What's new

Singapore – Malaysia [8.2014] 8 ngày 8 đêm lang thang nơi xứ người.

PHẦN 1: Thông tin chung

Để chuẩn bị cho chuyến đi chơi xa vừa rồi, tôi và thằng bạn từ cấp 3 đã lên kế hoạch và đặt vé máy bay sớm tận 8 tháng trước ngày khởi hành, ra sức rủ rê lôi kéo nhưng không có ai cùng tham gia nữa vì thời gian đi khá dài, cộng thêm thời gian đến ngày đi cũng khá lâu nên chưa thể sắp xếp được. Thế là chỉ có 2 đứa lông bông xách ba lô lên và đi vậy. Kể cũng hơi phiêu lưu do thời gian khá dài, không lường được các rủi ro, tuy nhiên chuyến đi của mình đã diễn ra một cách suôn sẻ. Mình viết bài review này vừa để lưu giữ lại chuyến đi, đồng thời cũng muốn chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn nào có dự định đi Singapore và Malaysia sau này. Các bạn có điều gì chưa rõ thì cứ hỏi, mình sẽ rep sớm nhất có thể.

Đầu tiên là một số thông tin tổng quát về chuyến đi của mình vừa rồi:

• Hành trình: HCM (8/8) – Sin (9/8) – Malacca (10/8) – Kuala Lumpur (11-12/8) – Singapore (13-14-15-16/8) – HCM (16/8).
  • Vé máy bay: mình đi Tiger Air dịp khuyến mãi free chiều về, tổng giá vé khứ hồi (chiều về có hành lý ký gửi) là 2 triệu/người.
  • Di chuyển:
    • Ở Singapore thì MRT và Bus. Bọn mình sử dụng app Singapore Maps của StreetDirectory.com để lên tuyến đường, cần bắt line mrt nào, xe buýt nào, dừng ở trạm nào và cả tổng chi phí để đi đến địa điểm đó. Tuy nhiên phần chi phí phải cập nhật thêm, vì chi phí thực cao hơn chi phí app tính. Có lẽ app nó tính theo Singapore citizen/student nên rẻ hơn chi phí thực. Để có thể lấy được chi phí thực để di chuyển đến địa điểm cần đến, bọn mình kết hợp app Singapore Maps và sử dụng các trang trợ giúp của vận tải công cộng Singapore để lên chi phí. Cụ thể:
      • http://smrt.com.sg/Trains/NetworkMap.aspx Trang này giúp tính chi phí di chuyển bằng MRT. Bạn chọn điểm bắt đầu, điểm kết thúc, trang web sẽ tự tính ra chi phí và tuyến đường mà bạn sẽ đi. Rất hay phải không.
      • http://www.transitlink.com.sg/eservice/eguide/service_idx.php Trang này hỗ trợ tính chi phí đi bus. Bạn nhập mã số của tuyến xe buýt vào khung Search và Submit. Thông tin tuyến bus sẽ hiện ra. Lưu ý chiều của tuyến xe bus nha, như Việt Nam đó mà, có chiều đi sẽ có chiều về. Bạn phải xác định được chiều mà mình muốn đi, sau đó chọn trạm lên và trạm xuống xe, nhấn Calculate Fare là bạn sẽ ra chi phí di chuyển.
    • Malaysia thì xe khách + GoKL + tàu lửa (sẽ nói thêm ở phần sau).
  • Chỗ ngủ:
    • Singapore thì mình chọn Rucksack Inn S$22/pax dorm 14 beds, Green Kiwi Backpackers S$20/pax/weekdays S$24/pax/weekend dorm 10 beds, cả 2 đều free breakfast, đặt phòng thông qua Booking.com, được ưu đãi Free cancellation và Pay Later
    • Malacca mình chọn Tanghouse, đặt phòng trực tiếp với chủ hostel tại địa chỉ www.tanghouse.com.my/
    • Kuala Lumpur thì mình đặt SS City Hotel Kuala Lumpur qua Booking.com. Khách sạn này thì đến lúc cuối mình mới quyết định chọn vì có nhiều vấn đề xảy ra khi mình đặt phòng ở KL bằng ứng dụng HotelQuickly, mình sẽ nói cụ thể hơn ở phần sau.
  • Ăn uống:
    • Ở Singapore thì vòi nước uống có ở khắp các địa điểm du lịch, hostel. Các bạn chỉ cần mang theo chai rỗng từ Việt Nam sang nếu muốn tiết kiệm chi phí, vì giá nước suối đóng chai ở Sin mắc vô đối.
    • Ở Malaysia thì giá nước suối đóng chai khá rẻ, tương đương với Việt Nam. Giá 1 chai 1.5l dao động từ 1.5RM~3RM tuỳ chỗ bán và thương hiệu.
    • Ăn ở Singapore thì các bạn cứ phang thẳng tới Food Court/Center mà chiến, giá cả dao động từ S$3~S$5 tuỳ món và khối lượng.
    • Ăn ở Malay thì các bạn có thể dừng chân tại các tiệm cơm Tàu hoặc Ấn theo phong cách tự chọn, muốn ăn món nào gấp món đó rồi sẽ có người tính tiền cho bạn. Giá cả dao động tầm 6RM~8RM cho 1 dĩa cơm đầy ấp với vô số thức ăn.
  • Tiền tệ: mình đổi tiền tại quầy thu đổi ngoại tệ của Eximbank trên đường Nguyễn Huệ với tỷ giá qui đổi ngày 8/8 là 6,650 cho MYR và 17,150 cho S$.
  • Chuẩn bị trước chuyến đi: in Itinerary (Booking Confirmation) của hãng hàng không, Passport, vé tàu lửa, voucher, đặt vé USS.
  • Sim điện thoại: ở Sin mình sử dụng M1 gói S$5 trong tài khoản có S$6. Ở Malay mình mua sim basic của Hotlink có giá 8.8RM, sau đó kích hoạt và đăng ký gói cước Activ10 để lướt web miễn phí + gọi điện giá rẻ.

Last edited:
Bạn cho mình hỏi là nếu đi buýt thì có tuyến buýt nào từ Malay sang Sing không bạn? và khi vào nếu mình có vé 1 chiều về SGN thì hải quan có làm khó không?

Bạn cho mình hỏi là nếu đi buýt thì có tuyến buýt nào từ Malay sang Sing không bạn? và khi vào nếu mình có vé 1 chiều về SGN thì hải quan có làm khó không?
Có xe khách từ Malay sang tới Sin, nhưng giá vé sẽ mắc hơn nhiều so với bạn chỉ tới cửa khẩu rồi đi mrt vào sin.
Còn về vé máy bay thì bạn có vé về SGN thì càng tốt, chứng tỏ bạn sẽ về nước, càng nhập cảnh dễ

Làm gái có gì là xấu đâu , trong nước không đủ kiếm ăn thì họ phải bất chấp nguy hiểm mà lao ra nước ngoài làm thôi , làm gái là bình thường như bao nghề , chỉ có những người bảo thủ và cô chấp mới mở mồm ra là chê bai người ta, xu hướng phát triển của loài người là sẽ hợp pháp hóa nó , nơi nào quyền co người phát triển thì ok sớm, nơi nào còn chà đạp tiếng nói người dân thì còn cấm thế thôi .
Cảm ơn bạn đã chia sẽ suy nghĩ của bạn. Mình tôn trọng ý kiến của bạn.
Thân.

Cho mình hỏi có chuyến xe lửa đêm từ cửa khẩu Sing sang Malay ko bạn nếu có bạn cho mình xin thông tin giờ tàu chạy luôn nhé vì mình định đi tàu đêm từ Sing sang Malay chơi trong ngay ở KL rồi về lại Singg chuyến đêm luôn.thanks bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back