What's new

Tà Sùa hẹn ngày trở lại

Cách đây đúng một năm (dịp 30/4/2010) là ngày tôi đặt chân lên sườn núi Tà Sùa – là sườn núi tách 2 tỉnh Yên Bái và Sơn La với đỉnh cao nhất ở mưc 2850m. Tà Sùa thì nổi tiếng với người miền Bắc về chè Tà Sùa vị đậm và thơm, nổi tiếng với lâm tặc vì nguồn gỗ Pơ Mu mà chỉ cần đứng ở chân núi bạn cũng có thể ngửi thấy mùi hương từ nhựa cây này.
Cảm giác sau chuyến đi Tà Sùa với tôi không chỉ là một dãy núi hùng vĩ và đường đi cheo leo mà lớn hơn là cảm giác xót xa cho cả một khu rừng, vì lâm tặc, vì ý thức của người dân mà giờ đây cây rừng ngát hương mùi gỗ Pơ Mu chỉ còn gốc và vụn gỗ còn sót lại. Cả một khu rừng già, giờ đây cỏ dại biến thành rừng và cây gỗ thì nằm xuống.
Nung nấu một chuyến đi Tà Sùa lần 3, để có thể chạm đến đỉnh núi mà 1 năm qua, mình vẫn chưa lên kế hoạch được. Nỗi nhớ về khu rừng cứ lẩn quất, thèm trở lại mà sao thời gian sao đắt đỏ quá, chưa mua nổi để 1 lần nữa trở lại.

To be continued..

Last edited:
cái topic quá hay, vote cho Tà Xùa, e cũng đú đởn cùng này vào cuối tuần ( 29/11/2013), nhà mình có ai gửi quà cáp gì lên trên ấy thì alo e nhé, e chuyển lên cho: SMS cho e - Cảnh 0903466798

Đọc xong từng trang...ngắm từng ảnh...cảm nhận từng cung đường...và mình sắp được hòa vào khung cảnh đó :)
Ước gì mai dậy đi luôn :)

Chào cả nhà !
Mình định leo Tà Sùa, lục lọi thông tin thì thấy topic này nên đào mộ lại. Hi vọng cả nhà đi ngang qua, biết được thông tin gì giúp mình với nhé.
1/ cho mình xin thông tin đường đi từ Hà Nội đến điểm leo núi Tà Sùa như thế nào? ( mình ở miền Nam ra nên hơi mơ hồ đường xá ^^ )
2/ thời gian lên đỉnh 2800m mất bao lâu? và tới sóng khủng long thôi thì bao lâu để mình sắp xếp thời gian cho hợp lý.
Cảm ơn cả nhà ạ.

Chào cả nhà !
Mình định leo Tà Sùa, lục lọi thông tin thì thấy topic này nên đào mộ lại. Hi vọng cả nhà đi ngang qua, biết được thông tin gì giúp mình với nhé.
1/ cho mình xin thông tin đường đi từ Hà Nội đến điểm leo núi Tà Sùa như thế nào? ( mình ở miền Nam ra nên hơi mơ hồ đường xá ^^ )
2/ thời gian lên đỉnh 2800m mất bao lâu? và tới sóng khủng long thôi thì bao lâu để mình sắp xếp thời gian cho hợp lý.
Cảm ơn cả nhà ạ.

Có cùng quan tâm giống bác. Bác tính khi nào đi thế, em cũng trong Nam :D

Có cùng quan tâm giống bác. Bác tính khi nào đi thế, em cũng trong Nam :D

Bạn tìm hiểu nhiều trên google chưa? Mình nói sơ bộ chút nhé:
1. Hà Nội lên chân Tà Xùa (điểm Yên Bái) mà nhiều người đi, dễ thuê guide (đánh các địa danh này lên maps là ra được đường đi sơ bộ)
HN - Thanh Sơn (Phú Thọ) - Nghĩa Lộ (Yên Bái) - Trạm Tấu (Yên Bái) - Bản Công (gửi xe ở Bản Công, đến Trạm Tấu sẽ có guide đón) -> cỡ 230km, 200km đầu từ HN-Nghĩa Lộ đường đã làm cực đẹp rồi; 30km sau thì cũng khá đẹp, có thể chạy tối nếu nhiều kinh nghiệm.
2. Thời gian lên đỉnh qua sống lưng khủng long, mình tính theo thể lực có cả nữ và team 5-6 người của đoàn mình, thì cỡ 3 ngày 2 đêm trên núi (nhanh thì 10h sáng ngày 1 bắt đầu leo, 2-3h chiều ngày thứ 3 xuống đến Bản Công).

Mình thì đang hỏi về đường 1 chiều, leo 1 hướng, xuống 1 hướng như thế nào, bạn nào có kinh nghiệm đi kiểu vậy thì giúp mình ít thông tin nha. Cụ thể: mình muốn leo lên từ đỉnh 1 (bản Công) và xuống từ đỉnh 3 (Sơn La) -> Thời gian di chuyển sẽ khác thế nào? Ngoài những điểm gần đỉnh 1 có nước, các đỉnh còn lại có không? Cách di chuyển từ chân đỉnh 3 về lại đỉnh 1 và thời gian?
Cảm ơn các mọi người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back