằng lợi thế của Pú Đao là chưa có nhiều du khách đặt chân tới. Vì vậy nơi đây còn giữ được vẻ nguyên thủy hoang sơ của cảnh quan, sự chất phác của con người - những cô gái Mông xinh đẹp nép sau lùm cây lấy vạt áo che mặt, những đứa trẻ mắt lúc nào cũng mở rất to tràn ngập cả khung hình máy ảnh của du khách”

Pú Đao, địa phận giáp với Tỉnh Điện Biên và Lai Châu, không khó khăn để lên tới đó, tôi có xem thông tin trên 1 số trang mạng nói về địa danh này và với máu phượt thích khám phá của mình. tôi đã đến đó để chiêm ngưỡng vẻ đẹp hoang sơ mà qua các thông tin mà tôi được biết. Tìm trên Google thì thông tin về Pú Đao không nhiêu và không phong phú, ngoài những dòng chữ giới thiệu về địa danh và miêu tả khung cảnh hoanh sơ còn lại không có gì để tôi hình dung về 1 Pú Đao hung vĩ. Chắc chắn họ hiểu được giá trị thông tin của 1 tấm ảnh, Việc xem 1 tấm anh về Pú Đao sẽ dễ hình dung hơn rất nhiều là kể lại 1 cho người khác nghe.

Bài viết gần đấy nhất nói về Pú Đao của tác giả Hoàng Văn Lộc trên báo QĐND 03.04.2013 cũng không nhiều thông tin về địa danh này, với cảm nhận của bản thân tôi là một người sống ở Điện Biên đã quen mắt với cảnh thiên nhiên núi cao ở tây bắc tôi lên tôi quyết định đến Pú Đao để mục sở thị địa danh mà người ta không tiếc lời ca ngợi và bầu chọn là 1 trong những điểm đáng đến
Pú Đao có còn đẹp như tôi hình dung như lời văn của họ hay không ?, hay tại thời điểm năm 2007 Pú Đao chưa bị thay dôi do xây dựng thủy điện Sơn La ?

Từ cầu Lai Hà rẽ vào đường đi Mường Tè không xa là đến Pú Đao, đoạn đường này đã được chải nhựa nhưng dốc lên dựng đứng và cua tay áo liên tục, từ đây cảnh đẹp nhìn suống thật hung vĩ. Những khe sâu vực thẳm ẩn hiện những khoảng lương ngô bắp đang độ căng đầy. núi cao lên núi ẩn mình trong mây, tất cả như đổ dồn về Sông đà phía dưới,đúng nhứ những lời mà người ta khen ngợi dành cho Pú Đao

1

2

3

5

6

7

8

9

Last edited:
Re: Pú Đao- Điểm khám phá dã ngoại hàng đâu ở Đông Nam Á....2013 ????

Mình cũng ngủ đêm ở UBND xã Pú Đao để sáng sớm ngắm bình minh mà không tìm được chổ dinh thự vua Thái Đèo Văn Long. Người dân đi làm đồng nói sương mù nên không nhìn thấy
Không còn cơ hội nhìn thấy dinh thự vua Thái nữa rồi Jump ạ ! vị trí đấy là nằm dưới con đường cũ, giờ nó và vị trí bia Lê Lợi đã nằm dưới lòng Sông Đà, con đường lên PĐ là đường mới cao hơn đường cũ nhiều, nếu để ý sẽ thấy những đoạn còn lại của con đường cũ.

Vô cùng đội ơn bác vì đã chuột bạch cho em, em vốn đang định ghé Pú Đao xem thế nào mà Gecko ca ngợi gớm thế. Đây chắc là những thông tin của những nhà báo dạng Tay cầm bút chân đút gầm bàn rồi. Hoặc Gecko muốn giấu nghề, hoặc họ có sự nhầm lẫn địa danh, hoặc họ hiểu biết quá ít về Tây Bắc.
Theo em, cái tên Pú Đao nên hiểu theo tiếng Khựa là "Pú Đáo", hay "Chớ Đến"!

Không biết rõ họ đánh giá ở góc độ nào nhưng năm 2007 thì mình nghĩ nó đẹp. với những gì còn sót lại thì ko thể phủ nhận vẻ hoang sơ trước kia của nó, vị trí địa lý ở đây là vùng núi đất nhưng lại có độ cao và độ dốc rất lớn, lên cảnh cũng khá đẹp, độ cao lớn nhất khoảng 1200m, trung bình là 900 đến 1000m.
Sau 6 năm PĐ đã thay đổi hoàn toàn, Nếu xác đinh PĐ là điểm chốt để đến thì mình nghĩ là không lên. vì tới nơi chả có gì, chỉ có 1 số chỗ để ngắm cảnh nằm trên con đường lên PĐ. còn để đánh giá đẹp hay ko đẹp thì tùy vào cảm nhận của mỗi người khi đên PĐ

Vô cùng đội ơn bác vì đã chuột bạch cho em, em vốn đang định ghé Pú Đao xem thế nào mà Gecko ca ngợi gớm thế. Đây chắc là những thông tin của những nhà báo dạng Tay cầm bút chân đút gầm bàn rồi. Hoặc Gecko muốn giấu nghề, hoặc họ có sự nhầm lẫn địa danh, hoặc họ hiểu biết quá ít về Tây Bắc.
Theo em, cái tên Pú Đao nên hiểu theo tiếng Khựa là "Pú Đáo", hay "Chớ Đến"!

Em tham gia một chút, các bác đừng ném đá em.
Quả thực em rất đồng tình với bác Vương Chí Cường. Pú Đao đúng là đẹp, nhưng thực sự để nói là đẹp đến mức là điểm dã ngoại hàng đầu Đông Nam Á thì em nghĩ có lẽ ông viết bài đấy hoặc là chưa đi hết Tây Bắc hoặc là họ viết để giật tít. Mà cũng có thể khả năng thứ 3 là trình độ đánh giá của em kém quá nên không hiểu được cách đánh giá của họ.
Nhưng thực sự em thấy, pú Đao không có gì đặc biệt nhiều so với vùng Sìn Hồ, Mường Lay. Đường vào pú Đao bây giờ rất đẹp, vào đến tận trung tâm bản. Ở pú đao nghe nói có 3 hay 4 bản gì đó nhưng năm em đi là 2010, họ đã chuyển hết ra trung tâm xã rồi, lên Nậm Đoong chỉ còn duy nhất cái trường học giờ để trống hoặc làm kho chứa của xã. Hơn nữa ở Pú Đao, nhà dân bây giờ toàn lợp mái tôn thôi, cho nên cảm giác nửa dân tộc, nửa Kinh quá. Nhưng cũng có những điểm nhấn, con đường từ pú Đao lên Nậm Đoong vắng vẻ, có rất nhiều cảnh đẹp, từ đó có thể ngắm được bản thái và ngã 3 sông Đà và Nậm Na. Con đường mặc dù ngắn nhưng có nhiều hình thái cảnh sắc khác nhau, và người dân ở đây rất thân thiện.
Em xin lỗi bác vungcao vì chen ngang vào bài viết của bác mấy đoạn như thế này, nhưng đấy là cảm nhận của em về pú Đao.
Tuy nói vậy, nhưng có điều kiện hãy vào pú đao một lần.

@: axionov_nd
Cám ơn bác đã có những nhận xét khách quan và đúng về PĐ. tôi cũng vì cái tít giật gân của mấy bài báo mà vượt cả 100km lên đấy. có điều là sao bác đi từ năm 2010 mà ko biết 1 bài đánh giá lại PĐ cho anh em đi sau giác ngộ. hay tại tôi chưa tìm hiểu kỹ thông tin mà những người đi trước đã đưa lên, tôi viết bài này với mục đích đưa thông tin cụ thể hơn về PĐ cho những ai đang có ý định đến đây để họ biết rõ hơn về nơi mà mình muốn đến, để ko phải thất vọng như tôi
Bây giờ lên PĐ chỉ để ngắm cảnh là hợp lý, con người không gian sống của họ mới quá, chúng ta thích sự hoang sơ, thích họ nguyên thủy còn họ thì không muốn mãi khổ cực nghèo đói

Pú Đao nhìn từ bên kia núi

Cây cổ thụ ven đường

Những thửa ruộng dưới chân núi (chụp ở độ cao khoảng 1000m trên đường vào bản Nậm Đoong

Mình nghĩ đây là trải nghiệm, khám phá, chứ dã ngoại có vẻ không phù hợp lắm.

Mình nghĩ đây là trải nghiệm, khám phá, chứ dã ngoại có vẻ không phù hợp lắm.

Nhưng dẫu sao mình lại thấy có lẽ cái tạp chí ấy đúng khi dùng từ dã ngoại. Ở pú Đao không có nhiều sự trải nghiệm, vì trải nghiệm thì phải khó khăn. Con đường từ trung tâm pú Đao lên Nậm Đoong đem lại cho người ta một cảm giác thanh thoát và nhẹ nhàng khi đi bộ (có lẽ đoạn đường 6 Km ấy hợp lý để dã ngoại). Chứ nếu đi xe máy thì cũng ko thấy gì nhiều.

@: axionov_nd
Cám ơn bác đã có những nhận xét khách quan và đúng về PĐ. tôi cũng vì cái tít giật gân của mấy bài báo mà vượt cả 100km lên đấy. có điều là sao bác đi từ năm 2010 mà ko biết 1 bài đánh giá lại PĐ cho anh em đi sau giác ngộ. hay tại tôi chưa tìm hiểu kỹ thông tin mà những người đi trước đã đưa lên, tôi viết bài này với mục đích đưa thông tin cụ thể hơn về PĐ cho những ai đang có ý định đến đây để họ biết rõ hơn về nơi mà mình muốn đến, để ko phải thất vọng như tôi
Bây giờ lên PĐ chỉ để ngắm cảnh là hợp lý, con người không gian sống của họ mới quá, chúng ta thích sự hoang sơ, thích họ nguyên thủy còn họ thì không muốn mãi khổ cực nghèo đói

phải tận mắt nhìn thì mới đánh giá được bác ah. Mỗi người đánh giá một cách khác nhau. Đọc cái bài báo của tác giả nào đó viết (tôi ko nhớ rõ) tả đoạn đi từ Nậm Đoong về trong đêm trăng, hay đoạn ngồi nói chuyện với một cô giáo trên đỉnh Nậm Đong thì ko muốn phi vội lên đấy mới lạ! Nhưng có lẽ những năm 2007 khi vẫn còn con đường cũ, cây cầu Lai Hà cũ thì vùng đất ấy khoác lên mình một sắc thái khác.

Bạn ơi cho mình mail của bạn được không? Mình có vài điều muốn hỏi thêm về Pú Đao. Cảm ơn ơn bạn nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back