What's new

Từ đảo xa Hi Lạp lên vùng Bắc Cực băng giá

Arvil77 chạy từ ttvn, OF rồi đến đậy Hi vọng ko phải chạy tiếp lần nữa :D

AV sẽ kể lại những chuyến đi weekend away của mình. Ko chắc sẽ còn thích đi, có điều kiện đi và còn được đi đến bao giờ nhưng tới đâu hay tới đó :D. Mời các bác góp thêm vào cho rôm rả vì thứ nhất, AV kể chuyện ko hay lắm, hai là AV chỉ mới đặt chân lên vài thành phố nho nhỏ thôi (NO)

Bắt đầu bằng chuyến đi mới rồi (những chuyến đã qua thì kể dần dần sau):

Milan - Florence - Milan (chuyển tàu) - Brig (chuyển tàu, Brig sát biên giới với Ý) - Zermatt - Brig (chuyển tàu) - Spiez - Thun lake (tàu thủy) - Interlaken (chuyển tàu) - Lucern - Zurich

Có 2 đoạn bị đi ngược nhưng ko có lựa chọn nào khác Đã ko bay thẳng từ London đến Florence rồi đi lên Milan vì vướng trận CK C1 ngày 23, mà phải làm việc đến hết ngày 22. Từ Brig đảo xuống Zermatt là lại ngược đường nhưng bị cám dỗ bởi dãy Alps phủ tuyết nên lại cố AV khá hài lòng với hành trình này Một số khoảnh khắc đáng nhớ của chuyến đi:

1. Thêm 1 lần nữa vật vờ ở sân bay: 10 tiếng
2. Trà trộn vào đám CDV cuồng nhiệt ầm ỹ của ẠC, bị 1 CDV hù bất ngờ thổi kèn bên tai giật bắn mịnh Bàn thắng thứ 2 gần cuối trận đâu khiến quảng trường Duomo như muốn nổ tung
3. Vật vờ 6 tiếng ở nhà ga Milan đợi chuyến tàu sớm nhất đi Florence
4. Đôi phút bâng khuâng khi đứng trên nóc của Duomo và ngắm mặt trời lặn trên dòng sông Arno và qua cây cầu Ponte Vecchio từ Piazza Michelangelo.
(đã 2 lần bị lỡ Florence, 1 lần vì Hi Lạp, 1 lần vì châu Phi :))
5. Chạy ì ạch (chỉ vì cố coi bằng được David xịn :)) ), kip lên tàu 2 phút trước khi tàu chuyển bánh đi Milan (hơn 1 lần phải chạy vậy). Lỡ tàu là hỏng hết đoạn về sau vì chuyến đi đã được lên lịch đến tận phút
6. Đoạn đường tuyệt đẹp từ Brig đến Zermatt dù trời mưa và nhiều mậy, cảm giác bước ra khỏi tàu, đứng giữa con phố chính của thị trấn nhỏ Zermatt. Ko còn ko khí nóng bức, 1 khung cảnh hoàn toàn mới: những căn nhà gỗ, những bông hoa của mùa xuân, những ngọn núi phủ tuyết bao bọc xung quanh, xa xa đầu kia của con suối là đỉnh Matterhorn nổi tiếng
7. Giây phút tàu bò lên đỉnh Gornergratt cao 3100m. Tuyết, lại tuyết Tuyết ko còn phủ 1 màu trắng nữa nhưng thế lại thành có hình khối và màu sắc :) Xung quanh là hơn 20 chục đỉnh núi trên 4000m đứng im lìm kiêu hãnh Trời nhiều mây như dự báo thời tiết mấy ngày trước đó
8. Ngủ gật trên hồ Thun (Thunersee lake) vì đêm thì vật vờ, đêm thì ngủ ít vi sáng muốn dậy sớm dạo phố :)

Hậu quả chuyến đi: sáng thứ hai khó khăn lắm mới có mặt ở văn phòng lúc 8:30 :( như hẹn với đồng nghiêp.

Một trong những giây phút hiếm hoi trời xanh trong suốt chuyến đi

Ở nhà cần phải dậy sớm để đi làm thì ko thể nào dậy được nhưng đi chơi thì lại luôn thức dậy sớm Khi các bạn còn đang còn kín mít trong những chiếc túi ngủ thì tớ đã lồm cồm dậy, xỏ đôi dép to crocs to tướng của 1 bạn nam, đi bộ ra ngoài lên 1 ngọn đồi cạnh trạm dừng chân

Trước khi ra ngoài còn lách tách vài kiểu ảnh :) Trên bàn là những chiếc cốc gỗ quen thuộc

Đồ ăn tối qua vẫn chưa dọn (vì không có điện)

Bếp củi (bên trên có những thanh ngang để hong quần áo) và thùng chứa củi tay trái

Nhà chứa củi nói ở bài trước

Hơi vàng chút nữa thì có thể ko khác Mùa thu vàng của Levitan Đó là cảnh thực tớ thấy và đã cố mon men tìm góc chụp cạnh bờ suối không bị ngược sáng nhưng ko được vì đất ướt lép nhép dưới lớp cỏ, ko biết lún bất ngờ lúc nào, ảnh chụp ngược sáng

Cảnh từ bờ suối

Cảnh này nhìn rõ hơn những hàng củi xếp ngay ngắn

Last edited:
Có ai đó dựng lều ngủ

Cái ảnh này tớ đã post ở bài giấy dép hay đồ trekking gì đó, lúc đó là sau khi đi bộ từ trên dồi xuống và đang ngồi tận hưởng cái không khí ban mai tĩnh lặng và cái cảm giác "in the middle of nowhere"

Ngày thứ hai

Nghĩ chân ở 1 cây cầu cách chỗ ở đêm trước ko xa là mấy

Người luôn đi sau cùng

Và những người luôn đi trước

AV người đậm đậm, mặt tròn tròn, chân to to chắc tại phượt nhều, có một chiếc va li màu xanh. Tạm thời mới biết được thế :D

Hehe, bác Frank nói như thơ ý nhỉ!!!

Em bổ xung là tay bác ấy xinh xinh, khoẻ khoẻ vì bác ấy type nhiều và toàn type những bài rất hay.

Chân tay tớ đang teo lại hết rồi :D

Cảnh hoàng hôn ở chỗ trọ ngày thứ hai

Các ảnh này do Christian chụp, trong lúc 2 đứa con gái bon tớ đang sauna Lúc tớ ra thì cảnh ko còn được thế này. Trai gái luân phiên dùng nhà sauna 1h Hóa ra các bác ý đứng bên ngoài đợi một lúc rồi (may quá mình ko chạy từ nhà sauna ra hồ nước đúng lúc đó ;), bạn th.hoang hiểu ý tớ nhỉ) Đường nhỏ trong ảnh trên dẫn ra hồ là từ nhà sauna !

Tối ngày hôm đó bọn tớ ngủ trong 1 căn nhà gỗ trên 1 ngọn đồi nhỏ, ko có hệ thống nước đưa lên nhà nên phải lấy tự lấy nước từ giếng và tự xách lên

Giếng nước, phải xách nước (thêm với toilet theo kiểu truyền thống) giữa 1 nước phát triển làm tớ thấy thích thú và nhớ lại cái thời gần 20 năm về trước. Nhà tập thể phải đục đường ống đặt máy bơm tay, khi chưa có máy bơm hoặc nước ko đủ mạnh thì phải cầm xô chậu xuống xếp hàng ở máy nước dưới sân Tớ được giao cho hai cái xô nhỏ xinh lắm hồi đó Những tưởng mình ko bao giờ phải xách nước nữa, hóa ra mình đã nhầm :)

Cầu thang dẫn lên nhà nghỉ mà tớ phải xách 1 xô nước lên đoạn cầu thang này

Bơm tay lấy nước từ giếng

Nhà nghỉ ngày hôm đó

Tuy nhiên tối hôm đó 4 người lại ko chọn giải pháp ngủ trong nhà ấm cúng, bọn tớ dựng lều mà mọi người thì muốn "close to nature as much as possible" nên lều theo kiều này được chọn, 2 chàng nằm chặn 2 đầu để tăng độ ấm cho 2 cô, cảm giác nằm giữa rừng trong cái lạnh khoảng khoảng 0 độ C thật lạ Chiếc túi ngủ của tớ có thể dùng cho -20 độ nên tớ ko bị lạnh hôm đó, chỉ hơi lạnh lúc mới chui vào túi

Tớ nghe nói ngủ trong tuyết lại rất ấm (bằng cách đào tuyết lên và chui xuống năm) nhưng chưa dám thử :) Người đi nghĩa vụ quân sự ở vùng này mùa đông phải rèn luyện ngủ trong tuyết như vậy

Như vậy tớ tạm có 2 kỉ lục đến ngày hôm đó: nhảy xuống biển tắm ở nhiệt độ dưới 15 độ C và ngủ ngoài trời ở O độ C

Dựng lều

Chuẩn bị tấm trải

Sảng khoái buổi sáng tỉnh dậy (chà, mình vẫn còn sống)

Ngày thứ 3

Ngày 3 phải leo đồi và đi qua những rừng thông.

1 điểm dừng chân buổi sáng.

Cà phê nóng đây

Một nhóm các bạn trẻ cùng dừng lúc đó, bạn nam chẻ củi, còn bạn nữ ngồi nghỉ

Thêm 1 cột mốc đánh dấu chặng đương đã qua

Hàng rào ngăn các khu nuôi tuần lộc

Sau khi qua cái cổng đó là bọn tớ dừng ăn trưa

Thư dãn nấu nướng

Bữa ăn trưa hôm đó, đồ Ý

Tớ ko trong thành phần nấu nướng thì nằm ngắm bầu trời (mấy cái cành cây là của bụi cây blueberry lè tè bên cạnh xoè trước mắt tớ)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back