What's new

[Hỏi đáp] Quảng Ngãi - Bình Định - Phú Yên

Em chả biết thế nào, nhưng tháng 9 ngay mùa bão, chỉ sợ bắt tàu ra đó xong bão nổi lên biển động, tàu không về đất liền thì có mà móm. Bọn em định tháng sau đi, mà vẫn phải xem chừng thời tiết. Chả là hôm tết Dương lịch, cũng quyết chí đi bằng được Lý Sơn, không ngờ ra đến Quảng Ngãi thì mưa ngập lụt hết cả, tàu không chạy nên tiu nghỉu bắt xe đi Hội An ngắm mưa phố cổ tiếp. Thiệt là nhục!

Chào cả nhà ạ. Tình hình là 20/6 này em về Quy Nhơn kiếm tư liệu làm đề tài về kiến trúc. Đang tìm hiểu mấy cái làng nghề truyền thống với làng chài ở Quy Nhơn, Bình Định. Hoặc đá chân sang Phú Yên cũng được. Có điều vì là dân amateur (cả kinh nghiệm phượt lẫn cầm máy :D) nên rất thèm có dân chuyên nghiệp đi kèm ạ. Đọc mấy bài về miền Trung và QN của các bác thấy nể phục quá, dưng hình như đều không phải dân QN nên em đành đánh tiếng tìm thổ địa ợ.

Chào cả nhà ạ. Tình hình là 20/6 này em về Quy Nhơn kiếm tư liệu làm đề tài về kiến trúc. Đang tìm hiểu mấy cái làng nghề truyền thống với làng chài ở Quy Nhơn, Bình Định. Hoặc đá chân sang Phú Yên cũng được. Có điều vì là dân amateur (cả kinh nghiệm phượt lẫn cầm máy :D) nên rất thèm có dân chuyên nghiệp đi kèm ạ. Đọc mấy bài về miền Trung và QN của các bác thấy nể phục quá, dưng hình như đều không phải dân QN nên em đành đánh tiếng tìm thổ địa ợ.

Ý mờ bạn làm đề tài về kiến trúc sao lại hỏi về làng nghề nhỉ ? Bạn @HoangYen nói đúng rồi đó, bạn cứ đặt câu hỏi đi, sẽ có thành viên trả lời thôi .Tôi biết các làng nghề : chài, rèn, thủ công mỹ nghệ, trồng dâu nuôi tằm,rượu ....
Bạn muốn biết về gì, bạn cứ hỏi ...Biết đâu có thể giúp được gì cho bạn .;)

Last edited:
Em chả biết thế nào, nhưng tháng 9 ngay mùa bão, chỉ sợ bắt tàu ra đó xong bão nổi lên biển động, tàu không về đất liền thì có mà móm. Bọn em định tháng sau đi, mà vẫn phải xem chừng thời tiết. Chả là hôm tết Dương lịch, cũng quyết chí đi bằng được Lý Sơn, không ngờ ra đến Quảng Ngãi thì mưa ngập lụt hết cả, tàu không chạy nên tiu nghỉu bắt xe đi Hội An ngắm mưa phố cổ tiếp. Thiệt là nhục!
... như con cá nục nên kinh nghiệm nhiều nhể LaiKoo.

@chủ topic: tháng 9 vào mùa mưa bão cho nên muốn đi thì cứ phải nhìn trời mà đi thôi. Chẳng ai nói trước được gì đâu.

Good luck (BB)

Tôi vừa đi Lý Sơn về, có vài thứ cho các bạn tìm hiểu nè :

Nên đi vào mùa này, hơi nắng (nhưng dân phượt thì ngại gì nắng, hehe).Vì đến tháng 9 khả năng mưa bão nhiều, Miền Trung tầm đấy là mưa bão liên miên, kéo dài đến tháng 11,bạn nào mà say sóng thì hơi phê.

Nên đi vào những ngày có trăng, vì bên đấy chưa có điện, chỉ có từ 6h chiều đến 11h tối, mà giờ đó thì thường đi ra đường hơn ở nhà.lên đồi ngắm trăng là Ok nhất.nhất là mấy đôi yêu nhau;)

Có 2 nhà trọ bình dân,giá cũng bình dân, nhà trọ có nấu cơm cho mình ăn luôn nếu mình có nhu cầu, nhà trọ sát bến tàu, xuống tàu là thấy liền, sát nhà trọ Bình Yên còn có quán cafe, rất Ok cho dân ghiền cafe.

Tới TP QUãng Ngãi, đi taxi hoặc xe ôm, nếu có xe máy càng Ok, vì tàu có cho gởi xe qua đảo,chạy theo QL24B khoảng 24km là đến cảng Sa Kỳ, mua vé tàu cao tốc đi ra đảo, lưu ý là trong ngày chỉ có duy nhất 1 chuyến tàu ra đảo vào lúc 8h sáng, khi về đất liền cũng vậy.Qua đảo có thể mướn xe để đi chơi.
Bên đó chưa phát triển du lịch lắm, nên mọi thứ cũng thú vị.

Hi, Từ Sàii Gòn đến Quảng Ngãi khoảng 800km. Các bạnn nên khởii hànnhh từ sánngg sớmm! Nếuu đi về kế hợpp đi chơi thì hay.

Nên ghé Phan Rang, cuốii năm có mùaa mai rừnngg rấtt đẹpp!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back