What's new

[Hỏi đáp] Tất cả bệnh của xe máy hỏi ở đây.

Có một chút kinh nghiệm khi xe bị thủng xăm nè các bạn. Nếu bị thủng xăm dọc đường mà gần đó không có chỗ sữa xe các bạn hãy bình tĩnh tìm cái đinh hay vật thể lạ cắm vào lốp gây thủng xăm, rút nó ra sau đó tháo ốc chân van ra . rồi đẩy tụt van vào trong lốp. xong ngồi lên xe, chạy vô tư. chạy chậm thôi nhé. không sợ hỏng xăm đâu. Có lần vì ghét mấy thằng đinh tặc TV đã dùng cách đó mà đi được hơn 30km đấy

Cái này hoàn toàn chính xác bác ạ , nếu để đinh và ốc chân van nó sẽ nghiến luôn, em bị rồi .

Thanhvinh:
Bạn nên thay 4 cái đệm cao su ở đĩa sau nữa nhé, loại tốt nhất là loại cắt bằng lốp oto cũ, chứ không phải loại mua trong hãng nhé, vừa rẻ lại tốt và rất chắc chắn.

Cám ơn anh đã tư vấn, em sẽ làm theo... nhưng cái loại đệm cao su "cắt bằng lốp oto cũ" thì mua ở đâu vậy anh ? em ở SG.

- Cho em hỏi luôn là tại sao căm xe của Yamaha rất dòn, hay gãy ? nếu thay thế thì mua loại nào tốt vậy anh? và niềng sau của Yamaha là hiệu gì ? vì căm xe Yamaha gắn vào niềng của Honda thì dài hơn-dư khoảng 5mm, đầu căm lại to nữa...

Chú ý viết hoa đầu câu và sau gạch đầu dòng bạn nhé.

Last edited by a moderator:
Cám ơn anh đã tư vấn, em sẽ làm theo... nhưng cái loại đệm cao su "cắt bằng lốp oto cũ" thì mua ở đâu vậy anh ? em ở SG.

- cho em hỏi luôn là tại sao căm xe của Yamaha rất dòn, hay gãy ? nếu thay thế thì mua loại nào tốt vậy anh? và niềng sau của Yamaha là hiệu gì ? vì căm xe Yamaha gắn vào niềng của Honda thì dài hơn-dư khoảng 5mm, đầu căm lại to nữa...

Thì bạn cứ dùng niềng của HONDA. HD cũng có niềng 275 mà.. Mấy cái cao su giảm chấn của đĩa sau mua ở chợ Tân Thành thiếu gì. Ra chợ Tân Thành SG mua nhé. 15k một bộ 4 miếng dùng thoải mại luôn

Cái này hay quá.

Xe mình thỉnh thoảng đề nhưng không nổ được vào buổi sáng, phải đề tầm 15' nó mới nổ.
Rồi có khi đang đi nó tự dưng như muốn đứng khựng lại ý.
Như thế là bị sao?
Mình đã thay dầu, đã mang đi sửa mà nó vẫn lởm như vậy.

Cái này hay quá.

Xe mình thỉnh thoảng đề nhưng không nổ được vào buổi sáng, phải đề tầm 15' nó mới nổ.
Rồi có khi đang đi nó tự dưng như muốn đứng khựng lại ý.
Như thế là bị sao?
Mình đã thay dầu, đã mang đi sửa mà nó vẫn lởm như vậy.

Bệnh này bạn đưa ra thợ gần nhất chỉnh lại xu páp nhé. Tại lâu ngày xupáp bị kenh, Nói theo cách của dân kĩ thuật là. căn lại khe hở xupáp nhé. Xe của bạnn hiệu gì? nếu HONDA thì khe hở XUPAP là 0,05mm. cho cả 2 Hút và xả. nếu Yamaha là . hút 0,08mm. xả o,10mm. ( xe của bạn chạy lâu miệng xie bị mòn dẫn đến khe hở xupáp không đúng tiêu chuẩn. chậy nóng máy sẽ mất hơi xe bị chết máy. sáng ra rất khó nổ) chúc bạn có chiếc xe tốt. à quên một lần căn xupáp như vậy mất khoảng 20k) ok(wait)

thanhvinh:
Thì bạn cứ dùng niềng của HONDA. HD cũng có niềng 275 mà.. Mấy cái cao su giảm chấn của đĩa sau mua ở chợ Tân Thành thiếu gì. Ra chợ Tân Thành SG mua nhé. 15k một bộ 4 miếng dùng thoải mại luôn

Niềng honda thì không vào căm Yamaha được vì căm dài hơn và đầu căm to hơn ...Why o vào căm HOnda ? vì em xài đùm sau Exciter 2010 để thắng ăn sát hơn...

Có một chút kinh nghiệm khi xe bị thủng xăm nè các bạn. Nếu bị thủng xăm dọc đường mà gần đó không có chỗ sữa xe các bạn hãy bình tĩnh tìm cái đinh hay vật thể lạ cắm vào lốp gây thủng xăm, rút nó ra sau đó tháo ốc chân van ra . rồi đẩy tụt van vào trong lốp. xong ngồi lên xe, chạy vô tư. chạy chậm thôi nhé. không sợ hỏng xăm đâu. Có lần vì ghét mấy thằng đinh tặc TV đã dùng cách đó mà đi được hơn 30km đấy

Thế là lúc ấy mình đi trong tình trạng xe hết sạch hơi đúng không bác nhỉ? Đc mẹo này của bác hay quá he he.....

Thế là lúc ấy mình đi trong tình trạng xe hết sạch hơi đúng không bác nhỉ? Đc mẹo này của bác hay quá he he.....

Tất nhiên rồi. hết sạch hơi luôn. nhưng vẫn chạy được chạy chậm thôi nhé. yên tâm không hỏng ruột đâu. quan trọng là không cho đinh tặc có cơ hội chặt chém mình chú ợ. chúc chú lên đường bình an nhé.(wait)

Sao em thấy cái xe Wave em chạy lốp Yoko có bận bị thủng đinh lốp sau hết sạch cả hơi em dắt bộ nó còn trẹo qua trẹo lại thì làm sao mà ngồi lên chạy những vài chục km hả bác? Em nới chân van ra nhưng dắt chỉ vài trăm mét là cái ruột nó theo cái kẽ giữa vành và lốp lòi cả ra ngoài. Em sai chỗ nào chăng? Chắc mai em tháo hết hơi con dream rồi dắt thử xem ntn.

Với bác tư vấn giúp em con Wave này em chạy cam đôn, đi dên lớn, dây tăng áp, côn sáu lá lúc trước chạy 3 bạc nhưng nặng hơi quá đề không nổi, em tháo bớt bạc lửa nhưng vẫn rất nặng chỉ đề vài lần là cháy than đề vì kéo không nổi, có lúc cháy cả ruột đề.

Bác giúp em cách nào chứ đạp cũng không xong, các bác thợ bày em chiêu là để sẵn chân trên cần đạp rồi vừa bấm đề vừ đạp chân, nhưng cũng vất vả quá. Trong khi mấy xe trong nhóm em độ ở SG còn lên máy nhiều hơn, bốc hơn xe em nhưng đề vẫn rất nhẹ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,617
190,148
Latest member
thuocphathai
Back