What's new

[Chia sẻ] [Review] Bộ dụng cụ Sinh tồn của Phạm Hà Phong Vũ

• Nhóm Dụng cụ hỗ trợ và Tự vệ: (review 11/05/2013)

Tổng quan:

+ Công cụ đa năng: Leatherman Wingman
+ Bẫy thú: Solo Scientific Snare-Vival Pocket Snare Trap
+ Bẫy cá: Mechanical Fisher's Yo Yo
+ Bộ kit câu cá: South Bend 150 (-)
+ Dây cước câu cá: South Bend Monofilament Line, size 30 pounds (-)
+ Cưa dây: BCB Commando
+ Dao sinh tồn: Cold Steel Bowie Bushman with Fire starter (-)
+ Dao sinh tồn: Gerber Bear Grylls Compact Fixed Blade 9 (-)
+ Mài dao: EZE-LAP M 1/4-Inch Round Diamond (-)

Last edited:

- Hộp đựng đồ dùng sinh tồn: MTM 30 Caliber Ammo Can (review 11/05/2013)
- Balo: Aqua-Quest The Sport 30L (-)
- Camera: Pentax Optio WG-2 (-)

Last edited:
Hi, bác khéo và chịu khó tìm tòi quá. Hàng handmade làm xong xài chắc thích lắm. Mình thì chưa nghiên cứu nhiều về mấy kỹ năng này, có gì bác chia sẻ thêm nhé. :)
@ Xem các chương trình sinh tồn rồi mình hình như bị ám ảnh việc tạo lửa, trang bị đèn pin hay sao ấy. ^^
@ Rất muốn tham khảo bộ bếp của bác, và các món lương khô ạ. :)

Tớ cũng thích mấy món đấy (một phần là bị bệnh OCD, rất nhiều người bị cái này mà không biết).

Lương khô thì tớ chỉ bỏ trong BOB hay trong xe (đã post trong các bài trước rồi).

Đồ ăn khô / ướt thì đây

2 gói trái là đồ xấy lạnh, chỉ đổ nước sôi là ăn. Shelf life chừng vài năm.

Gói phải là MRE của lính Mỹ - Chỉ hâm nóng là ăn (ngon hơn ăn lạnh). Shelf life chừng 60 tháng. Nhưng tớ để có gói tới 7 năm ăn vẫn ok.

Trong MRE thì có món chính, món phụ, tráng miệng, gói hâm nóng đồ ăn, kẹo, bột pha nước, cà phê (không có thuốc lá như C rat thời chiến tranh VN).

Đồ xấy lạnh trước và sau khi bỏ nước sôi vô.

Đồ MRE

Tớ cũng thích mấy món đấy (một phần là bị bệnh OCD, rất nhiều người bị cái này mà không biết).

Lương khô thì tớ chỉ bỏ trong BOB hay trong xe (đã post trong các bài trước rồi).

Đồ ăn khô / ướt thì đây

2 gói trái là đồ xấy lạnh, chỉ đổ nước sôi là ăn. Shelf life chừng vài năm.

Gói phải là MRE của lính Mỹ - Chỉ hâm nóng là ăn (ngon hơn ăn lạnh). Shelf life chừng 60 tháng. Nhưng tớ để có gói tới 7 năm ăn vẫn ok.

Trong MRE thì có món chính, món phụ, tráng miệng, gói hâm nóng đồ ăn, kẹo, bột pha nước, cà phê (không có thuốc lá như C rat thời chiến tranh VN).

Đồ xấy lạnh trước và sau khi bỏ nước sôi vô.

Đồ MRE

Hi, bác review sinh động quá, VN gần 0h, đang đói bụng mà thấy mấy món này lại thèm... Mình thấy hiệu Mountain House cũng có dạng loại này, không biết ngon dở ra sao bác?
Mình chỉ mới ăn Datrex và Clif nên không biết mấy món ướt này thế nào. Theo bác thì trong tất cả các loại thực phẩm trữ kiểu khô/ướt, thì mình nên trữ loại nào là tốt nhất ạ? (về giá rẻ, dinh dưỡng cao, khẩu vị ngon)
Tks bác trước ạ. :)

Hi, cảm ơn bác đã chia sẻ. Mình thì chưa có kinh nghiệm phượt. Bộ y tế của mình là tham khảo từ các bộ của mấy bác nước ngoài. Bên đó họ chú trọng đến cả sơ cứu chấn thương nặng nên phải có thêm nẹp xương, cầm máu, giảm đau, khử trùng các loại... ^^
@ Trong bộ này mình quên lên hình khẩu trang 3M, chắc để lần sau khi đủ bộ sẽ chụp kỹ hơn. :)

Bác đừng nên bắt chước họ. Lý do là họ muốn bán hàng thôi. Bác vô các diễn đàn dân phượt sẽ thấy họ tự mua về rồi hợp lại thành 1 bộ. Không rẻ hơn, nhưng thích hợp với mình hơn.

Nói tới chuyện khử trùng. cái quan trọng nhất là chính bản thân mình. Máu mủ là thứ dơ nhất. Vì vậy các bộ đồ cứu thương nên có nhiều găng tay, gạc che miệng và kiếng che mắt. Tớ thì lúc nào cũng thủ chừng 5 đôi găng tay.

Một cái bác thiếu là đồ cạo râu. Những vết thương tại đầu hay chỗ nhiều lông là cần cạo trước khi dán băng (sau khi đã cầm máu tạm). Nếu dùng máy AED thì cũng cần phải có ít nhất 2 cái dao cạo râu.

Khẩu trang như N-95 có thể dùng làm gạc che miệng.

Còn mặt nạ hơi độc thì bác phải biết cách dùng và cách thử chứ không phải chỉ đeo vô như trong phim ảnh đâu. Tớ hàng năm phải thử cái này nên rành lắm.

Bác đừng nên bắt chước họ. Lý do là họ muốn bán hàng thôi. Bác vô các diễn đàn dân phượt sẽ thấy họ tự mua về rồi hợp lại thành 1 bộ. Không rẻ hơn, nhưng thích hợp với mình hơn.

Nói tới chuyện khử trùng. cái quan trọng nhất là chính bản thân mình. Máu mủ là thứ dơ nhất. Vì vậy các bộ đồ cứu thương nên có nhiều găng tay, gạc che miệng và kiếng che mắt. Tớ thì lúc nào cũng thủ chừng 5 đôi găng tay.

Một cái bác thiếu là đồ cạo râu. Những vết thương tại đầu hay chỗ nhiều lông là cần cạo trước khi dán băng (sau khi đã cầm máu tạm). Nếu dùng máy AED thì cũng cần phải có ít nhất 2 cái dao cạo râu.

Khẩu trang như N-95 có thể dùng làm gạc che miệng.

Còn mặt nạ hơi độc thì bác phải biết cách dùng và cách thử chứ không phải chỉ đeo vô như trong phim ảnh đâu. Tớ hàng năm phải thử cái này nên rành lắm.

Hi, cảm ơn bác đã góp ý. Thật ra mình cũng tham khảo rất nhiều bộ của các bác chuyên sinh tồn, rút ra món nào mình cần, mua lẻ từng món về rồi mới set thành bộ như trên đó bác.
Mỗi món trong bộ này mình thường mua 01 đơn vị kiểu cho có cái mà dùng khi cần, không mua nhiều vì hết date lại uổng, phần lại nghĩ sẽ tăng trọng lượng hành trang...
Về đồ cạo râu, kem/bàn chải đánh răng, nút nhét tai, vớ, bấm móng tay... đều nằm cả trong cái túi VN Airline đó bác. :)
Mặt nạ hơi độc thì mình để sale thôi. ^^

Last edited:
Hi, bác review sinh động quá, VN gần 0h, đang đói bụng mà thấy mấy món này lại thèm... Mình thấy hiệu Mountain House cũng có dạng loại này, không biết ngon dở ra sao bác?
Mình chỉ mới ăn Datrex và Clif nên không biết mấy món ướt này thế nào. Theo bác thì trong tất cả các loại thực phẩm trữ kiểu khô/ướt, thì mình nên trữ loại nào là tốt nhất ạ? (về giá rẻ, dinh dưỡng cao, khẩu vị ngon)
Tks bác trước ạ. :)

Nếu muốn lâu thì dùng loại xấy khô. Tớ có vài gói cũng hơn 6-9 năm mà ăn không sao. Có một điều là nhiều khi bao đựng bị hư (tớ đọc trong DĐ phượt Mỹ) nên phải dùng đồ đựng khác khi ngâm nước nóng. Tớ chưa bị trường hợp này.

So với ướt thì nó để lâu hơn (không tính theo ngày trên bao bì). Giá tiền thì tương đối mắc hơn MRE, nhưng vì tớ mua tại REI nên trên 12 gói được bớt 10%. MRE chừng 7-8 USD mà có nhiều thứ. Đồ sấy lạnh 1 gói là chừng 6-8 USD mà không có món phụ hay tráng miệng. MRE dinh dưỡng cao hơn, năng lượng cũng cao hơn.

Ngon thì mỗi người 1 miệng. Mỗi hãng có vài món ngon và món dở. Khó nói chung lắm. Tớ là có mountain house, backpacker's pantry và natural high. Đối với tớ và mấy người đi chung thì natural có nhiều món ngon.

Bác xem link dưới.

http://www.rei.com/search?cat=45000...00001_Food:Food^cat,4500042:Freeze-Dried+Food

• Dụng cụ cá nhân: (review 11/05/2013)

+ Bộ ca nấu ăn: Stanley Adventure Camp Cook Set 24oz
+ Bộ bếp gấp: Esbit Ultralight Folding Pocket Stove
+ Muỗng + nĩa: Light My Fire Titanium spork
+ Dung dịch xà phòng khô: Campsuds soap 8oz
+ Sổ tay chống nước: Rite In The Rain Pocket Journal
+ Viết: Uzi tactical pen with Cuff Key
+ Dụng cụ đựng pin: Storacell, size AA 12 pack
+ Giấy vệ sinh: Charmin Basic To Go

Xà bông rửa chén camp sud cũng như loại ở nhà thôi. Tớ dùng một 1 hộp và từ đó về sau cứ đổ loại tại nhà vô thêm. Nó chẳng sạch hơn hay giúp đỡ cho môi trường như họ nói. Chỉ có mắc hơn thôi.

Xà bông rửa chén camp sud cũng như loại ở nhà thôi. Tớ dùng một 1 hộp và từ đó về sau cứ đổ loại tại nhà vô thêm. Nó chẳng sạch hơn hay giúp đỡ cho môi trường như họ nói. Chỉ có mắc hơn thôi.

Hi, chắc giúp đỡ môi trường ở đây là họ muốn nói mình không cần phải rửa lại bằng nước ~> không phải xả nước xà bông và chất dơ bẩn ra môi trường quá. ^^
@ Mà công nhận thứ này nếu dùng không quen thì sẽ có cảm giác hơi rích rích khó chịu thật. :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back