What's new

Tây Nguyên – Độc hành bằng xe máy từ Sài Gòn tháng 2/2010.

Đầu năm nay em bỗng nhiên nổi hứng muốn làm quả Tây Nguyên độc hành bằng xe máy thế là gói gém hành lý ( cả xe) lên xe đò từ Nghệ An vào Sài Gòn rồi xuất phát từ SG đi lên Tây Nguyên trong 8 ngày.
Thông tin về Tây Nguyên thì có nhiều nhưng em thấy nếu chịu khó tìm thì trên Phượt là đủ, nhiệt tình, vô tư, có những bạn còn gọi đt chỉ bảo tận tình như Nhanvan¬_hoang cho thông tin về ngã 3 Đông Dương...v.v.
Mình đi vào tháng 3 nên theo như thông tin thì đây là mùa đẹp nhất trong năm ở Tây Nguyên.Đây là chuyến Phượt đầu tiên đi xa và cũng là lần đầu đi TN nên cứ mạnh dạn lên đường.
Lịch trình đi trong 8 ngày (lịch này là sau khi đi về đúc kết lại:
Ngày 01- Sài Gòn- Đồng Xoài- Sóc Bom Bo – Bù Lạch- Gia Nghĩa.
Ngày 02- Gia Nghĩa – Buôn Ma Thuột.
Ngày 03- Buôn Ma Thuột – Pleiku theo đường tỉnh lộ 1 vào Bản Đôn rồi theo lối mòn qua rừng Easup sang Gia Lai, cunng này phê lắm, em sẽ kể cho các bác sau.
Ngày 04- Pleiku-Biển Hồ- Thuỷ điện IaLy – Măng Đen –Kon Tum.
Ngày 05- Kon Tum- Ngọc Hồi – sang Lào tí xíu – cột mốc Đông Duơng- quay lại Pleiku.
Ngày 06- Pleiku- Buôn Ma Thuột – Đà Lạt.
Ngày 07 – Đà Lạt- Bảo Lộc.
Ngày 08- Bảo Lộc- ngã 3 Ông Đồn(Xuân Lộc)- Sài gòn.

Có thể có người bảo đi gì mà khiếp thế nhưng theo em nghĩ hạnh phúc không phải là đích đến, đơn cử như khi em đi từ Gia Nghĩa lên BMT để vào thác Draysap thì trên đường đi khối chuyện hay nhưng vào thác thì chán chết, nước ít quá vì mùa khô thuỷ điện không xả nước, nói chung là con thác này đang hấp hối, một cách ngắn gọn là như vậy để các bác thấy là đích đến dở hơn trên đừong đi. Em lại có sở thích là đi xe máy mấy cũng không chán nên nhiều khi đến khu du lịch nhưng dò hỏi thông tin thực tế (cái này có những lúc khác với thông tin trên mạng đấy nhá) không thích là không vào chứ không theo cái kiểu tới Sài Gòn là phải vào Ding Độc Lập đâu. Lan man hơi nhiều để các bác đợi nha, bây giờ ta vào chủ đề chính nào, ảnh ọt..v.vv.

Từ đây sang Gia Lai theo con đuừong đó khoảng 20km đổ lại , đây là theo lời anh Kl chứ em lúc đó cũng chẳng còn tâm trí mà nhìn công tơ mét nữa , phần sợ tối , phần sợ thú ăn thịt vì đây là VQG YOKĐÔN nên cũng sợ voi (còn sót lại chăng ). Lúc này câu "Mô phật, bần tăng không có ngán ai bao giờ " lại không nhớ ra. Nhưng thực sự con đường này là con đường gian khổ đấy , trèo đèo lội suối , qua bãi đá cuội (cuội nhưng to như cái tô ấy ), bãi cát .Vụ hình ảnh đoạn này cũng ít, cái đường dây lên 14C em cũng quên không chụp là các bsc hiểu tâm trạng em rồi chứ.

Bắt đầu rẽ vào lối mòn sang Gia Lai.

Sợ thì sợ chứ cũng làm hàng phát các bác nhẩy.Giơ cao tay cho nó khí thế.

Chiến mã lúc này cũng ngán ngẩm cái thằng phượt người Nghệ này rồi thì phải, nhưng được cái ngoan , không trở chứng.

Nhưng em cũng có để cho nó thiệt đâu , bụng em giờ này đói meo mà bụng nó vẫn căng đấy thôi.

Rất nhiều đoạn trèo đèo lội suối nhưng em lo chạy quên chụp và vừa đi vừa hát "bước chân trên dải Trường Sơn - Lá đỏ.. v..v. " nói chung là đủ bài về Trường Sơn để lấy khí thế , hát chán lại còn "dốc lên khúc khỷu dốc thăm thẳm, heo hút cồn mây súng ngửi trời, ngàn thước lên cao ngàn thước xuống" nhưng hỡi ôi súng của em đâu có khí thế mà ngửi trời nữa hả các bác, nó lặn đâu mất tiêu rồi, đất cũng chẳng ngửi nổi nói chi ngửi trời . Ông Quang Dũng mà gặp em bây giờ có lẽ cũng vái cả nón vì Tây Tiến của ổng là "Đoàn quân Tây Tiến " còn em đây " một mình Tây Nguyên tiến " giữa rừng EASUOP.

Đang chạy bỗng gặp lâm tặc xứ Bắc , em đoán vì thấy cái túi hình như của người dân tộc gì ngoài bắc thì phải , mà cũng đoán mò vậy thôi chứ từ bé đến giờ đã đi xa như thế này bao giờ đâu mà biết.

Vận dụng mọi thứ ngôn ngữ kể cả chân tay nhưng đành chịu vì đối tượng không hiểu gì cả và em cũng không hiểu vì sao luôn. Thôi lên đường.

Đi được khá xa thì rừng cũng thưa dần vì bị đốn hạ và cháy . Em buồn cho rừng nhưng lại mừng cho em vì có dấu hiệu của con người có nghĩa là sắp sang Gia Lai, một mặt em cũng đỡ lo vì trên đường thấy vẫn có vệt bách xe máy dù rất mờ.

"Rừng đã cháy và rừng đang chết , anh (Kiểm lâm ) hãy ngủ đi "

Rừng xưa đã khép, rừng xưa đã khép em hãy ra đi (trồng rừng mới ) chứ ngồi đó làm gì.

Theo lời bác KL thì thấy được dãy núi xa mờ kia là sang Gia Lai.

Những căn chòi nhỏ hình như để nuôi gia súc thì phải , nhưng em thấy bỏ hoang.

Last edited:
Bây giờ lại gặp thêm một vấn nạn nữa là cát , gọi là cát tặc đi cũng được. Quãng đường gian khổ vừa qua lấy đi của em khá nhiều sức thì bây giờ là cát, qua mấy bãi cát dài mấy trăm mét một mà chiến mã cứ xoay mòng chứ không chịu tiến , có những lúc còn quay đầu đòi về EASUOP mới chết chứ.Không biết con đường tơ lụa sang từ Trung Quốc sang Mông Cổ nó "tơ lụa" thế nào chứ đây là con đường vỡ mặt thật các bác ạ.

Chẳng hiểu nó thuộc bộ tộc nào mà có màu cả vàng cỏ đỏ.

Xin lưu ý các bác là đi theo đường dây điện nhưng hỡi ôi khi em ở trong rừng có mấy đoạn gặp ngã 3 nhưng dây nó không đi theo suối mà đi lên đồi nên rất khó phán đoán bởi vì khi thi công dây điện lợi về khoảng cách thì họ làm chứ cần gì phải theo đường , tất nhiên là cũng không xa lắm đủ để vận chuyển vật liệu là được.

Bạn định đi theo ngả nào khi dây điện nằm giữa.Nếu đoạn này bạn đi theo dây thì nhầm to, đây là đoạn cuối cùng để từ đây dây đi theo hướng khác, còn em rẽ phải nhưng chạy khuất một đoạn lại gặp nó. Đấy, thế mới khó, may mà vẫn còn nguyên cái đó , ha ha ha ....

Rừng trọc và những căn chòi hoang. Ra tới đây mấy thấy bác KL nói xạo chứ làm gì có thú rừng nó vào "rét tôi run " hết rồi các bác ạ.

Rừng trọc và thấp thoáng dưới bóng cây là xe của bọn lâm tặc, em đoán nhưng chắc chắn là đúng.

Last edited:
Sau khi vượt qua con đường này em có mấy nhận xét sơ bộ như sau, có thể chưa chính xác nhưng đây là suy nghĩ của riêng em, xin mời các bác bổ sung ạ:

Tây Nguyên vừa tách tỉnh nên đang xây dựng nhiều, nhất là về đường sá, địa giới hành chính cũng rất mù trời vì chỉ cần có thêm điẻm nhập cư mới là có thể có một tên gọi mới (ý em nói thôn hoặc xã đó ).Ví dụ như TL 681 có lẽ khi ai cầm bản đồ trong tay ngồi ở EAROK cũng dễ nhầm như em bởi trên BĐ đây là con đường to nhất và trên thực tế nó cũng là con đường to nhất thời điểm đó nên cứ thế ta phóng chứ em có thấy ngã rẽ nào đâu, nhưng bây giờ có thể các bác đi đường đã mở rồi cũng nên vì khi đó anh Diễn Hải có nói đang mở con đường sang Gia Lai đi qua một cái làng thanh niên lập nghiệp nhưng bây giờ tốt nhất là theo đường dây điẹn mà đi (đấy có làng thanh niên là có đường và sẽ có thêm ten một địa danh mới cho coi ). Bây giờ lại vấp phải một vấn đề mới là vẽ đường trên bản đồ trước khi mở . Vụ này em bỗng nổi máu tò mò và đã phải trả giá ở QL14C đoạn cửa khẩu Lệ Thanh (Gia Lai) . "Đường ở đây họ vẽ rồi mới làm, nhất là đường vành đai biên giới, chú mà đi theo bản đồ thì chỉ có chết " . Đây là lời của anh người Hà Tĩnh đồn phó đồn BP 721 cửa khẩu Lệ Thanh khi em hỏi về 14C.Có thể 681 cũng vậy chăng?
Thêm một thí dụ điển hình về đường vành đai biên giới mà em nghĩ cũng không nên bỏ qua .Số là khi em đi cung Tây Nghệ An thì ý em là muốn đi từ tây bắc sang tây nam bằng đường vành đai vì trên BĐ hành chính thấy có vẽ con đường đen nhạt. Hỏi anh thanh niên ở bản San anh bảo đi vô tư , thấy xe ô tô to vẫn đi mà, hỏi anh KL thì bảo đó là đường đi buôn thuốc phiện anh vào đó làm gì , đi bộ còn không nổi, cái thằng kia nó bảo xe to vẫn đi là xe chở vật liệu đi mở đường đấy chứ, thế có chêt tôi không , bó tay khi hỏi đường người dân tộc. Hỏi đi hỏi lại cuối cùng anh bảo KL chốt hạ rằng "tóm lại Quế Phong sang Kỳ Sơn chưa thông đường, muốn đi xuống Quỳ Hợp mà đi".

Đây là biển báo to đùng , sướng nhé.

Ngã 3 rất rộng.

Con đường đang nằm trên giấy còn thực tế là nhà dân, em lò dò vào bị quát vào đây mần chi , chụp cấy chi đó (đây là vùng trọng điểm về ma tuý ở NA )

Bây giờ ngẫm lại thấy cái câu này không biết em nhớ có chíng xác không nhưng đại ý "trái đất vốn không có đường, đường là do con người đi mãi mà thành " . Trong một số trường hợp nào đó thì "trái đất vốn không có đường , đường là do bản đồ vẽ sai , hoặc vẽ dự phòng nhưng chưa thi công mà thành" . Sửa lại thế có được không các bác .

Con đường sang đây càng ngộ hơn, có đường nhưng chưa vẽ , các bác xem trên Bđ cả hành chính lẫn giao thông từ giáp ranh 2 tỉnh (xã IAPIƠ - IALÂU - IAGA ) cho tới làng Tu không có vẽ con đường nào nhưng thực tế có con đường to đùng.Ra đến đây thì ngon rồi , cứ hỏi đường đến ngã 3 Phú Mỹ thì ai cũng biết vì đó là điểm nối với QL14 . Đúng là một sự phức tạp về bản đồ giấy và cách tốt nhất là mua GPS gấp, sáng nay em ngồi tổng hợp lại để post bài mà cũng đang lúng túng cả tiếng đồng hồ chứ nếu mà chưa đi thì đừng có chơi. Như vậy:

- Từ IAPIƠ ra làng Tu ở xã IAGA có đường nhưng không vẽ.
- Từ làng Tu ra ngã 3 đi ChưPÔNG (không phải ngã 3 Phú Mỹ ) có đường , vẽ đúng nhưng cột mốc ghi 665 còn BĐ GT ghi 675 và bđ hc không ghi gì cả.
- Tối đó về ks tìng cờ em soi gương thấy miệng mình méo xệch sang một bên , em ngớ người ra một lúc rồi mới sực nhớ chắc do hỏi thăm đường nhiều quá mà tên xã ở đây rất khó đọc, méo hết cả miệng mà vẫn chưa đúng , xin mời các bác dở bđ ra đọc từ BMT cho tới VQG YOKDON sang PLEIKU nhé.

Ta bắt đầu Gia Lai trong topic này từ IAPIƠ nào.

Trung tâm xã IAPIƠ.

Tại đây có tượng đài chiến thắng PLEIME nằm ngay ngã 3 , viết dài dòng lắm nên các bác có thể tham khảo thêm.

http://antg.cand.com.vn/vi-VN/vuan/2008/7/68129.cand

Hoặc bác nào quan tâm hơn nữa thì mua cuốn "Hỏi đáp về các chiến dịch trong cuộc kc chống Mỹ " em mua tại nhà sách Thăng Long 2bis Nguyễn Thị Minh Khai (quận 1- TpHCM ) chỉ 30k nhưng hay lắm.

Trang 51 viết rất cụ thể về chiến dịch này . Cũng xin lưu ý các bác rằng tư liệu lịch sử trong Bách khoa toàn thư trên mạng có thể không chính xác bởi ai cũng viết được theo quan điểm chính trị của họ.

Tượng đài chiến thắng PLEIME

Ngã 3 nơi tượng đài.

Chiến trường hôm nay.Đúng là "xanh ngút chiến trường xưa "

Mời các bác xem thêm.http://suckhoedoisong.vn/5405p0c61/plei-mexanh-ngut-chien-truong-xua.htm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,883
190,246
Latest member
Rubyfruits
Back