What's new

[Chia sẻ] Quần đảo Nam Du - đi mà không muốn về T3/2015

Chào mọi người ,Mình có đọc 1 vài bài viết về quần đảo Nam Du rồi , và cũng nhờ những bài viết đó mà ý nghĩ phải đi đến đó 1 lần trong đời cứ thôi thúc mình hoài và mình vừa đi đến Nam Du vào tháng 3 vừa rồi.

Hành trình của mình thì cũng gần giống như các bạn khác đã đi đến đây ,đoàn mình gồm mình và gấu con , mua vé chuyến 11h đêm của Phương Trang ,xuất phát từ bến Lê Hông Phong .Xe chạy đêm khá nhanh nên gần 5h là hai đứa mình đã có mặt tại bến tàu Rạch Giá rồi, lúc này trời vẫn tối om, hàng quán thì mới bắt đầu nấu đồ ăn , thế là hai đứa phải vật vờ ở bến tàu đợi tới 6h30 ra mua vé tàu , rồi lại tiếp tục đợi tới 8h để lên tàu.
Tranh thủ lúc đợi đến giờ , lôi máy ra tác nghiệp chút :)
DSC00005 by p2tuan, on Flickr
DSC00008 by p2tuan, on Flickr
Tàu chạy tầm 3 tiếng là tới đảo , trên đường có ghé qua hòn sơn và hòn tre .
Bước chân lên bế cảng.
DSC00011 by p2tuan, on Flickr
Vì cái máu mê ăn đồ hải sản( nhất là ghẹ )trong hai đứa mình nhiều hơn ng thường nên phải tắp vô hỏi giá liền :
Ghẹ 250k/kg ( loại nhất) 200k/kg (loại 2)
DSC00012 by p2tuan, on Flickr
Cái mà mình ấn tượng nhất khi mới bước chân lên đảo là sao mà nước xanh thế , phải chộp hình liền để về con khoe nữa chứ :gun
DSC00015 by p2tuan, on Flickr
DSC00019 by p2tuan, on Flickr

Last edited:
lâu lâu mình coi lại hình cũng nhớ Nam Du lẵm hehe , nhưng mà nghĩ vụ du lịch hóa trên đảo cũng buồn nên chắc thôi , đi 1 lần để nhớ là tốt nhất.
@nudp103 : mình cũng không ưng vụ thêu xe lẵm, ngày đầu mình thuê có buổi chiều mà hết 150k , ngày cuối thêu thêm 3 tiếng để đi 1 vòng nữa thì 120k , có mùi chém. hj mà quên đi cho chuyến đi toàn chuyên vui để mà nhớ.

Ôi nhìn hình xong cũng muốn đi Nam Du quá. Vừa đặt vé máy bay đi PQ xong, giờ sao ta? :))

gớm quá, bác này còn tiếc, đi Phú QUốc hay Nam Du đều có cái hay riêng chứ :))))
Tuy nhiên, nhà có đk cứ đi PQ đi cho sướng, ke ke ke, cây dừa huyền thoại ở bãi Mến - Nam Du giờ hết sạch lá rồi :))

Tiết thật, vừa rồi có đi Kiên Giang mà không biết để ghé chơi. Mà chỉ ghê biển Hà Tiên, nhưng mà thất vọng quá, hải sản ít, giá cao, phòng ở đắt tiền, không có dịch vụ gì.

Mình đã book vé HP - SG cuối tháng 10, định nhăm nhe đi Nam Du mà không rõ thời tiết lúc đó ở Nam DU như nào, thấy các bạn hay đi vào khoảng tháng 2 dương lịch tới hết mùa hè thôi, làm mình lăn tăn quá, có bác nào rõ thông tin thì giúp với.

DSC00109 by p2tuan, on Flickr
Mình dừng chân tại đây để tắm , ở đây có bán nước và đồ ăn , chỉ cần mua j đó là được chỗ ngồi , không phải thuê , 25k/ trái dừa nha các bạn, mua xong thì tắm thỏa thích , hai đứa mình tắm tới lúc mặt trời lặn luôn, nước mát cực ky , trong xanh , sóng nhẹ ...... cứ muốn thả mình nổi trên mặt nước rồi ngắm mây trời .
DSC00120 by p2tuan, on Flickr
DSC00153-Edit by p2tuan, on Flickr
Lúc mình quay trở lại theo đường cũ để về nhà nghĩ thì trời cũng đã tối , tắm rủa nằm nghĩ chút mà vụt cái đã 8h30 , hai đứa lật đật ra ngoài khu bờ kè gần bến cảng kiếm đồ ăn , lúc này thì quán xá đã don hết rồi , chỉ con quán nước . Mình bèn ghé qua quán dì Năm Nương để hỏi mua hải sản ăn , vì hồi sáng cũng có người giới thiệu . Dì Năm không bán trực tiếp hải sản , chỉ nhận chế biền hộ thôi , nhưng mà con cháu dì bán nên . hehe.
Đợi 1 lúc thì có cháu của dì 5 dắt ra tận tàu , kéo bao ghẹ với ốc từ dười nước lên để lựa , bao tươi luôn các bạn ạ. hehe. cuối cùng mình mua 1kg ghẹ loại nhất và 1kg sò quạt , mang vô nhờ dì 5 chế biến hộ , sau 10ph là có đồ ăn , ghẹ ở đây ngon thuộc hạng nhất luôn , chưa kể đến sò quạt , ăn cực ngon , nhắc mà ướt hết bàn phím các bạn ạ ,:D tổng cộng cho bữa tối là gần 350k quá rẻ cho một bữa hải sản cực tươi và cực ngon.hehe lúc này do ham ăn quá nên cũng ko có hình cho các bạn ngắm , chỉ có 1 tấm phơi sao trên trời thui .
DSC00182 by p2tuan, on Flickr

Dạo gần đây Nam Du khá là hot trên các phương tiện truyền thông và các trang du lịch, riêng mình cảm nhận thấy quần đảo này không những đẹp mà tương đối còn rất hoang sơ, rất thích hợp cho những người thích hòa mình với thiên nhiên.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,622
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back